1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Endeavour 2011 (call for applications from 5/4 to 31/7/2010)

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 26/03/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TIMENOWAIT

TIMENOWAIT Thành viên mới

[/quote]
    1. Như bạn nói thì UQ họ chấp nhận xét hồ sơ và nếu ok thì họ sẽ cho bạn con***ional admission, có thể dùng để apply End nhưng không thể với ALA vì họ yêu cầu uncon***ional Letter of Offer. Vậy nếu có thể thì bạn cần retake IELTS ngay cho kịp cái deadline của ALA. Hơn nữa với điểm IELTS hiện tại của bạn, rất khó để thành công với cả 2 HB này.
    2. Về địa chỉ thì tại sao bạn không dùng địa chỉ bạn đang ở, các trường bên Úc hay ALA, End đâu có quan tâm đến CMND hay là hộ khẩu của bạn đâu.=>hãy dùng địa chỉ nào để họ có thể tiện liên lạc. Tuy nhiên phần lớn là họ liên lạc qua email, trừ ALA là họ gửi Letter of Offer qua postal.
    3. LOR thì đương nhiên là bạn cần phải thể hiện được là do các ng khác nhau viết rồi. Bản chất của LOR là do các thầy viết chứ không phải do mình viết (tuy nhiên phần lớn ở VN là SV viết) nên nếu bạn đã viết rồi nộp mà để ng ta thấy giống nhau thì nguy cơ cao bị coi là cheating => failed và thậm chí mất cơ hội cho các năm sau nữa.
    1 vấn đề nữa là khi bản thân mình tự viết LOR, rất nhiều bạn viết dài, và ca ngợi mình nhiều quá, nhưng lại không có proof hoặc nó không logic thì họ cũng dễ dàng nhận ra. Kinh nghiệm mình rút ra sau khi đọc LOR mà thầy mình viết cho mình (sau khi apply xong có kq thầy mới cho đọc vì lúc trước thầy viết rồi cho vào phong bì ký tên luôn). Thầy viết rất ngắn gọn, súc tích và chỉ nhận xét những điều thầy biết rõ về mình, nhưng chính LOR đó lại rất strong và mình nghĩ nó giúp mình rất nhiều khi apply các HB.
    Hope this help!

[/quote]
    Thank hieu_nd85 nhiều nhá, có lẽ mình sẽ sử dụng địa chỉ đang ở để liên lạc luôn
    Mình đồng ý với bạn về cách viết LOR. Mình viết xong, thầy đọc nói chỉ quan tâm đến GPA rồi quá trình làm việc, các phần râu ria nói về nhu cầu tình hình nọ kia là không cần thiết. Mình hơi bị bất ngờ, tại vì trong cái mẫu của ALA nó có gợi ý để viết mà. Có lẽ khi mà đọc LOR người ta sẽ đánh giá người giới thiệu nên không cần màu mè quá. Quan trọng nhất là logic thôi.
    Một vài ý kiến cùng chia sẻ!
  2. metavana

metavana Thành viên tích cực

Các bạn nên apply qua agent, có thể xin miễn đc application fee cho. Tùy agent và tùy trường nhá, như văn phòng đại diện của UNSW thì chỉ miễn cho application vào UNSW thôi. IDP thì hầu như thu phí, trừ nếu có hội thảo thì mới miễn phí thôi.
  3. hanjunje

hanjunje Thành viên mới

Minh cung nghi nhu anh metavana, nop qua agent se duoc mien nhieu phi. Nhu minh nop UNSW qua Rep office duoc waive fee, va UQ qua IDP cung duoc free ca, ma khoi mac cong nop ho so qua buu dien, vua lau lai ton kem ^^
  4. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Mình không hiểu các bạn nói agent tức là thế nào. Nếu như IDP thì vẫn thu bt. Chuyện UQ miễn app fee là cho toàn sv VN, ko cần qua IDP cũng đc miễn (mình năm ngoái chẳng hạn). UNSW đó là Uni Rep, gần như có mỗi trường này có Rep office ở VN và đó cũng ko hẳn là agent như mình định nghĩa. Còn các agent khác như các cty tư vấn du học, thì bạn nộp đủ thứ phí rồi, trong đó có khi bao gồm cả app fee. Còn bất cứ trường nào mà agent (là các cty du học) có thể xin fee waiver thì bạn tự apply cũng có thể xin được. Còn 1 cách nữa là mình năm ngoái đã apply 1 trường hoàn toàn qua email nên không mất tiền gửi hồ sơ và cũng không mất app fee.
    @Metavana: bạn có thể cho biết cụ thể hơn các agent nào có thể kiếm được fee waiver, nó rất hữu ích cho các em apply những năm sau.
    @hanjunje: em nộp qua IDP thì mất phí của họ theo anh nhớ là 100AUD cho 2 application, như thế còn đắt hơn em gửi hồ sơ sang bên kia đó em
    Được hieu_nd85 sửa chữa / chuyển vào 18:26 ngày 27/04/2010
    Được hieu_nd85 sửa chữa / chuyển vào 18:29 ngày 27/04/2010
    Được hieu_nd85 sửa chữa / chuyển vào 18:30 ngày 27/04/2010
  5. metavana

Thế nên mình mới nói là tùy trường và tùy agent. Đó phải là agent và trường có ký hợp đồng lâu dài và làm ăn thân thiết với nhau. Lúc đến văn phòng của agent mà bạn thấy nó hay trưng bày ảnh của trường nào thì có thể đoán nó có hợp đồng với trường đấy. 1 cách khác là agent hay dụ đến trường nào học thì có thể đoán đc. Commission mà trường cho agent vào khoảng 20% học phí học kỳ đầu tiên, tính ra khoảng 2K/đầu sinh viên. Mấy trường khát sinh viên như CQU hay james cook sẵn sàng chi đến 50%. Ko bít bạn nào có hứng tham gia mở công ty tư vấn du học ko
    Mình thì trước làm ở agent tên là SET (www.set-edu.com/web/), theo mình biết thì 3 nó xin miễn đc 3 trường ở brisbane là QUT, UQ và Griffith. IDP mình đã từng lên và nó đòi phí nhá (apply vào QUT).
  6. hanahana

hanahana Thành viên mới

năm ngoái a apply online trường nào mà k mất application fee thế ah?
  7. metavana

Application form có ghi phí người trực nộp tiếp phải trả phí. Xin miễn phí này thường chỉ đc các trường ban cho agent, nhưng ko phải agent nào cũng có. 1 ví dụ khôi hài là bạn mình nộp hồ sơ học thêm 1 khóa nữa qua agent thì ko trả phí trong khi 1 đứa khác làm như vậy nhưng tự đem đến student centre của trường nộp thì vẫn bị nó đòi.
    Application form ko ghi phí thì đc miễn, tiêu biểu là application form cho research degree ở UQ là ko phí, nhưng sv ko được tự nộp mà phải do supervisor nộp. Apply coursework ở UQ vẫn phải trả phí như thường. Có thể hieu học research nên trường của hiếu miễn cho.
    IDP vn có thể miễn phí cho bạn nếu nôp hồ sơ vào lúc gần có hội thảo du học, lúc đó họ sẽ gộp các hồ sơ lại và tống cho đại diện của trg.
    Nộp cho agent có lợi về sau vì họ sẽ làm giúp bạn thủ tục xin visa từ a - z nhưng phải nộp từ đầu (bạn có offer rồi xách đến agent nhờ nó làm visa dùm ko đc đâu, ko có commission mà).
  8. seahourse

seahourse Thành viên mới

Vừa rồi mình apply PhD ở trường UQ, tí tớn đóng tiền application fee nhưng không thấy yêu cầu trong form, tìm trong homepage cũng không thấy nói gì. Hỏi ra mới biết là no application fee for PhD. Wa đã.
    Nhà mình có nhiều người apply PhD năm nay không nhỉ?
  9. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Mình nộp UQ cho MS coursework và vẫn được miễn app fee dù tự apply. Chính xác là sau khi mình nhận được admission họ mới email là họ trả lại fee cho mình.
    Có thể các bạn không thử nên không biết rằng mình có thể xin fee waiver dù rằng trường yêu cầu phải nộp, không cần qua agent nhé. Nếu các bạn tham khảo ở 1 số diễn đàn khác (vietphd chẳng hạn) sẽ thấy sv mình rất nhiều người xin fee waiver thành công với các trường US lẫn AUS.
    Dù thế nào mình vẫn cổ vũ các bạn tự apply, vì nói chung nếu mình nắm rõ vấn đề thì các công đoạn cũng không khó khăn mấy, kể cả vụ visa. Trong trường hợp mà bạn nhận được HB như ALA hay End thì lại càng dễ dàng hơn. Tuy nhiên bạn nào có tiền và muốn chắc chắn thì cứ qua agent cũng được.
    @hana: anh xin apply được 2 trường qua email là Monash và UTAS. Nhưng về sau thấy không thực sự phù hợp với cái MS by coursework ở Monash nên anh không apply trường đó nữa.
  10. present179

present179 Thành viên mới

Bạn nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với.Hình như học bổng này không cho mình rời khỏi Úc khi bắt đầu khóa học phải không?Trừ khi có giấy xác nhận của Giáo sư mới được đi du lịch khỏi Úc?.Cám ơn.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa