1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Em hỏi thật, ko phải spam T__T] Hỏi các thông tin cần thiết về tpHCM

Chủ đề trong '1984 - Tí Sài Gòn' bởi ceme86, 18/04/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ceme86

ceme86 Thành viên mới

[Em hỏi thật, ko phải spam T__T] Hỏi các thông tin cần thiết về tpHCM

Chào các bác, nhân dịp 30/04 sắp tới, em quyết định làm 1 tí vào Sài Gòn chơi, em có 3 ngày 2 đêm .. Vậy nên đi những đâu và mở rộng quanh khu vực đó như thế nào ?
    Vé máy bay và khách sạn em đã chuẩn bị xong hết rồi, khách sạn ở Thi Sách - Quận 1 thì có tiện đi lại không ạ ?
    Em muốn hỏi 1 số vấn đề sau :

+ Thuê xe máy thì thủ tục thuê thế nào, có lằng nhằng không ? giá tiền + nơi thuê
    + Tp HCM có những chỗ nào chơi hay ho mà cả ngày hoặc nửa ngày ?
    + Shopping ở đâu thì hợp lý ( cho con gái )
    + Có chợ đêm như Hà Nội ko ? và nếu có thì ở đâu + thời gian nào trong tuần
    + Ăn uống ở đâu hay ho + đặc biệt ...

Mong các bác giúp đỡ ạ..
    P/s : Taxi trong tpHCM tính bi nhiu xiền/km hả các bác ?
  2. uyendinh

uyendinh Thành viên mới

Thuê xe máy thì hỏi khách sạn nó thuê luôn cho, hìnhnhư là 80k/ ngày, gia 1này 3 năm về trước, giờ không nhớ lắm, hình như để lại passport hoặc là CMND
    Bạn có thể ra Đề Thám Tham khảo một số thông tin về tuor du lịch
    Nửa ngày bạn có thể đi Địa đạo Củ Chi, đi vòng quanh thành phố,
    các khu vui chơi có thể vào (hay ho hơn công viên Hồ Tây) như Đầm Sen, Suối Tiên, có thể đi dã ngoại kết hợp ăn uống ở Bình Quới. Đầm Sen và Bình Quới cách chỗ bạn ở (Thi sách)chắc cũng 20km, Suối Tiên 30km. tất cả các địa điểm trên đều có thể đi bằng xe buýt
    Còn nhiều chỗ nhưng không nhớ nổi
    Chợ đêm có thể đi: Chợ đêm Kì Hoà (gần giống chợ đêm Đồng Xuân), chợ lớn (chợ ẩm thực của người Hoa)
    Shopping cho con gái tuỳ vào túi tiền
    có nhiều $$$$$$$ thì vào Diamond plaza hoặc Parkson (ngon lành hơn Tràng Tiến Plaza với lại Vincom ở HN, đồ đạt hoành tráng)
    kiệm hơn thì vào Sài gòn Square (đường Lê Văn Hưu, Q1), thượng vàng hạ cám. cái chi cũng có
    có thể ra chợ Bến Thành (nói thách còn hơn Hàng Đào nhé), hoặc Thương xa Tax trên đường Nguyễn Huệ
    Ăn uống: nhanh chóng, nhiều món có thể vào Ngon trên Đường Nam Kì Khởi Nghĩa, giá không rẻ nhưng không đắt. mấy quán ăn thì giá cả cũng bình dân thôi, ngang ngang như HN, không đắt hơn đâu.
    Nhưng mấy quán cafe trong này thì đắt hơn nhé, xô bố hơn, nhưng cũng vui vui.
    Bạn ở gần Thi Sách có thể ra khu Thái Văn Lung, tha hồ mà ăn món Nhật va Hàn Quốc (Nhật thì ra đầu đường Lê Thánh Tôn -Tôn Đức Thắng có cái sushi bar Thiên Quế ngon, giá cao một chút, Pizza inn ngon, giá cao, 180k/ cái trung bình, Nói chung khu ấy thường dành cho tây, cũng đắt, món thái ngay ấy có Chao Thai trên Thái Văn Lung, nhưn gkhông ngon lắm,
    Ăn chơi buổi tối thì khu bạn ở rất Nổi tiếng với các Bar, club, giá cả từ 70k.
    taxi giá cả bằng miền bắc
    Mai linh 8,5k/km
    mấy thằng khác thì cũng tựa tựa thế. Khuyên bác đi Mai Linh (822266, 8222555)hoặc Petrotaxi (512 12 12), vina taxi (8 111111) giá có cao hơn chút đỉnh, nhưng kẹt xe thì đồng hồ nó không tính tiền, mấy thằng khác như Saigon tourist hat vinasun kẹt xe nó vẫn nhảy tiền tong tong, ghét lắm, .
    Chúc vui, cần gì PM
  3. oOwindyOo

oOwindyOo Thành viên mới

chà chà thích nhỉ ! Nhưng 3 ngày 2 đêm thì bạn không thể khám phá hết SG rùi . mà bạn không nói rõ bạn đi 1 mình hay mấy mình thì các Tí có thể giúp bạn tìm ra chổ đi phù hợp hơn.
    SG mấy ngày lễ lạc đi lại chán lắm, chổ nào cũng đông nhưng đựơc cái náo nhiệt . Nếu bạn đi cùng bạn bè nên làm 1 chuyến về Bò Cạp Vàng quậy là đã nhất . Đến Sài Gòn kg thể khg uống cafe bạn ah .
    Bạn ở Thi Sách thì quá tiện rùi , bứoc vài bứoc là ra trung tâm . Tha hồ mà shopping và tham quan . Còn về phố dêm thì đâu có chỗ nào hơn khu Thi Sách của bạn . Góc Lê Thánh Tôn và 2 Bà trưng xưa giờ vẩn đc gọi là dốc sương mù mà .
    Mình vẩn thích lang thang các shop trên đừơng Lê Văn Sĩ , tiện thì ghế wa chợ " si " Trần Hữu Trang ở gần đó .
    tốt nhất là bạn nên nhờ 1 anh chuột độc thân và galăng làm hứơng dẫn viên là phù hợp nhất. Chúc bạn vui vẻ . nhớ trả giá nha, Sg và Hn cũng tương đương nhau về giá cả thôi . Xe thì mình chưa thuê nên kg biết . Have fun
  4. stardust_scorpions

stardust_scorpions Thành viên mới

từ Thi Sách ra Đầm Sen ~ 10km ah (20km có mà ra .....)
    Bình Quới mà đi 1 mình thì bùn lắm, khu DL Bình Quới 1-2 thì chỉ có dịch vụ buffet là khá, hoặc thuê cano-tàu để chạy vòng bán đảo Thanh Đa (khá nhìu xiền), mấy ao câu cá ở đó khá dơ, k bít câu cá hay người câu người
    Chợ đêm Kì Hòa chán chít Chợ đêm Hòa Hưng (CMT8) và Bến Thành thì khá nhìu đồ ăn. Bạn thích ăn món Hoa thì vào khu Q5, không quá mắc.
    Các khu phố ăn đêm phục vụ tới khuya: Đường Võ Văn Tần, Cao Thắng, Trần Hưng Đạo Q5.
    Các món ăn HQ thì có khu Phạm Văn Hai Q.Tân Bình, đường Thăng Long, Hồng Hà Q.tân bình (gần superbowl) Nhật, Thái cũng có
    Shopping thì có khu thời trang Lê Văn Sỹ Q.Phú Nhuận và Nguyễn Trãi Q1 cùng với các trung tâm thương mại.
    Tốt nhất là nên mua 1 bản đồ Tp.HCM. Nếu muốn tìm đường đi cho chính xác, bạn có thể vào www.basao.com.vn, phần giao thông Tp.HCM, gõ tên đường đi-đến bằng tiếng Việt không dấu, có khoảng cách (khá chính xác)
    cafe: thì có những quán yên tĩnh, k xô bồ cho lắm
    - Hình Như Là: Nguyễn Đình Chính - Nguyễn Văn Trỗi
    - Saigon and more, và 1 quán nữa ở Trương Quốc Dung (đoạn giữa Nguyễn Trọng Tuyển và Hoàng Văn Thụ) Q.PN
    - Cafe Trung Nguyên đường Pasteur Q3 và ngã tư Trần Hưng Đạo - Nguyễn Văn Cừ Q5 (chỗ này có mùi cafe thoang thoảng )
    còn mấy quán như Chợt Nhớ, Window, SG phố...thì xô bồ, ồn ào, bon chen, mệt người
    Thi Sách là khu trung tâm Thành phố rồi ban đêm rất nhộn nhịp, có thể ra công viên 23.9 hóng gió và coi film xxx
    Taxi ML là okie nhất, Petrotaxi có nhiều xe cũ, Vina cũng thế mà lại nhiều khi gặp xe chạy mà gầm xe kêu ầm ầm ra khỏi sân bay thì đừng vội vào taxi, chịu khó đi ra cổng đi Quốc nội, có vài chiếc ML ở đó, đi cho khỏe
    UyenDinh toàn đưa vào mấy quán mắc thế, tính lấy % cò mồi ah
  5. kohieutaisao

kohieutaisao Thành viên mới

Nếu đi du lịch thì mình nghĩ bạn nên thuê xe máy đi cho tiện...giá như Uyen Đinh nói thì hông có mắc....mún đi đâu cũng được( xem bản đồ thì mò cũng ra àh)...chứ đi taxi thì lúc trả tiền chóng cả mặc....bởi vì trong sg mình thấy rộng hơn nhiều so với ngoài HN.
    Mình có một gợi í cho bạn...nếu rảnh thì nên ghé qua Bến Nhà Rồng...ở đấy vào thứ 7 or chủ nhật có tiêc Buffe (89k/phần)....leo lên thuyền ngồi ăn cũng thú vị lém
    Và đừng wên ghé qua chợ Bến Thành....thưởng thức các món ăn giá cả tạm chấp nhận được & xem người ta đi mua sắm (nhớ đừng có mua gì nha...coi chừng bị chém)
    Nếu đi shopping thì nên đi An đông plaza (chỗ này cũng giống Tràng Tiền Plaza)...ghé qua bên Lê Văn Sĩ khu phố mua sắm giá cả ok....hoặc tạt qua Nguyễn Đình Chiểu để sắm giày dép ( nói thế thôi chứ mình thấy cái xì tai ở hà Nôi khác trong này....lúc trước háo hức ra Hn cuối cùng chẳng mua sắm được gì)
    Mún đi ngắm cảnh chụp hình về khoe với pá con thì dzô Đầm sen ( trong thành phố) or đi Suối Tiên (quận Thủ Đức----> tốn 2000VND đi xe bus từ trạm chợ BẾn Thành) ( đi dâu xa chi cho mệt...mà lại tốn xiền....đi 2 chỗ này tui thấy vẫn ok như thường)
    Và nếu rảnh thì ghé qua An Đương Vương để an món bò bía chỉ có ở SG, bán vào lúc chiều tối ( săc.....đến giờ vẫn còn khoái món nay....em thuộc dạng dễ nuôi)
    Hết chữ roài...bữa nào rảnh post tiếp
  6. bibi_hssv

bibi_hssv Thành viên quen thuộc

Một chút thông tin cho bạn từ kinh nghiệm bản thân hen.
    Thứ nhất về Diamond Plaza (công ty mình ở toà nhà này nên shopping ở đây thường xuyên)
    Giá cả ở đây không đắt như nhiều người lầm tưởng đâu. Các công ty đặt store ở đây chủ yếu là mục đích marketing, không phải hoàn toàn vì lợi nhuận nên không có chuyện kê giá lên đâu. Trừ những mặt hàng sản xuất trong nước, còn các sản phẩm nhập thì giá ở đây so với tất cả các đại lý là như nhau, đặc biệt là hầu hết các nhân viên bán hàng ở đây dều qua tập huấn, tuyển chọn lại trước khi chính thức bán hàng tại đây. Ngoài ra nếu là con gái, quan tâm đến mỹ phẩm, vào đây bạn sẽ mua được sản phẩm bảo đảm hàng nhập, không phải hàng giả hàng nhái mà đỡ mất công đi lòng vòng thành phố tìm địa chỉ đại lý của từng hãng.
    Don''t worry.
    Thứ hai về vấn đề thuê xe máy
    Khu vực Bùi Viện - Đề Thám. Giá cho Tây thuê xe cả ngày trước Tết vừa rồi mình được biết là 45.000đ, xăng tự đổ thì phải. Có lẽ với Việt Nam thì rẻ hơn nhỉ. Cái này không biết. Bạn thuê khách sạn, nhà nghỉ ở khu vực này nên khách sạn sẽ giúp bạn thuê xe máy luôn.
    Thứ ba về ăn uống
    Quan trọng bạn muốn ăn gì. Thức ân Tây, hay Ấn Độ, Ả rập, Việt Nam, Trung Hoa, ect. Nói rõ thì sẽ chỉ được chính xác quán ngon mà rẻ.
    Còn nếu đơn thuần món ăn Việt Nam thì hãy vào Ngon ở Nam Ký Khởi Nghĩa, đối diện Dinh Độc Lập và Cô Ba Vũng Tàu 59B Cao Thắng. Cả hai đều tập hợp cực kì nhiều món ăn các miền nên tất nhiên món rất ngon và món chỉ ok. Nhìn chung là rất ổn vì giá cả rẻ, chất lượng tốt.

Thứ tư là cafe

Cái này thì bạn phải cho biết túi tiền, gu thưởng thức, sẽ hướng dẫn sau.
    Thứ năm là đặc biệtỞ Sài Gòn có một thứ mà ở Hà Nội bạn sẽ không được làm quen nhiều đâu vì mình sống ở Hà Nội hơn 4 năm mà. Đó là các bar Tây. Cái này thì cũng tuỳ thuộc tính cách bạn mà mình sẽ giới thiệu sau.
    Cuối cùng bổ sung là taxi
    Nếu bạn ở khu vực Quận 10, quận 5 và khu vực Nhà thờ Đức Bà Quận 1 thì nên gọi 8303030 vì đây là taxi rẻ nhất trong thánh phố.
    Còn bình thường thì giá cả của Mailinh là như nhau: 15.000 cho 2 cây số đầu, sau đó là 8.500đ. Thời gian nghỉ không tính cước trên lý thuyết là 6phút nhưng thực tế nhiều lắm. Vì mình đi taxi để làm việc mỗi ngày mà, đi vòng vòng cả thành phố cả ngày ấy.
    Nhưng đi Mailinh muốn tiết kiệm thời gian chờ đợi thì nếu ở khu vực trung tâm nên gọi 8232323 hoặc 8262626. Nếu ở khu vực quận 5 thì gọi Cholon Taxi cũng của Mailinh, lâu không lảnh vảng ở đó, quên số rùi, tra danh bạ nhé. Nếu ở khu vực Bình Thạnh thì nên gọi 8989898 là nhanh nhất.
    Còn về Vinasun 8272727 thì vì đây là công ty mới, xe nhiều nên bất ký ở đâu bạn gọi nó cũng nhanh hết. Có điều giá cả là đắt. Vì khi lên xe bạn thấy 12.000đ nhưng nó chỉ là 1.5km đầu tiên. Sau đó giá vẫn là 8.500đ như Mailinh. Tức là nếu đi ngắn thì Vinasun ổn. Đi vừa vừa thì Mailinh. Đi xa thì xe 30.
    Chào thân ái. Chúc bạn có được những ngày nghỉ vui vẻ ở Sài Gòn.
  7. bibi_hssv

Khách sạn ở khu vực Thi Sách à. Có vẻ cũng ăn chơi nhỉ... kekeke... Nếu thế thì buổi tối ghé qua Apocalyse mà dancing, cũng trên Thi Sách, khúc dưới này. Vũ trường này vừa có Tây, vừa có Việt Nam, nhưng vì nhiều Tây nên an ninh tốt hơn hẳn các vũ trường Việt Nam. DJ là Việt Nam nên nhạc cũng bình thường, có điều bảo đảm với bạn khách ở đây khá lịch sự nên không khí rất vui. Lại được mở cửa đến 2-3h sáng nữa. Một quán khác cũng rất vui, nhạc lại rất hay do DJ giỏi là số 2 Lý Tự Trọng Q.1, có điều ở đây đóng cửa trưóc 1h sáng.
    Còn nếu bạn thích nhảy nhót ở không khí sặc mùi Việt Nam, lắc liếc, gái gú, thuốc này nọ thì nên xin lỗi mình không muốn giới thiệu, thực sự kinh khủng. Mấy chỗ mình kể không phải là không có gái gú, nhưng được cái không phô bày thân thể, khiêu dâm như mấy cái vũ trường người Việt Nam hay tập trung. Nói đến Sài Gòn thì mấy cái này đầy rẫy, có điều nếu chỉ là thích nhảy nhót, khiêu vũ, vui vẻ cùng bạn bè cuối tuần thì chỉ có vài quán là phù hợp thôi.
  8. bibi_hssv

Khu vực chợ đêm Bến Thành bán thức ăn chỉ tạm được nhưng giá cả mắc thấy mồ. Được cái tiện vì nằm ngay khu trung tâm và mở cửa khuya thôi.
    An Đông Plaza không thể so sánh với Tràng Tiền Plaza được. An Đông là nơi cung cấp hàng hoá sỉ cho các tiểu thương ở các chợ nhỏ, hàng hoá không thể chứng minh nguồn gốc. Bạn đừng nói thế làm du khách lầm tưởng là mua hàng ở An Đông, hàng xịn giá rẻ. Đặc biệt là mỹ phẩm. Đừng chết vì thiếu hiểu biết. Con gái đâu thể xem thường chuyện chăm sóc da bằng mỹ phẩm đểu chứ. Còn các thứ như quần áo thì tiền nào của nấy. Bạn vào shop mặc cái áo cả triệu thì đúng là ai cũng phải ngước nhìn dù người ta chẳng biết bạn đã mua nó ở đâu, giá bao nhiêu. Chứ mua ở An Đông thì .... Dân mình bây giờ biết nhìn hàng rùi mà, đâu phải như xưa.
    Nếu mua giày dép thì đúng là sang Nguyễn Đình Chiểu, chất lượng tốt hơn Hà Nội nhiều. Người nhà mình toàn bảo bọn mình gửi giày dép ra làm quà thôi. Còn về gu thời trang, thiết nghĩ nếu nó hợp với bạn thì đó là thời trang của bạn. Chắc sẽ không khó khăn tìm được một đôi vừa lòng đâu nhỉ.
    Còn về món Bò Bía, khu vực An Dương Vương giá cả ok, nhưng đông vì phục vụ sinh viên Tự Nhiên, Sư Phạm,ect. Muốn ăn đúng bò bía Sài Gòn thì đến Bà Huyện Thanh Quan, hoặc con đường nhỏ nhỏ ở bên tay phải đường Đinh Tiên Hoàng, con đường đi từ Đinh Tiên Hoàng ra cầu Bùi Hữu Nghĩa í.
  9. uyendinh

uyendinh Thành viên mới

Gì trời, giá phải chăng mà, bạn ý đi du lịch mí người yêu, tiêu xài một tẹo thì đã sao? Ông dẫn bạn gái đi coai phim, mua nước, thêm bắp bơ nữa thì cũng tròm trèm 150k roài
    @Bibi: chậc, cái Apo không thích mấy vì dạo này nó bắt mua vé vào cửa, Lush thì không phải ngày nào cũng dance, cho bạn í chỗ khác đi.
    Còn cái vụ Diamond í mà, tớ thấy dù sao cũng nên né, vì cách trưng bày của nó khá bắt mắt, nên sẽ bị hút vào những cửa hàng giá ở trên trời luôn. Những cửa hàng giá phải chăn cũng có, nhưng lại không nổi bật. Mình ở đây quen thì có thể nhận ra ngay, các bạn ấy không nhận ra thì mệt lắm,
  10. bibi_hssv

Apo trước giờ vẫn mua vé mà. Có điều bibi chưa bao giờ phải mua vé cả...hihihi... Nhưng theo bibi nghe anh quản lý nói thì ở đây bị ... khìn. Vì có người bị bắt mua vé, có người không, không hiểu được. :)
    Vậy đến chỗ này nhé, bibi không giới thiệu vì nghĩ nó sẽ hơi cao so với túi tiền của VN mình. Khách sạn Sheraton ấy. Các buổi trừ thứ 2. Đặc biệt đông vui vào thứ 7. Ban nhạc này hát rất hay, đến từ Cânda, hát ở đây gần 2-3 năm rồi. Phải công nhận họ hát hay. Không khí ở đây khỏi nói, rất lịch sự. Mấy ca sĩ, người mẫu như Trương Ngọc Ánh, Thanh Thảo... hay đến đây lắm.