1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em hỏi về mục khai nghề nghiệp khi làm hộ chiếu?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Thepainter08, 28/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thepainter08

Thepainter08 Thành viên tích cực

Em hỏi về mục khai nghề nghiệp khi làm hộ chiếu?

Em chuẩn bị làm hộ chiếu phổ thông lần đầu tiên nên còn bỡ ngỡ, mong các bác giúp cho

Trong hộ khẩu nhà em có ghi nghề nghiệp là học sinh, nhưng bây giờ em là sinh viên, vậy khi điền vào mẫu đơn làm HC thì ghi thế nào hả các bác. Liệu họ có bắt về trường mình để làm xác nhận không ạ, nếu có thì ngoài xác nhận ở trưởng còn cần xác nhận gì nữa không ạ.

PS: Hộ khẩu của em ở Hà Nội, em cũng sống ở Hà Nội
  2. nguyenphiha

nguyenphiha Thành viên rất tích cực

ghi nghề tự do
  3. Thepainter08

Thepainter08 Thành viên tích cực

Ủa em tưởng là nếu trong hộ khẩu không ghi thì nên ghi tự do, nhưng mà trong hộ khẩu của em ghi rõ là "học sinh" thế mới chán chứ, không biết thủ tục thế nào. Em sợ ghi khác họ bắt làm lại thì mệt
  4. bada

bada Thành viên mới

Em cứ ghi là sinh viên, em đang làm gì thì cứ ghi thế đó. Ngoài ra không cần phải xác nhận ở đâu hết, chuẩn bị 3-4 cái ảnh 4x6 nền màu trắng, mang theo CMT đến 89Trần Hưng Đạo, HN để nộp nhá.
  5. ngungu07

ngungu07 Thành viên mới

- em khai hộ khẩu từ khi em còn coi truong - học mẫu giáo
    - vậy là hộ chiếu thì em ghi thế nào
    - cứ gì là ; nghề tự do cho lành

6. Obimin

Obimin Thành viên mới

Nếu chưa ghi --> để trống
    Nếu lỡ ghi rồi --> xin tờ khác để khai và... để trống.
    Giờ họ không y/cầu ghi nữa, chả ghi cũng chả sao. Hỏi thì bảo đang đi học hoặc ở nhà phụ giúp gia đình, hết.
  7. mid9

mid9 Thành viên mới

bạn tớ làm hộ chiếu, chỗ phần nghề nghiệp phải xin xác nhận của công ty thế nên tớ làm hộ chiếu tớ để là nội trợ, khỏi bắt bẻ
  8. gau_con_lon_ton_hn

gau_con_lon_ton_hn Thành viên mới

Mình cũng giống bạn. Vừa làm hôm thứ 2 tuần trước. Có thằng nhóc, nhìn tuổi khoảng cấp 3 thì bị bắt ghi rõ là học sinh trường nào. Cơ mà mình >18 tuổi, thất nghiệp là bình thường, cũng ngại ghi sv vào phải về xin xác nhận, chốt mỗi một chữ: nghề nghiệp:không có. Hết, chả hỏi gì.
  9. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Hộ chiếu mới bây giờ hạn 10 năm nên thôi bác chịu khó làm cẩn thận đi.
    Đến nước dễ ko sao, sang nước nào ngặt nghèo, giả sử bác đi học chẳng hạn, lỡ đâu nó làm khó thì lúc đấy rất phiền.
    Cách tốt nhất là bác hỏi thẳng người ta. Chứ biết đâu qui định nó thay đổi thì sao.
    Còn em thì đằng nào cũng ko nhớ đã là ghi là sinh viên hay vô công rồi nghề nên ko xui bác được . Nhưng em nhớ là không có gì phức tạp kiểu như đi hết chỗ này chỗ kia xin xác nhận đâu.
  10. voicoi80

voicoi80 Thành viên rất tích cực

Theo như những gì bạn ghi thì người ta phải xác minh hoặc yêu cầu giấy tờ chứng minh. Nếu ghi nghề: tự do, hoặc không nghề nghiệp thì ai đi xác minh làm gì nữa
    Còn như em chủ topic muốn ghi là SV cũng được, cầm theo cái thẻ SV (còn thời hạn sử dụng) rồi làm một cái xác nhận SV trường và photo thẻ SV kẹp vào. Qui định ntn thì cứ làm như thế, đừng có làm trái , rồi lằng nhằng rách việc.
    Ý kiến cá nhân thôi nhé.