1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em hỏi về cách làm ra vải may mặc

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Ph4nt0m, 07/10/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ph4nt0m

Ph4nt0m Thành viên mới

Em đang định kinh doanh về lĩnh vực thời trang, nhưng hạn chế nhất không phải về vốn cũng như đội ngũ nhân công, mà là nguồn nguyên vật liệu, cụ thể ở đây là vải.

Em thấy cả người thiết kế thời trang lẫn người mua sắm đều không có nhiều lựa chọn trong việc chọn cho mình những màu sắc của vải phù hợp với ý thích của họ (được yêu cầu màu sắc) mà phải chọn những màu quy định sẵn, những họa tiết thiết kế sẵn.

Vì vậy em muốn hỏi từ ban đầu cho đến khi thành sản phẩm vải (để có thể cắt may thành một bộ trang phục) thì trải qua những công đoạn nào và tại Việt Nam có những cơ sở nào làm được việc đó chưa, hay vẫn phải nhập từ những nước bạn?

Xin cảm ơn
  2. whynotz

whynotz Thành viên quen thuộc

chắc vẫn phải nhập thôi, vì mấy hãng may mặc của thế giới thuê công ty Vn gia công vẫn phải nhập cả vải theo cơ mà
  3. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

Í bạn tức là muốn vào hàng vải như vào hàng sơn áh, ngồi chọn mầu mình thích xong máy nó mix ra cho mình àh? Cái này e bất khả thi.
  4. Ph4nt0m

Ph4nt0m Thành viên mới

Thế mấy công ty thuộc Tổng công ty may Việt Nam như Việt Tiến, Nhà Bè v.v... đều nhập vải hết ạ? Em nghe nói có nhà máy làm tơ lụa gì cơ mà? Em nghe nói đến làng lụa Hà Đông cũng còn chế tạo ra tơ lụa vải được cơ mà...

Uh em cũng nghĩ là bất khả thi vì nếu với quy mô nhỏ mà đầu tư trang thiết bị sản xuất, công nghệ thì không khả thi chút nào, nhưng mà nếu như không được tự ý chọn màu theo kiểu code màu như trên máy tính thì ít ra cũng phải có nhiều option chứ nhỉ, em thấy vải vóc đi mua ở chợ vải ít quá mà mình chả được yêu cầu họ sản xuất màu vải theo ý mình, mà họa tiết cũng không đẹp nữa
  5. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Nếu bạn yêu cầu với số lượng đủ lớn, và ko sợ bị mất mẫu thiết kế (hoạ tiết trên vải) thì sẽ có đầy nguời làm.
  6. whynotz

whynotz Thành viên quen thuộc

Nếu họ gia công cho nước ngoài thì vải hầu hết là nhập khẩu. Ý em ở đây là nếu bác muốn vải đẹp thì khó, vì nếu thế các hãng may mặc đặt gia công đã chọn luôn nguồn vải trong nước để tiết kiệm chi phí rồi.
  7. emsekobuonnua

emsekobuonnua Thành viên mới

Quy mô cỡ nào thì cũng phải chọn vải có sẵn thôi bạn ạ.
  8. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Dùng vải có sẵn thì chi phí nó rẻ hơn. Còn vải mà theo ý mình thì ở ngoài Bắc này ko có cơ sở chuyên làm, mà nếu có thì ko được đẹp. Thưởng vải đẹp thì trong Sài Gòn cơ. Bạn lên mạng cứ search mấy công ty về "nhuộm", "dệt" ở quận Tân bình, SG lấy số thử liên lạc xem
  9. daigia005

daigia005 Thành viên mới

bạn lên chợ Đồng Xuân vào các sạp bán vải hỏi
    ở trên đó có 1 số Đại gia chuyên làm về dệt - nhuộm và bán vải luôn
    sợi thường nhập từ thằng anh khốn nạn phương bắc
  10. KoPhaiEmSpam

KoPhaiEmSpam Thành viên mới

Trải qua các công đoạn sau:

nguyên liệu thô ---> làm thành sợi vải ---> dệt sợi vải thành tấm vải ---> nhuộm mầu tấm vải ---> in họa tiết lên tấm vải.

Các công đoạn này các cơ sở tại Việt Nam thừa sức làm, chỉ khác nhau và khác nước ngoài ở chất lượng vải, chất lượng mầu. 4 khâu đầu là sản xuất công nghiệp, sản xuất bằng cả dây chuyền, phải thực hiện với số lượng cực lớn thì mới có lãi nên ko thể đáp ứng cho nhu cầu kinh doanh thời trang. Riêng khâu cuối (in họa tiết lên tấm vải) có thể được áp dụng cho từng sản phẩm riêng biệt và cũng có thể dùng để in mầu lên tấm vải, nhưng mầu sẽ là mầu in, chất lượng khác với mầu dệt. Theo như mình được biết thì có máy in mầu dành riêng cho áo phông, loại vải nhiều cotton. Nếu bạn có đủ vốn và mặt bằng sản xuất thì có thể trang bị 1 máy in mầu và họa tiết như vậy, kích cỡ chiếm khoảng dưới 10 m2 và giá vào khoảng 1 tỷ VND, nhưng mình ko biết máy này có hiệu quả đến đâu với những loại vải khác.