1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em không muốn làm "cô em gái dễ thương" nữa - Xin mọi người giúp đỡ ạ

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi winterwinter, 11/06/2012.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. winterwinter

winterwinter Thành viên mới

Số là em quen một người (tại gọi là J) hơn em vài tuổi đã 10 năm. Cách đây 10 năm, bọn em từng chơi khá thân, nhưng do nhiều biến cố thăng trầm của.. lịch sử mà J và em dần xa nhau. Trong thời gian đó, có những năm bọn em chỉ gặp 1, 2 lần nhưng vẫn luôn quý mến nhau và nhớ về kỷ niệm xưa. J với em gần giống như mối tình đầu, mặc dù trước đây bọn em không phải là người yêu, chỉ thân với nhau thôi, nhưng J là người con trai đầu tiên khiến cho em rung động.

Bẵng đi 10 năm, bọn em lại thường xuyên liên lạc với nhau hơn và thỉnh thoảng có gặp mặt. Tình trạng hiện tại là cả 2 đều available sau khi đã chia tay ny cũ vào năm ngoái. Tần suất gặp hiện nay là mỗi tháng 3, 4 lần, có lúc em rủ, có lúc J rủ em. Vì công việc của J rất bận và thường xuyên phải đi công tác nên bọn em cũng khó lòng gặp nhau nhiều hơn. Lần nào quy trình cũng giống nhau: đi ăn rồi đi xem phim, hoặc đi xem phim rồi đi ăn. :)) Tính anh cũng tình cảm nên thi thoảng hay tặng em những món quà nho nhỏ, như một cốc nến thơm, cuốn sách, búp bê mini.. Ngược lại, em cũng rất quý nên đôi khi cũng thích tặng quà anh. Để làm bạn thì bọn em khá hợp nhau vì cùng chung sở thích: cùng ham phim ảnh, thích đọc sách báo, quan tâm đến thời trang, thích đi du lịch. Lần nào gặp nhau cũng khá vui vì bọn em hay “nói đểu” và trêu nhau đủ kiểu, nhưng lúc nào cũng vô cùng trong sáng, như anh trai và em gái vậy. Anh thường khen em biết cách ăn mặc, xinh xắn và trẻ trung. Mỗi lần gặp nhau về, anh hay post lên Facebook nói là đi xem phim với em rất vui, rồi hẹn lần sau lại đi tiếp. Tuy nhiên bọn em chỉ nói chuyện với nhau chủ yếu khi gặp mặt trực tiếp, rồi giữ liên lạc qua FB, chứ rất ít khi có chuyện nhắn tin tán tỉnh nhau, có nhắn cũng chỉ là để hẹn lần sau đi xem phim tiếp, lúc mấy h, ở đâu.. Đại để với J, em giống như một cô em gái dễ thương.

Vì đã quen J nhiều năm, nên đối với em J không phải là mẫu người hoàn hảo hay thần tượng gì cả. Nhưng không hiểu sao lần này, như cách đây 10 năm, em lại một lần nữa phải lòng J. Không phải theo cách em vẫn thích những bạn trai cũ trước đây (sức hút mãnh liệt gạt phăng mọi trở ngại :”> ), mà là một cảm giác rất gần gũi, thân quen, dễ chịu và ấm áp. Mặc dù em có quen biết nhiều người con trai khác, trong đó có những người có điều kiện hơn, đẹp trai hơn, chiều chuộng em hơn, nhưng đối với em không có ai thú vị bằng J. Tuy anh hơi yêu bản thân mình quá mức (suốt ngày post ảnh lên FB ạ =)) ), hơi công tử đôi chút (có xe không thèm đi toàn gọi taxi), đôi lúc hơi khó tính, nhưng J cũng là người thông minh, tinh nghịch, nhạy bén, tình cảm và có khiếu hài hước. Trước giờ J chưa bao giờ bày tỏ tình cảm gì với em cả, mà nếu có thì chỉ hay trêu đùa tán tỉnh kiểu thông thường và có những hành động ga lăng thông thường (mở cửa, kéo ghế, dắt xe hộ,…). Tuy nhiên J vẫn luôn khen là em nữ tính và xinh xắn, vì vậy em luôn tự hỏi, liệu có thể nào thay đổi hình ảnh ‘cô em gái dễ thương’ trong mắt anh không? Mặc dù rất thích J nhưng em cũng chỉ dám bày tỏ tình cảm như một người bạn bình thường bằng cách thường xuyên theo dõi tình hình, hỏi thăm, và thi thoảng tặng quà cho anh.

Vậy em xin cả nhà cho em lời khuyên để thay đổi tính chất mối quan hệ này được chứ ạ. Thông tin sơ bộ cả hai bên thì em nghĩ là đẹp đôi và hợp nhau về cả ngoại hình lẫn tính cách ạ. :”> Điểm mạnh của em như J đã nói là ăn mặc có gu, trẻ hơn nhiều so với tuổi, công việc ổn định, gia đình trí thức. Em cũng không phải xinh đẹp gì quá nổi bật nhưng theo đánh giá chung là cũng nhìn được (ít nhất theo con mắt của J thì ok, và anh cũng không phải người tìm kiếm bạn gái là hot girl hay gì cả vì trước đây anh yêu một chị hơn tuổi có nhan sắc bt). Còn J thì cũng gần giống như vậy: không phải đẹp trai nổi bật nhưng ưa nhìn, không giàu nhưng kiếm được khá tiền, tiêu xài thoải mái. Một điểm đáng chú ý là mãi cho đến gần đây, J vẫn còn hơi lưu luyến người yêu cũ mặc dù cả hai đã không còn liên lạc gì với nhau lâu rồi. Nhưng bây giờ J có vẻ đã quyết tâm move on rồi ạ. Vấn đề lớn nhất, theo em tự nhìn nhận, là em không phải mẫu phụ nữ chuẩn mực trong con mắt đàn ông (trong khi J đã 30 tuổi và có lẽ cần tính chuyện lập gia đình nguyên túc): được bố mẹ chiều chuộng hơi quá mức, không đảm đang, không giỏi lo toan việc nhà, quan điểm sống độc lập, tự do (J biết tất cả những điều này vì đã quen em từ lâu, nhưng em cũng không rõ với J những chuyện này có thành vấn đề lớn hay không vì J có vẻ cũng là người phóng khoáng). Dù vậy, vì lúc nào cũng quý J nên em luôn luôn tỏ ra quan tâm và muốn chăm sóc anh, thậm chí đôi khi hơi chiều chuộng và nói chuyện cũng nhỏ nhẹ nữ tính nên em hi vọng hình ảnh của mình với J cũng chưa đến nỗi lắm. :D

Xin cả nhà cho em một lời khuyên để đưa mối quan hệ này đến kết thúc tốt đẹp ạ. :”>
  2. giovotinh810

giovotinh810 Thành viên rất tích cực

Ca này em lót lá nằm hóng thôi ! [:D]
  3. winterwinter

Bác nào cho em một lời khuyên đi ạ, chẳng lẽ khó thế cơ ạ? :D
  4. NeverGiveUp.

NeverGiveUp. Thành viên rất tích cực

Rất hiểu ý wint là muốn: bật đèn xanh thế nào cho khéo.
    Thế nhưng chẳng hiểu cái lịch sử 10 năm ngày xưa ấy của wint thế nào?
    Chả nhẽ trước đấy đã từng làm wint rung rinh, thế nhưng... chỉ rung rinh và làm anh rai em gái suốt 10 năm?
  5. hiep88

hiep88 Thành viên quen thuộc

Không mèo nào chê cá cả.. nên chỉ có yêu cầu đơn thuần là: không muốn làm cô em gái dễ thương thì đơn giản.

Còn muốn tiễn xa hơn làm người yêu, vợ thì khó và tiềm ẩn nhiều rủi ro, như những gì em kể thì a nghĩ có 3 khả năng:

1. PD, gay [:D]

2. Em cao quá, anh ta không tự tin (khả năng này thấp)

3. Em không phải mẫu người của anh ta.

Tất nhiên khả năng 3 dễ xảy ra nhất, như em phân tích thì có thể hiểu anh ta cũng là người tốt, không lợi dụng.. nên có thể tin tưởng. Mặc dù không phải mẫu người như anh ta thích nhưng chắc chắn em cũng tạo cho a ta chút cảm hứng (khác giới) nếu không chẳng có 1 con gà nào lãng phí thời gian đi chơi vói 1 cô em gái đơn thuần suốt 10 năm.

Anh cũng có 1, 2 người bạn giống như anh bạn e kể: tốt tính (vừa phải) đẹp trai, giàu có tương đối và đều đã có tuổi... những anh chàng này có 1 điểm chung là: anh ta đều hiểu giá trị của mình (đôi khi thái quá).. và cũng ở cái tuổi ngại tán gái (đặc biệt những cô gái không làm anh ta say đắm cho lắm).. nên gái đủ gây cảm hứng cho anh ta mà chủ động cầm cưa sẽ được đánh giá khá cao.

Nói chung đã đợi được 10 năm rồi thì giờ cũng không cần vội vã.. đang mùa hè, cứ dựa vào mối quan hệ sẵn có của 2 người thử gợi ý anh ấy về một kỳ nghỉ ở một nơi nào đó, biển, rừng rú.. tùy theo sở thích của cả 2 (vd có thể bắt đầu câu bằng câu: anh ơi, em đang muốn đi đảo hoang 1 vài ngày để tránh cái nóng bỏng làn da châu á của mình, mà xem ra chẳng có ai chịu làm vệ sĩ cho em cả v.v..)
  6. winterwinter

Dạ, em xin đính chính là dù quen nhau 10 năm nhưng trong tầm 7, 8 năm bọn em không gặp nhau thường xuyên (em bận quen giai khác, giai bận quen gái khác). Bọn em chỉ chơi thân vào khoảng 9 năm trước, sau đó bẵng đi 1 thời gian ít gặp nhau (như em đã viết, mỗi năm chỉ 1, 2 lần còn chủ yếu chat chit hỏi thăm thôi). Chỉ có gần đây, sau khi giai đã chia tay với một cô người yêu mà giai từng rất quấn quýt mấy năm trời còn em cũng đã byebye một người khác thì bọn em mới gặp nhau thường xuyên hơn.

Theo em nhận thấy, thì giữa em và giai này không có ai cao hơn hay thấp hơn. Không phải em tự tin mà thực ra anh ấy chỉ là một người bình thường. Chỉ đơn giản là với em, anh ấy thú vị hơn những người khác (tức là hấp dẫn nhất về mặt tính cách). Còn xét về gia cảnh công việc sự nghiệp em thấy không có gì quá bất cân bằng. Dĩ nhiên em cũng không hề loại trừ khả năng em không phải gu của anh ấy (vì em cũng có một số khuyết điểm nhất định như em đã nói).
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Ý anh là sao ạ? :">
  7. hiep88

Như em phân tích đến dòng bài tiếp theo là anh thấy ok rồi, cứ chiến thôi.. dù sao với trai thì em cũng không phải dạng no door for you thì không phải ngại, nói chung là không cần nói năng gì nhiều (tránh bị ngại, xấu hổ cho cả 2), cứ chủ động tạo đk thuận lợi cho trai thì anh ta tự khắc biết phải làm gì.. nếu có thể đi du lịch đâu đó cùng nhau thì nên đi.. nói chung cần có 1 không gian thuân lợi để hormone trỗi dậy [:D]
  8. Mr.Li

Mr.Li Thành viên rất tích cực

Anh có đôi lời góp ý, hy vọng Cô Đông Đông mau có được tấm chồng:

== Sự giống nhau là chất keo cho tình bạn, sự khác biệt mới là xúc tác của tình yêu.
    Nếu muốn có 1 tình cảm bền vững theo kiểu bạn bè, anh em kết nghĩa =>> hãy tập trung và luôn tìm cách củng cố sự giống nhau. (sở thích, thói quen ..v...v)

== Nếu muốn tạo điều kiện để tình yêu nảy nở =>> luôn phải nhìn nhận và tạo ra được sự khác biệt, khác biệt mang tính bổ sung hoặc trái ngược. Ví dụ : GÀ hài hước, ko biết nấu ăn thì CÁO phải trầm tư, ánh mắt dịu dàng, nấu ăn giỏi (vài món tủ là được rồi).
    Dễ nhất là tập trung nhấn mạnh sự khác biệt về ngoại hình, phong cách ăn mặc. Ví dụ CÁO nên chọn những bộ đồ gợi cảm, quý phái ... (truyền tới thị giác của GÀ, đi tới trung khu thần kinh gây ra 1 vài cảm xúc giới tính) ... + nước hoa, trang điểm nhẹ nhàng, tự nhiên (cái này nên rủ GÀ đi cùng để KHÉO LÉO nắm được vài thứ làm cho GÀ phấn khích, cụ thể là mùi nước hoa nào làm GÀ thấy bị quyến rũ, GÀ thích con gái trang điểm đậm hay nhạt ...v...v)

Nói chung là có những thứ tưởng chừng là nhỏ nhưng thực tế nó ko nhỏ chút nào. Ví dụ : CÁO nào nấu ăn dở là anh loại ngay từ vòng nộp hồ sơ. CÁO nào trang điểm lòe loẹt thì có tặng anh cũng không thèm. CÁO nào vòng 2 nhiều mỡ, vòng 1 thiếu hụt Lipit, bắp chân to ngang bắp chuối, giọng nói ko đạt tần số yêu cầu, ứng xử ko thông minh, linh hoạt ... đều không bao giờ có cơ hội được lọt vào tầm ngắm.

Thế đấy, trái tim đàn ông thường bị rung động mạnh bởi những đường cong, bởi 1 tần số âm thanh ngọt ngào hoặc bởi 1 vài mùi hương khác lạ. (Con gái ăn nhiều rau củ, trái cây cùng các chế phẩm từ sữa sẽ có mùi cơ thể thơm tho hơn là những cô ăn nhiều thịt, đồ nướng, đồ mặn, thực phẩm công nghiệp) Nó khác hoàn toàn với sự rung động ở con gái chủ yếu là do : được ngợi khen, được cảm thông chia sẻ, được có cảm giác gần gũi (do có nhiều điểm chung) và cảm giác an toàn khi ở cạnh bên.

Ca này thật sự là hơi tối.

Dù sao thì anh vẫn chúc cô em Đông Đông gặp nhiều may mắn.!!

[YOUTUBE]RcrsSOJvsRQ[/YOUTUBE]​
  9. hiep88

Như mr. Li nói là chuẩn, nhưng nói chung là còn nhiều, phân tích 1 ngày không hết được và thường để thay đổi được còn người từng ly từng tý là không đơn giản.

Nhưng như anh đã nói thì nếu em chỉ đơn thuần không muốn làm cô em gái dễ thương thì không vấn đề và không ngại rủi ro, vì mèo hiếm khi chê cá (quan trong là con mèo này không đến nỗi tệ nên cứ tiến).
  10. winterwinter

Cụ thể hơn đi anh. :">

@Mr. Li: Trong những điều anh nói thì em cũng không phạm phải nhiều lắm (trộm vía vòng 2 em phẳng lì và không có mỡ =)), không bao h trang điểm lòe loẹt (mà riêng về cách ăn mặc thì em luôn được giai khen), bắp chân cũng khá thon :)), ứng xử thì tùy lúc nhưng nói chung với giai thì đối đáp okay vì hợp. Tuy nhiên như em đã nói, em không phải mẫu con gái đảm đang nội trợ (tạm gọi là cũng có ý thức học hỏi và không đến nỗi không lãnh hội được, nhưng em không có tài năng đặc biệt trong lĩnh vực này).

Em cũng không nghĩ là ca này sáng. Nhưng dù sao tới thời điểm này thì mối quan hệ vẫn tốt đẹp nên em chỉ biết hope for the best thôi. [:D]

Còn một điểm nữa, giai là một người lãng mạn và không có một chuẩn mực gì thực sự rõ ràng về mẫu phụ nữ ưa thích. Người cũ của giai là một chị gái hơn giai vài tuổi và không có vẻ gì là nhan sắc tuyệt đỉnh, nhưng giai dường như rất chung tình và cho tới giờ vẫn chưa quên hẳn (theo em suy diễn: đây là lý do vì sao giai vẫn available dù đã chia tay người kia được một thời gian). Dù sao em nghĩ là anh ấy thích con gái chín chắn, thông minh, cá tính và có sức hút (chứ không đơn thuần cứ thấy em nào đẹp nhất là yêu, và cũng không quan trọng tuổi tác).
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa