1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em hỏi cách chữa lẹo ở mắt

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi nguyenhong84, 21/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyenhong84

nguyenhong84 Thành viên mới

Em hỏi cách chữa lẹo ở mắt

Em năm nay 26 tuổi, từ bé đến giờ em cũng bị lên lẹo nhiều lần rồi, mọi lần toàn bị sưng húp mắt lên, có lúc bị nhức có lúc không nhưng chỉ sưng ở phần mí mắt chứ con ngươi không hề đỏ. Mỗi lần như vậy em đều nhờ bà bác chữa mẹo hộ bằng cách dùng kim nhể sau lưng rồi nặn ra 1 tí máu độc thì khỏi. Lần này em lại bị lên 1 cái hạt ở mí dưới, đến nhờ bác ý chữa mẹo thì cái hạt trắng trắng ý nó lặn đi nhưng 1 hôm sau thay, ở mí dưới lại mọc lên 1 cái khác, to hơn (bằng hạt cơm), có cả mủ nữa. Em cứ để đấy 2 hôm thì đến hôm thứ ba nó tự vỡ ra, chảy ra 1 ít mủ nhưng không thể nặn ra hết (nó gần như cái mụn ý ạ). Em đang có bầu nên cũng không nghĩ đến việc chữa trị gì nhưng cho em hỏi, sau này có cách nào chữa lẹo mắt cho khỏi hẳn không ạ? Và chữa ở đâu là tốt nhất. Em là em sợ phải mổ lắm ạ, vì thật ra thị lực của em rất tốt, lúc nào cũng 10/10, thế nên em nghĩ có thể chỉ cần đi làm 1 cái thủ thuật nhỏ là được. Nhờ các bác sĩ và các anh chị tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.
  2. cakiem225

cakiem225 Thành viên mới

có cách chữa mẹo nữa là bạn di di ngón tay giữa trai tay trái gái tay phải xuống chiếu cói cho nóng lên rồi dí vào làm đi làm lại nhé
  3. IMSTRONG

IMSTRONG Thành viên mới

Các cụ nói rồi: "Giàu 2 con mắt, khó 2 bàn tay". Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn, là một trong những giác quan quý giá nhất của con người, vì vậy cần thận trọng khi chữa những bệnh có liên quan tới mắt.
    Về chuyện lên chắp (lẹo), theo mình hiểu đó là viền trong của mi mắt bị nhiễm một loại tụ cầu khuẩn (loại mà gây ra mụn nung mủ trên mặt nếu mặt bạn bị xước, lại đi ngoài đường bị bụi ấy). Lẹo rất dễ bị lại do tụ cầu khuẩn cư trú ở các nếp gấp sâu bên trong mi mắt.
    Từ bé đến giờ mình mới 1 lần duy nhất bị lên chắp ở mắt, ông bác sĩ quân đội 108 gần nhà bốc cho đơn kháng sinh liều cao, thế là tịt rất nhanh nhé, mà đúng là công hiệu thật. Tuy nhiên mình không khuyên bạn làm theo cách này, nên thăm khám bác sĩ nhé.
    Được cái gan và mắt mình rất tốt nên chẳng bao giờ bị lại chắp nữa, giờ đôi mắt mình đẹp như hình avatar đấy!
    Không nên áp dụng các phương pháp chữa mẹo dân gian vào trường hợp này. Chúc bạn khỏe!
    Được IMSTRONG sửa chữa / chuyển vào 19:02 ngày 23/09/2009
  4. nguyenhong84

nguyenhong84 Thành viên mới

Bà ngoại em cũng bảo thế nhưng chả bảo là tay nào, em cũng di di tay mất mấy đêm mà chẳng khỏi, với lại nhà em chỉ có chiếu trúc có được không ạ?
    Bác IMSTRONG ạ, thế bác còn địa chỉ của ông bác sĩ đấy không? để sau này em có bị lại thì em đến khám chứ em là em sợ đi bệnh viện lắm. Cảm ơn bác nhiều.
  5. ruthamcau

ruthamcau Thành viên mới

cố gắng vệ sinh thật tốt . Bệnh này rất dễ lây. Phải đeo kính nhé ...
  6. IMSTRONG

IMSTRONG Thành viên mới

Bạn sao lại tin là di di tay chữa được chắp khi mà nó do tụ cầu khuẩn gây nên? Chả nhẽ tay bạn có thể giết được vi khuẩn? (nếu nghe mẹo hồi xưa thì còn có cả đắp con nhái lên mắt nữa cơ!!!), hồi đó mình chỉ uống loại kháng sinh thường thôi (kiểu như là Tetracilin), bây giờ thì chắc là loại đó bị nhờn rồi, phải dùng thuốc kháng sinh thế hệ mới (nếu không ít ra là dùng Cephalecin).
    Nhưng mà như mình nói rồi đấy, nên đi khám mắt ở Bệnh viện Đa khoa hoặc Viện mắt Trung Ương ở chỗ Bà Triệu, đừng ngại vì đó là nơi chữa bệnh mà, nhiều khi tự ý dùng thuốc không tốt đâu. Theo mình nghĩ chi phí cũng rẻ thôi, và an toàn cho bạn nữa.
    Được IMSTRONG sửa chữa / chuyển vào 17:30 ngày 24/09/2009
  7. camtu_mh01b

camtu_mh01b Thành viên mới

lúc trước tớ bị mắt phải khỏi, thì lại sang mắt trái, mắt trái khỏi lại sang mắt phải, và cứ tiếp tục như vậy suốt một thời gian dài. Và cuối cùng tớ chẳng chữa gì nữa, cứ để tự nhiên cho nó sưng to lên và có "mủ", sau đó Bố nặn ra bằng hết thì thôi (rất đau nhé) và sau đó hơn chục năm rồi chẳng bị lại lần nào.
    Gần đây tớ lại bị lại, hix, vô cùng lo lắng, nhưng tớ đang dùng thuốc nhỏ mắt ROHTO màu vàng, chuyên chữa lẹo mắt ấy mỗi khi thấy nó chuẩn bị lên. Rất hiệu nghiệm, bạn thử dùng xem.
  8. honghaxinh

honghaxinh Thành viên mới

Theo mình thì cái này người ta gọi là lên chắp. Nếu chích hay nặn để lại sẹo thì sẹo gọi là lẹo, khi bạn nhìn xuống thì mí mắt của bạn trông như bị lé vậy. Không biết có chính xác không!!!
    Thực tế mình có bị lên chắp đôi lần, đâu như hồi lên 6 lên 7 rồi tầm cấp 3 bị một lần nữa. Tuy nhiên không nhớ cái vụ có mủ mỉ hay không nhưng mình chẳng đi bác sĩ cũng không uống thuốc. Bố có hơ đũa cả rồi hơ gần mắt, nhưng coi chừng kẻo bỏng. Chữa mẹo thấy bảo nhờ bà bầu dẫm lên chân, tớ không nhớ là phải chéo chân hay cùng chân với bên mắt bị đau nữa, rồi thì 3 lần hay 7 hay 9 lần tớ cũng lơ tơ mơ.
    Nói túm lại thì tớ dùng khoản nước sôi để ấm pha muối, loãng thôi rồi rửa bằng bông gòn hàng ngày đôi lần. Thiết nghĩ chẳng những phòng chắp lại còn ngừa cả đau mắt hột. Chú ý rửa tay và móng tay sạch trước khi tiếp xúc với mắt bạn nhé.
  9. hi1288

hi1288 Thành viên quen thuộc

Cái này đơn giản thôi bạn ạ, nếu bạn ở HN thì có thể cho cháu qua nhà mình mình chữa giúp. Cái này mình được bà ngoại truyền cho từ nhỏ. Mình chỉ cần nặn máu độc ở sau lưng là hết. Đây là bài chữa bệnh của dân gian, sau này khi tìm hiểu về y học cổ truyền mình mới biết đó là khi mình tác động vào huyệt phế du ở sau vai. Mình làm giúp từ khi còn hs đến khi sv và đến bây giờ không nhớ là bao nhiêu người rồi!

Lưu ý: Chỉ có tác dụng vào buổi chiều.

Nếu quan tâm cứ alo cho mình nhé! 0904 858 337
  10. hi1288

hi1288 Thành viên quen thuộc

Đây là bài chữa bệnh của dân gian, sau này khi tìm hiểu về y học cổ truyền mình mới biết đó là khi mình tác động vào huyệt phế du ở sau vai (tất nhiên phải thêm tí xíu bí quyết gia truyền và vài ba loại lá cây quen thuộc nữa thì mới nhanh khỏi). Mình làm giúp từ khi còn hs đến khi sv và đến bây giờ không nhớ là bao nhiêu người rồi!

Lưu ý: Nếu quan tâm cứ alo cho mình nhưng phải hẹn trước nhé vì mình hay đi dạy thêm nên cũng hơi bận! 0904 858 337 ( Mr. Cường)
    P/S:

Y sĩ Ngọc Tuyết, BV Xanh Pôn cho biết, để chữa lẹo, chắp mắt chị đề nghị bệnh nhân ngồi ngay ngắn. Đau mắt nào dùng tay bên ấy vắt qua vai bên kia, đầu ngón tay giữa chạm vào cột sống lưng (thường vào khoảng đốt lưng 3 đến 4) thì đánh dấu và từ đó miết vuông góc ra phía đối diện với bên mắt đau 1,5 thốn (1 thốn ở người trưởng thành là 2 cm, 1,5 thốn = 3 cm) để tìm huyệt Phế du. Sau đó lấy kim đã sát trùng châm dứt khoát một mũi, nặn sạch máu độc.

http://giadinh.net.vn/20091106083822...vi-leo-mat.htm

Nhưng nếu chỉ nặn không lâu khỏi lắm cả nhà nhé! Mình làm thường sử dụng thêm vài ba loại lá cây nữa mới nhanh khỏi.