1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em có nên sang Đức học điều dưỡng?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Bin_socola, 25/09/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Bin_socola

Bin_socola Thành viên mới

Chào cả nhà,

Em mới TN ĐH ngành Tiếng Anh, ĐH bình thường thôi ạ. Nhà em có gia đình bác ruột ở bên Đức mở siêu thị nhỏ kinh doanh bên đó lâu năm rồi. Hiện nhà em muốn e sang theo đường học nghề điều dưỡng, đi làm kiếm tiền mua nhà. học ĐH thì học lực em cũng bình thường nên em nhắm mình không kham được rồi. Em đi theo kiểu nhờ chị họ bên đó hỏi xin trực tiếp trường nghề chứ không qua dịch vụ nào. Hiện em đang học chuẩn bị thi A2 theo yêu cầu của trường ( sang đó em phải tốn 2 - 3k học b1 + b2 nữa, chưa tính ăn ở ). Thi đậu b2 mới được học nghề trong 3 năm. Thi đậu nghề mới được ra làm, còn không là về nước. Mọi người thì cứ bảo miễn sang đó được, không làm chuyện này thì làm chuyện khác, lo gì. Sang đó vài năm kiếm 1,2 tỷ rồi về...
    Em đang phân vân không biết mình có nên đi theo con đường này hay không:(. Nhà em đang có một món nợ khá lớn, e không muốn nói cụ thể nhưng không dưới 1 tỷ đâu ạ). Bây giờ nếu em không đi thì không biết bao giờ nhà em mới trả hết nợ ( em đang ở SG, ba mẹ thì ở quê. Ba em công chức bình thường, mẹ nội trợ, có nhà cho thuê ). Em rất buồn vì cứ phải thấy cảnh ba mẹ phải lục đục với nhau hoài vì chuyện tiền bạc, và cũng rất thương ba mẹ em. Nhưng thực sự em không muốn sang Đức và cũng không hứng thú với ngành điều dưỡng. Đối với em việc phải sống ở một đất nước mình không thích và làm một nghề mình không thích ( em không có ác cảm vs bất kỳ ngành nghề nào đâu ạ ), giống như cực hình và mất đi ý nghĩa cuộc sống vậy.
    Nhưng nếu đi, ít nhất em phải mất 6 năm để ra nghề. Mà điều dưỡng bên đó lương chỉ đủ sống, trừ hết thuế thì cầm tay khoảng 1k hoặc hơn chút. Nếu vậy thì để trả hết nợ thì e phải mất 7,8 năm chứ đừng nói đến chuyện mua nhà. Lúc đó về VN chắc em cũng 34,35 rồi. Mà tuổi đó xin việc cũng khó khăn. Em cũng không mong sẽ theo nghề vì thực sự đã không thích thì sẽ khó làm tốt được.
    Ở lại thì có lỗi với gia đình ( dù không ép nhưng ba mẹ em sẽ rất giận và buồn ), còn đi thì em thấy có lỗi với bản thân, với tuổi trẻ của mình, nói chung là rất đau khổ. Em chỉ mong có thể làm việc mình thích, sống cuộc sống mình làm chủ, dù có thể lương ko nhiều, nhưng bản thân thấy hạnh phúc là được.
    Hiện giờ em rất hoang mang, có ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ với em dù chỉ một chút được không?

Em cảm ơn mọi người rất nhiều.