1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em nào tự cảm thấy muốn lấy chồng vào tham khảo đi - tôi muốn lấy vợ !!

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi khita30, 25/01/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. GA_RU

GA_RU Thành viên tích cực

Đọc rất nhiều bài của chị này nhưng chưa bao giờ muốn viết lại vì cảm thấy chị ấy là một bà già khó tính và thực dụng đến phát sợ. Không muốn tranh luận nhiều. Em chỉ xin góp vài ý

1. Chị về hỏi lại bố mẹ chị xem hồi xưa trước khi lấy nhau và có chị bố mẹ chị có tính toán đến việc nuôi con thế nào, cho con đi học thế nào, có đủ ăn đủ tiêu không... Nếu bố mẹ chị tự tin mà nói rằng hồi đấy lấy nhau đã tính đủ cho chị ăn học, khám chữa bệnh, các hoạt động ngoại khóa để chị có thể ăn to nói lớn như bây giờ thì em xin lỗi, yêu cầu của em là thừa!

2. Chị đã lập gia đình chưa mà có thể tính toán mọi thứ một cách một cách chủ quan thế. Công nhận là khi muốn lấy vợ thì phải nghĩ đến trăm thứ từ chuyện quần, áo, tã... cho con ăn gì cho đến khám bệnh cho con. Nhưng mà với mức lương 5 triệu của chủ topic cũng không phải là thấp, rồi khi 2 vợ chồng lấy nhau thì mỗi người nhịn ăn nhịn tiêu đi một chút, chịu khó vất vả thêm một chút chẳng lẽ không đủ nuôi con. Không biết hồi xưa chị có học đại học ở Việt Nam không. Nếu mà học đại học ở Việt Nam thì chị sẽ thấy là có nguời được cho 500 nghìn 1 tháng vẫn đủ sống, thậm chí sống tốt và có những người được cho 5 triệu 1 tuần cũng không đủ tiêu. Em lấy cái ví dụ này để cho chị thấy là khéo ăn thì no mà khéo co thì ấm thôi. Chẳng cứ phải là lương hơn 5 triệu/1 tháng mà đã hơn được lương 5 triệu/ 1 tháng đâu chị ah. Cuộc sống nó còn nhiều thứ khác nên đê ý đến hơn là lúc nào cũng chỉ tiền tiền tiền chị ạ. Với những người thực dụng như chị thì tiền là nhất nhưng đối với những người biết nghĩ và sống còn một chút gì đó tình cảm thì em nghĩ đấy lại không phải là lựa chọn hàng đầu chị ạ.

3. Nghèo không phải là một cái tội. Phúc đức tại mẫu. Con cái sau này sinh ra và lớn lên có thành người được hay không thì phần lớn là ở tình cảm và cách giáo dục của cha mẹ chứ không phải phần lớn là do tiền chị ạ.

4. Chẳng biết chị xinh gái & giỏi giang thế nào nhưng em thấy chị hâm hâm & thực dụng vãi tè ấy. Người mà lo ế phải là chị chứ chẳng phải bác chủ topic! ^:)^^:)^
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Hóa ra biết nghĩ (tính toán vật giá) và sống còn một chút gì đó tình cảm (lo cho con sau này có thể không được như bạn bè) lại không phải là lựa chọn hàng đầu. Nếu bạn có đủ tiền rồi, thì bạn sẽ để ý đến thứ khác, còn chưa đủ tiền xoay xỏa cuộc sống thì tiền chính là vấn đề hàng đầu, bạn ạ.

Bạn ạ, nói chuyện với nhau thì nói, còn thỉnh thoảng đuối lý rồi móc mỉa một câu "cô nói thế chứ cô mới là người ế" thì e cách cư xử của bạn còn trẻ con lắm. Nếu bạn có thể đưa được 1 bảng dự toán xem với 5tr+/tháng thì 1 vợ chồng và 1 đứa con (các bạn đừng có nói mãi là "lấy vợ nhưng chưa vội sinh con nhé", không sinh ngay thì 2-3 năm sau vẫn phải sinh con, mà lúc ấy thu nhập gia đình có tăng ngay thành 10tr+/tháng hay 15tr+/tháng đâu) thì bạn đưa, còn lại thì bạn dẹp bớt những câu nói râu ria không cần thiết đi. Việc tôi lé, tôi hô, tôi vẩu, hay tôi chột, què, không hề ảnh hưởng đến lý lẽ này "Một gia đình 3 người với thu nhập 5tr+/tháng là khó khăn." Cũng vậy, việc bạn giỏi, bạn hay, bạn khéo, bạn khôn ngoan...không hề ảnh hưởng đến lý lẽ này "Một gia đình 3 ng với thu nhập 5tr+/tháng là khó khăn." Đừng cố tình móc nối những sự kiện không liên quan vào với nhau, việc đó đâu làm cho 1 gia đình (có thể là gia đình chính bạn!) TRỞ NÊN sống thoải mái với số 5tr/tháng.
  3. toyotomi

toyotomi Thành viên quen thuộc

Cái này thì mình nghĩ là có đấy bạn ạ. Ko bít thế nào chứ bố mẹ mình khi trước, tính toán đâu đó xong xuôi mới dám lấy nhau vì lo con mình sau này thua bè kém bạn, tội nghiệp lắm.

Phàm làm việc gì con người đều có xu hướng suy trước tính sau, nghĩ xa trông rộng rồi mới dám làm. Vậy việc lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái lại càng nên nghĩ và tính mà :)
  4. ALPHA3

ALPHA3 Moderator

@-) o a oa sắc xóa ;))
  5. vaffanculo

vaffanculo Thành viên mới

Mới tết ra mà các bác cãi nhau kinh quá nhỉ.

Ai cũng có cái đúng, cãi nhau làm gì cho mệt ra. Bác Axn thì bác ấy thực tế, kệ bác ấy, thực tế cũng là 1 tính tốt, em cũng là ngf rất thực tế, nên em thấy bác ấy nói hợp với suy nghĩ của em hơn các bác khác.

Theo em thì 5 triệu 2 vợ chồng 1 đứa con chỉ đủ cơm no mặc ấm, ở nhà thuê ( hoặc là ở chung với bố mẹ ) chứ ko có cơm ngon, mặc đẹp, nhà cao cửa rộng được, con cái được học hành trường xịn, hay quần áo, đồ chơi đẹp được.
    Có những em gái ko hài lòng với cơm no mặc ấm mà muốn cơm ngon mặc đẹp thì tất nhiên ko chọn bác rồi.

Bác phải tìm những em gái ko có nhiều nhu cầu về vật chất, coi trọng tinh thần tình cảm hơn mà tấn công. Nhưng thời đại này khó kiếm đấy, vì nói thật nếu có điều kiện ai chẳng muốn sung sướng. Phụ nữ ngf ta muốn tìm chồng kiếm nhiều tiền cũng chẳng có gì là xấu, ko thể đánh giá người ta là ham tiền qua cái chuyện đấy cả. Nếu em là phụ nữ em cũng muốn lấy chồng có điều kiện, nhất là những người xinh đẹp, giỏi giang.

Còn các bác nào cứ lấy ví dụ là công nhân, nông dân người ta sống đc với 1,2 triệu v..v.. thì đề nghị các bác đi làm nông dân, công nhân thử mấy hôm cho biết, xem lúc đấy các bác có sống được ko, ko được online chém gió trên ttvn nữa, có khi các bác phát điên ấy chứ hehe.

Mỗi một tầng lớp xã hội có 1 tiêu chuẩn về hạnh phúc riêng, các bác ko nên so sánh như thế, nó là khập khiễng.

Quan điểm của em là tiền ko làm nên hạnh phúc, nhưng giúp cho chúng ta hạnh phúc hơn.

Thôi khi nào bác chủ tóp kiếm được vợ thì thông báo cho các anh em trên này biết nhé.

Chúc may mắn.
  6. kissme

kissme Thành viên rất tích cực

Đây là topic "tôi độc thân thu nhập 5 tr cần lấy vợ" chứ đâu phải topic "5tr có đủ cho gia đình 3 người không?"
    Toàn từ bụng ta suy ra bụng người rồi cãi nhau nhức cả đầu [-(
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Thực ra với mong ước (tương đương) như ngày nay cho gia đình và con cái thì gần như chả có ai sống ở thời bao cấp nên lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái cả, vì nhà nào cũng như nhà nào chẳng đủ ăn, đủ mặc chứ nói gì đến đủ sữa xịn với đồ chơi xịn + học võ vẽ karate nhạc họa múa may
  7. emchilaemthoi

emchilaemthoi Thành viên mới

Tôi
  8. ALPHA3

ALPHA3 Moderator

Alo mềnh đi. Hồi xưa mềnh có làm...Tú ông điều "giai đẹp" :-"
  9. thieubinh

thieubinh Thành viên rất tích cực

Vậy là chưa đủ xinh rồi [:P]
  10. toyotomi

toyotomi Thành viên quen thuộc

Yes, nhƯng chí ít cũng ko để cho con bị suy dinh dưỡng, bị thấp bé so với bạn bè. :)