1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Endeavour 2011 (call for applications from 5/4 to 31/7/2010)

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 26/03/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hanjunje

hanjunje Thành viên mới

Cảm ơn anh hieu_nd85 và chị innocent84 nhé. Em đã nộp trường UNSW và UQ hôm thứ 5, chắc em phải tìm thêm một trường nữa.
    Về chọn học ở đâu thì lúc nộp em cũng chưa nghĩ đến , bây giờ nghe các anh chị nói mới biết ^^ Em cũng rất muốn nộp ANU mà sợ người ta xét hồ sơ lâu. Brisbane thì em cũng khá là thích, nhưng mà xem ra không có nhiều người Vệt Nam ở đấy hen.
    Dù sao thì miễn là được nhận học bổng thì ở đâu cũng tốt phải không các anh chị? Huhu GPA em có 7.96, không biết có qua khỏi vòng gửi xe không nữa (rank ở trường em được 12/400)
    Còn về cái marking system, em thấy trong trang web apply online của Endeavour nó yêu cầu phải cung cấp cái explanation about marking system kèm theo academic transcript. Em đọc mấy diễn đàn năm trước thì thấy có anh chị nộp cái explanation của IIE, còn nếu về trường xin thì rất khó. Không biết lúc apply anh hieu_nd85 và chị innocent84 nộp cái phần này như thế nào ạ?
    Chúc các bạn trong forum đang ở Việt Nam kì nghỉ vui vẻ, các anh chị nào đang ở Oz thì chúc các anh chị cuối tuần vui nhé
    Cảm ơn mọi người nhé!

được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 05:24 ngày 14/05/2010
  2. minhthuy88

minhthuy88 Thành viên mới

Các anh chị nào năm ngoái apply ANU cho em hỏi, người ta gửi admission cho mình qua email hay qua postal ah?
    Nếu qua bưu điện thì em fải mượn địa chỉ của bạn mà.
    Em cảm ơn các anh chị nhiều ah.
  3. metavana

metavana Thành viên tích cực

Trường nào cũng liên lạc qua email hết em à.
  4. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

1. Ở Brisbane không ít người Việt đâu em. Trong mấy năm trở lại đây rất nhiều sv VN sang du học tại UQ và QUT, đặc biệt là các bạn được HB của AUSAID. Ở Brisbane cuộc sống khá dễ chịu và chi phí sinh hoạt cũng rẻ.
    2. GPA quan trọng là rank em ạ, chứ mỗi trường mỗi khoa lại có 1 cách cho điểm khác nhau mà. 12/400 là em vào top 3% của toàn trường rồi, rank thế là quá ổn. Nhớ nhấn mạnh điều đó trong hồ sơ. Nếu cần ca thêm vài câu là học ở trường tao rất khó, để được xấp xỉ 8.0 như tao là rất hiếm
    3. Trường anh có 1 cái gọi là Letter of explanation about grading system do trường cấp (phải mua ở VP hợp tác quốc tế) nên anh dùng cái đó. 1 số bạn khác thì tự viết 1 cái form giải thích về hệ thống thang điểm ví dụ như testing mark thì 5 là qua, 9,10 là excellent, 7,8 là good; còn GPA 8 là excellent, 7 là good,... rồi mang lên trường xin cái dấu. IIE cũng là 1 giải pháp quen thuộc.
  5. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Các trường thường là sẽ contact qua email trước. Khi có admission họ sẽ gửi bản softcopy qua email, 1 số trường (không phải tất cả) sẽ gửi bản hardcopy qua bưu điện sau đó. Như anh apply thì duy nhất có Uni Mel là gửi cả hardcopy và softcopy.
  6. minhthuy88

minhthuy88 Thành viên mới

Hic, không hiểu sao vote cảm ơn các anh bao nhiêu lần, mà dưới tên của anh hieu_nd vẫn không có sao nào nhỉ?
    Em cảm ơn anh metavana và anh hieu_nd nhiều nhen.
    Thông tin về marking system explanation rất hữu ích, đọc mãi rồi, nhưng đọc lâu nên em cg quên hết. He.
  7. TIMENOWAIT

TIMENOWAIT Thành viên mới

Mình đang làm hồ sơ để apply cho cái ALA và End, mình có một số vấn đề hỏi các bạn nào đã có kinh nghiệm apply mấy HB này, ai bít trả lời mình nhé (hy vọng ko phải linh tinh quá)?
    - IELTS của mình là 6.5 nhưng tiếc là Writing 5.5 do đó mình phải retake IELTS đầu tháng 6 này. Mình có mail hỏi 2 trường là Sydney và Queensland có chấp nhận cho offfer không?Trừơng Sydney thì yêu cầu phải đủ tiêu chuẩn, còn trường Queensland thì nói có thể cho offer nhưng khi nào đủ điều kiện thì mới cấp full offer, vậy thì mình có thể xin admission này trước không (vì đến lúc có điểm IELTS thì không đủ thời gian xin offer nữa rồi)
    - Tất cả các hồ sơ mình đều khai một địa chỉ đúng với CMND và hộ khẩu nhưng mà mình lại đang ở một địa chỉ khác. Làm sao mình có thể giải thích rõ như thế để họ có gửi gì thì gửi đúng địa chỉ mình đang ở nhỉ?
    - Thư giới thiệu có cần phải viết khác nhau nhiều để thấy rõ là 2 người khác nhau giới thiệu không ạ. mình thì soạn chỉ 1 bản thôi rồi gửi cho các thầy xem. Nói chung là Ok hết, gần như không sửa gì. Nếu 2 bản hao hao giống nhau quá thì không khéo bị out từ vòng gửi xe mất
    Ai có kinh nghiệm gì xin chỉ bảo thêm.
  8. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

1. Như bạn nói thì UQ họ chấp nhận xét hồ sơ và nếu ok thì họ sẽ cho bạn con***ional admission, có thể dùng để apply End nhưng không thể với ALA vì họ yêu cầu uncon***ional Letter of Offer. Vậy nếu có thể thì bạn cần retake IELTS ngay cho kịp cái deadline của ALA. Hơn nữa với điểm IELTS hiện tại của bạn, rất khó để thành công với cả 2 HB này.
    2. Về địa chỉ thì tại sao bạn không dùng địa chỉ bạn đang ở, các trường bên Úc hay ALA, End đâu có quan tâm đến CMND hay là hộ khẩu của bạn đâu.=>hãy dùng địa chỉ nào để họ có thể tiện liên lạc. Tuy nhiên phần lớn là họ liên lạc qua email, trừ ALA là họ gửi Letter of Offer qua postal.
    3. LOR thì đương nhiên là bạn cần phải thể hiện được là do các ng khác nhau viết rồi. Bản chất của LOR là do các thầy viết chứ không phải do mình viết (tuy nhiên phần lớn ở VN là SV viết) nên nếu bạn đã viết rồi nộp mà để ng ta thấy giống nhau thì nguy cơ cao bị coi là cheating => failed và thậm chí mất cơ hội cho các năm sau nữa.
    1 vấn đề nữa là khi bản thân mình tự viết LOR, rất nhiều bạn viết dài, và ca ngợi mình nhiều quá, nhưng lại không có proof hoặc nó không logic thì họ cũng dễ dàng nhận ra. Kinh nghiệm mình rút ra sau khi đọc LOR mà thầy mình viết cho mình (sau khi apply xong có kq thầy mới cho đọc vì lúc trước thầy viết rồi cho vào phong bì ký tên luôn). Thầy viết rất ngắn gọn, súc tích và chỉ nhận xét những điều thầy biết rõ về mình, nhưng chính LOR đó lại rất strong và mình nghĩ nó giúp mình rất nhiều khi apply các HB.
    Hope this help!
  9. seahourse

seahourse Thành viên mới

Với kế quả tiếng Anh của bạn thì bạn có thể xin dược con***ional offers của các trường, tuy nhiên bạn vẫn phải thi lại IELTS để có kq tốt hơn thỏa mãn apply học bổng (6.5 overall and no subband below 6.0) và sau này đổi lại cái uncon***ional offer.
  10. hanjunje

hanjunje Thành viên mới

Hi anh,
    Em dang contact voi thang ban day o truong dai hoc, hy vong la cai phong hop tac quoc te truong em (FTU) co cai letter nay. Mot nguoi ban cua em hoc kien truc cung apply hoc bong ma khong xin duoc cai thu nay, chac phai len IIE xin qua. Ua ma IIE co vpđ o TP. HCM khong vay anh?
    Hom qua toi gio vote mai cho cac anh chi ma khong duoc, thui tang cho anh hieu_nd85 coc bia zay ^^ lol
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa