1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em muốn nhờ mọi người tư vấn giúp về việc chọn chuyên ngành học đại học !

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi bemo, 16/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bemo

bemo Thành viên mới

Em muốn nhờ mọi người tư vấn giúp về việc chọn chuyên ngành học đại học !

Em xin chào các anh chị ở box Đức .
    Hiện tại em đang ở Wien - Austria . Dự định từ khi ở Việt Nam của em là sang bên này học chuyên sâu về ngôn ngữ tiếng Đức . Nhưng khi sang bên này có bác bảo em rằng học ngôn ngữ thì rất nặng , mình là người nước ngoài thì còn lâu mới ra nổi được , nên học kinh tế thì nhẹ hơn .
    Thực sự thì em không thích kinh tế cho lắm . Theo các anh chị thì trong 2 ngành , ngành nào dễ học hơn ạ ?

Chúc cả box 1 năm mới vui vẻ !
  2. jemand

jemand Thành viên mới

Tại sao cứ phải học hai ngành đó. Có rất nhiều ngành khác mà.
  3. bemo

bemo Thành viên mới

anh ơi vậy thì nên học ngành nào ạ . Em muốn tìm ngành nào nhẹ 1 chút , dễ ra trường . Vì đi vội quá nên em chưa tìm hiểu được nhiều
    Em cảm ơn
  4. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

theo mình thì chẳng có ngành nào dễ, tuy nhiên nếu xét thực tế thì bạn có học sâu tiếng Đức cũng ko để làm gì, trừ khi bạn xác định học làm giảng viên tiếng Đức.
    Thứ nữa, chuyển ngành, phải chuyển trong nhóm ngành, từ Đức ngữ nên chuyển qua kinh tế là hợp lý.
    Lý do : bạn chỉ cần tốt nghiệp được kinh tế bên đức, tiếng Đức của bạn cũng ...khủng rồi, cần chừng đó là đủ. Bên cạnh đó bạn lại có thêm chuyên ngành kinh tế, như vậy là lợi hơn .
    Đa phần dân học kinh tế ở đây chọn BWL
    Nói chung ....học hết tầm, chắc cũng ra trường được mờ ....
  5. ewige_liebe2005

ewige_liebe2005 Thành viên mới

chị nghĩ sẽ tiện cho em hơn nếu em vào thẳng trang web của truờng đại học em muốn học, rồi nghiên cứu các ngành trong đó. cùng 1ngành nhưng có nhiều chuyên khoa khác nhau nữa, em đọc tìm hiểu xem cái nào hợp với khả năng cũng như sớ thích của mình nhất. chứ nếu học mấy năm mà đúng cái mình ko thích, thì cố gắng lắm kết quả cũng ko như ý muốn đâu
    kinh tế cũng có nhiều ngành lắm, Betriebswirtschaftslehre (BWL), volkswirtschaftslehre (VWL), economics, wirtschaftsmathematik, wirtschaftsinformatik, wirtschaftsingenieurwesen...
  6. Jules

Jules Thành viên mới

Phải xem xét khả năng của mình, sở thik, sở trường...
    E có phải là Muttersprachlerin Deutsch không?
    Nếu Không thì chuyển sang học Kinh Tế...
    nếu học Germanistik hoặc Deutsch als Fremdsprache thì về sau về VN chắc dạy học hoặc làm những việc gì liên quan đên ngoại giao... công ty, tập thể liên quan đến Đức....
  7. jemand

jemand Thành viên mới

Công việc đầu tiên là cứ học cho thật giỏi tiếng đức vào. Từ giờ đến lúc đó tha hồ mà nghiên cứu.
    Hồi trước anh cũng vậy. Cuối cùng cũng tìm được lối ra.