1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Em xin hỏi chút ít về nghiệp vụ ngân hàng cho người học trái ngành.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi bi_zonzon, 29/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bi_zonzon

bi_zonzon Thành viên mới

Em cảm ơn các bác đã tận tình giải đáp cặn kẽ cho em.Voted.
    Nói chung,nhân viên nào thì cũng như nhân viên nào thôi.Nhưng em muốn hỏi là theo ý kiến các bác,phòng ban nào thì "làm ăn" ổn nhất? và bộ phận nào thì nên né ạh?
    Em đang rất là lơ tơ mơ.
  2. songngu77

songngu77 Thành viên rất tích cực

Thứ tự theo mình nhé :
    1/ Phòng kinh doanh ngoại hối, vàng thấy ổn nhất
    2/ Đầu tư kinh doanh chứng khoán
    3/ Hỗ trợ Tín dụng
    Né ngồi quày giao dịch là được, hơi mệt
    CÁc nghề trên va chạm thông tin kinh tế nhiều, nhanh lên tay lắm
    Chúc thành công!
  3. tabi11

tabi11 Thành viên mới

bên trường ngân hàng sắp mở lớp về nghiệp vụ ngân hàng cho người ngoài ngành, ko biết có nên đi học lớp đó ko nhỉ? nếu chỉ tự nghiên cứu sách liệu họ có chấp nhận ko các bác
    Viettinbank sắp nhập vào sở I là sao bác?
  4. Guests50

Guests50 Thành viên mới Đang bị khóa

Học nước ngoài về thì tránh mấy cty nhà nước đi, cơ chế mệt lắm
  5. papy_vani

papy_vani Thành viên mới

đâu phải chỉ nhà nước, chỗ tớ cổ phần mà sếp toàn máy ông bà từ nhà nước sang, cuối cùng bình mới rượu cũ, cơ chế vẫn củ đuội , nói chả bao giờ đi cùng với làm, hiện tượng xu nịnh, chèn ép, báo cáo láo vẫn đầy ra.
    Cuối cùng đặt 1 dấu cảm thán là chạy trời chả thoát, trừ phi vào cong ty nước ngoài thì ko nói chứ cái tác phong của các bác VN chán lắm
  6. MrSmith.1

MrSmith.1 Thành viên mới

Có thể khác nhau do tên gọi vàthêm bớt một số chức năng nhiệm vụ nhưng hầu hết ở các Ngân hàng thì phòng Quan hệ khách hàng/Tín dụng là ngon nhất, đặc biệt ở bộ phận Khách hàng doanh nghiệp vì bạn phải thường xuyên sử dụng những kiến thức được học ngoài ra phải tự giác nâng cao trình độ nữa. Má nói nhanh cho nó vuông thì ở đấy bạn kiếm được nhiều màu mè bên ngoài nhất. Có ngân hàng cho vay nó ép khách cắt luôn 1%/tổng tiền vay. Mà cái 1% này chỉ chia cho Cán bộ chuyên quản + lãnh đạo phòng + giám đốc phê duyệt. Nhưng có xiền thì cũng rất dễ nảy sinh tiêu cực, nhiều khả năng gặp các anh ở phòng PC15 của Công an tỉnh/TP!
    Còn làm giao dịch viên thì mình cảm thấy nhàm chán nhất, như kiểu giao dịch viên của bọn viễn thông ấy, cả ngày cười toét cả mồm ra, trong khi sơ suất một cái là phải đền tiền vì bất cẩn!
  7. KBC

KBC Thành viên mới

Nếu bạn chưa có kiến thức gì về NH thì mình nghĩ nên đi học 1 khóa nghiệp vụ NH cho chắc :D, tớ thấy các bạn trg KTQD, NThưong, HVTC khoa TC-NH hẳn hoi, nhiều bác làm trong NH rồi mà còn fai đi học thêm nghiệp vụ ở HVNH buổi tối đó, mỗi nghiệp vụ thanh toán quốc tế, kế toán NH, tín dụng,... học trong 1 tháng có 650k thôi. Bạn nên vào forum trường HVNH, webketoan, kiemtoan.com.vn để tìm hiểu thêm.
    Àh tớ cũng có mấy ebook về nghiệp vụ kế toán NH, tín dụng, tài liệu của nội bộ NH lun, nếu bạn thích thì pm tớ send cho
  8. bi_zonzon

bi_zonzon Thành viên mới

Vâng.Biết là thế,nhưng chủ yếu là em còn có thời gian để đá ngòai nữa. Thêm khoản fận làm con,fải biết điều với các cụ. Công ty nhà nước thì cũng sắp cổ phần hóa,không thì trở thành công ty TNHH một thành viên hết òy còn dzì ạh?
  9. bi_zonzon

bi_zonzon Thành viên mới

Đó là khi nào vững nghiệp vụ,chịu được áp lực thì mới nên vô những phòng đéi ,bác nhỉ?
    Chứ nghiệp vụ còn non thì lại ko làm được việc,chỉ tổ để người ta đuổi thôi.
    Em thì cứ từ từ mà lên.Chắc bác cũng đang và đã làm trong ngân hàng?
  10. bi_zonzon

bi_zonzon Thành viên mới

Dạ,em PM cho bác òy ạh.Em cảm ơn bác nhé.Keke.
    Em cũng đang phân vân chỗ học vì ko biết chỗ nào hay,chỗ nào dở,lại mất công mất thời gian mình lò mò đi học.Như thế thì thà em tự đọc,tự tìm hiểu còn okie hơn.