1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Endeavour Scholarships and Fellowships for the 2017 round

Chủ đề trong 'Du học' bởi flyingsuperman, 18/04/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hadzim

hadzim Thành viên mới

Chào các bạn, mình đang tìm hiểu để apply học bổng này cho năm 2018, vô đây học hỏi kinh nghiệm các bạn đi trước. Hóng thông tin của các tiền bối năm nay ạ! ^^
  2. mouth_machine

mouth_machine Thành viên mới

Đến tháng 12 mới có kết quả mà. Hóng bây giờ sớm quá đã có gì đâu.
    hadzim thích bài này.
  3. hadzim

hadzim Thành viên mới

Mình cũng biết thế, nhưng cứ đặt gạch đã vậy :D
  4. 123ngoisao

123ngoisao Thành viên mới

Lol hôm nay đang đi ăn trưa nhận email báo trượt masters coursework. Shock mất 15 phút vì khá tự tin về bản thân. Chắc vì nói chuyện với nhiều người ai cũng bảo likely sẽ được haha. Thôi tạm biệt Unimelb, anh ko có tiền sang học đâu nha :)))

Profile mình: Full scholarships (tuition + ăn ở) ở một trường top bên Mẽo, GPA 3.8/4.0, Phi Beta Kappa, academic excellence awards all semesters, numerous leadership positions, glowing recommendations from professors và manager at work, good essays.

Thực ra cũng ko buồn lắm vì mới đc một cái very nice job offer. Nhưng vẫn tò mò muốn biết profile các bạn được nhận khủng cỡ nào để học hỏi. Bạn nào đc nhận masters coursework post profile lên cho các bạn khoá sau tham khảo với ;-)
  5. hadzim

hadzim Thành viên mới

Năm nay ở Đông Nam Á ko có suất Master nào mà bạn, VN chỉ được đúng 1 suất PhD í :-@
  6. febpuppy

febpuppy Thành viên mới

Bạn ơi, năm nay Úc cắt giảm ngân sách cho hỗ trợ nước ngoài ý hình như mình hôm trước đọc được ở đâu đó. Chắc vì thế mà số lượng học bổng cắt giảm nhiều, số lượng awardees của Việt Nam và cả thế giới đều giảm nhiều so với những năm trước. Đặc biệt Việt Nam giảm mạnh, chỉ có 1 PhD duy nhất cho mục Postgrad, mấy hạng mục khác cũng chỉ lèo tèo 1-2 người thôi. Đấy là do thay đổi chính sách năm nay chứ mấy năm trước Việt Nam vẫn thuộc nhóm top về số lượng awardees. Cách đây vài năm cũng có 1 năm số lượng học bổng đang nhiều tư dưng giảm mạnh, hình như chỉ có khoảng 5-6 PhD và 1 Master duy nhất. Rồi năm sau đó số lượng lại tăng lên nhiều. Bạn xem thong tin về recipient trên website của học bổng là sẽ thấy.
    Profile của bạn tốt như vậy thì chắc chắn là sẽ có nhiều cơ hội . Mình thấy bạn đã từng đạt học bổng một lần rồi, mà US nữa rất promising. Bạn có thể nộp thêm học bổng của các trường, IPRS. Năm sau lại chiến đấu tiếp các bạn ơi! :)
    hadzim thích bài này.
  7. Huythanhjewelry1

Huythanhjewelry1 Thành viên quen thuộc

chương trình apply năm nay có gì thay đổi so với năm ngoái không nhir, mình thấy nó thay đổi liên tục ấy khó cập nhật lắm
  8. Banh_Xeo

Banh_Xeo Thành viên mới

Hồ sơ của 123ngoisao khủng quá, tiếc là thiếu may mắn vì apply vào năm học bổng cắt giảm mạnh. Mình nghĩ việc săn học bổng ngoài năng lực và sự phù hợp thì may mắn cũng là 1 yếu tố quan trọng. Nếu mình apply Endeavour chậm 1 năm thì chắc đã trượt học bổng Master coursework vì sau năm đó chỉ có 1 suất Master coursework cho VN. Qua các năm tiếp theo thì số lượng học bổng lại tăng.

Mình biết 1 bạn profile đẹp cũng nhận email báo trượt từ sáng sớm tinh sương hôm 21/10 (học bổng toàn phần + tốt nghiệp loại ưu tại nước ngoài, LOR mạnh từ 1 giáo sư + 1 sếp ở nước ngoài, essay tốt, leadership ok). Được cái năm nay dọa tháng 12 có kết quả nhưng thông báo sớm nhỉ J.
  9. 123ngoisao

123ngoisao Thành viên mới

Uả vậy hả năm này cả đông nam á ko đc suất nào? Sao kinh vậy. Mình cừ tưởng tại mình kém vì thư reject nó bảo là mày ko score highly enough để đc panel recommend cho chính phủ blah blah. Mình nghĩ có nhiều bạn giỏi hơn và chuẩn bị tốt hơn nhiều. Thấy có người comment là chuẩn bị trước cả năm. Mình thì kiểu viết essay trong hai ngày, chuẩn bị giấy tờ thêm ngày nữa. Quá chủ quan.

Thực ra mình cũng ko tiếc lắm vì dù đc offer thì likely mình cũng decline. Tại app hồi tháng 6 đang thất nghiệp chưa biết nên đi học hay đi làm. Bây giờ có việc ok rồi nên chắc đi làm tiếp. Có gì đến tháng 6 năm sau xem đã chán làm chưa. May mà Uni Melbourne cho defer offer. Nhưng dù sao thì mình nghĩ endeavour nên transparent hơn. Nếu cắt ngân sách thì báo một câu cho nhiều người đỡ mất công hi vọng. Mình ko desperate lắm nên còn ok chứ mình biết mấy bạn hi vọng nhiều lúc trượt buồn khùng khiếp.
    hadzim thích bài này.
  10. febpuppy

febpuppy Thành viên mới

Công nhận năm nay xem kết quả thấy buồn và tiếc. Mình cũng đồng ý với Banh_Xeo, việc nộp đúng thời điểm rất quan trọng . Giừa rất nhiều hồ sơ khủng họ chỉ có khả năng chi phí cho 1 người nên chỉ chọn 1 người xuất sắc nhất và phù hợp nhất trong tất cả những người xuất sắc và phù hợp. Một bạn mình biết cũng hồ sơ khủng, tốt nghiệp là sinh viên xuất sắc nhất, và nhiều thành tích nổi bật khác nữa, đặc biệt leadership rất tốt nhưng cũng không được. LOR cũng toàn giáo sư đã từng hướng dẫn, cộng tác nghiên cứu, làm việc, v.v... Nhưng nếu mục tiêu không phải là chỉ mỗi Endeavour thì chúng ta vẫn có thể nộp thêm học bổng trường, IPRS cho Master by reseach hoặc PhD cùng với mùa Endeavour năm sau. Quan trọng là chúng ta nộp tiếp.

Năm nay Đông Nam Á PhD có 8 người trong đó Việt Nam 1 người, Masters có 4 người Việt Nam không có. Endeavour từ đầu đã nói là không có quota rồi nên mình nghĩ họ sẽ không bao giờ thong báo là năm nay sẽ cắt ngân sách hay số lượng sẽ là bao nhiêu như Ausaid, và cho mỗi nước lại càng không có thông tin. Mình nghĩ một khi đã tự tin để nộp hồ sơ năm nay rồi thì chúng ta sẽ có cơ hội ở những lần tới, không ở Úc thì nộp các trường ở New Zealand, châu Âu. Mỹ. Học bổng các trường của Úc và NZ số lượng nhiều lắm. Năm nay không may mắn vì số lượng học bổng cắt giảm chắc năm sau sẽ lại tăng lên bình thường như lần trước
    hadzim thích bài này.