1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các bác quên mật khẩu hay quên email thì làm như sau để lấy mật khẩu mới hoặc đổi email đã đăng ký tài khoản nhé. Xem chi tiết các bác xem tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em đang bị lở mép thì nên ăn những thức gì để giải nhiệt ạ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi HGPhong, 24/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. HGPhong

HGPhong Thành viên mới

Em đang bị lở mép thì nên ăn những thức gì để giải nhiệt ạ?

Thực đơn hàng ngày cá, thịt gà, cải bắp, cà chua... uống sữa và nước thường xuyên (có ga và không) thế mà vẫn bị nở mép...
  2. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Uống các loại trà thanh nhiệt và uống sâm liên tục 1 tuần là hết.
  3. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Ko nên ăn đồ mặn bác ạ, cá thịt phải chấm nước mắm thì nên hạn chế. Chụi khó uống nước rau vào là tốt.
  4. 844group

844group Thành viên mới

Các cụ nói "ăn tham chốc mép".
    Đấy, bác tự mình xử lý đi nhé!
  5. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Ừm, thực đơn thế kia...không khai báo có ớt, có tiêu hay ko, rồi hành tỏi bao nhiêu...làm sao mà biết được có phải là nguyên nhân gây lở mép hay ko.
    Túm lại, tránh ăn đồ nống, uống các đồ không phải đóng chai. Uống nhân trần, trà xanh, ăn thạch xanh, thạch đen vào.
  6. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Không phải tại nóng đâu, mà tại vi trùng herpes. Tớ nói thật đấy, không giỡn đâu.
    http://altmedicine.about.com/cs/supplements/a/ColdSores.htm
    http://www.dentist.net/cold-sores.asp
    Không biết mấy món này có bán tại VN không.
    Bác bị yếu người hay stress là hay bị cái này lắm. Bệnh này lây dữ lắm, đừng hôn người yêu.
  7. Anxiety

Anxiety Super Moderators Staff Member

Bạn có chắc là bạn lở mép vì nhiệt chứ không phải lở mép vì virus Herpes không mà nghĩ đến chuyện điều chỉnh chế độ ăn uống?
  8. HGPhong

HGPhong Thành viên mới

uống trà lipton có được không bác
  9. HGPhong

HGPhong Thành viên mới

đồ uống có ga thì em hay uống chứ cay thì kiêng từ nhỏ rồi ạ, làm sao để biết mình có nhiễm virus hay không, chả nhẽ lại phải ra tận bệnh viện khám
  10. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Lở mép do herpes thì như vầy:
    Mọc mụn ngứa ngay môi, mép.
    Mụn chẩy nước trong. Có thệ chẩy máu nếu gãi, cậy.
    Đóng vẩy rồi hết.
    Lúc mới ra mụn bôi thuốc thì bớt ngứa và sẽ xẹp đi lẹ hơn. Có khi không đóng vẩy luôn. Nhưng đã sưng to, ra nước rồi thì bôi cho không bị nhiễm độc thêm thôi.