1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

environmental education ?! van de vs giai phap

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi motchutDALAT, 21/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tortue15

tortue15 Thành viên mới

Theo ý mình thì phân ra làm ba nhóm:
    Trươc tiên cần phải làm cho mọi người dân hiểu được tầm quan trọng của Môi trường, nó có vai trò và ảnh hưởng thế nào đến chính cuộc sống của họ. Có lẽ không thể ngày một ngày hai được mà cần có thời gian. Thông qua các phương tiện truyền thông, các tổ chức, các hội, các đoàn thể...
    Các trường học, tổ chức các hoạt động ngoại khoá thường xuyên để các em học sinh tìm hiểu thêm về môi trường xung quanh, nguyên nhân gây ô nhiễm, hậu quả, cách khắc phục và làm thế nào để bảo vệ môi trường sống xung quanh các em ( lựa chọn phù hợp với từng lứa tuổi, cấp bậc học)
    Với các nhà sản xuất thì cấn phải có giải pháp nặng hơn về tài chính thậm chí cả về vấn đề cấp giây phép, hay đóng của, giải thể. Chứ cứ đà này không hiểu sau này con cháu chúng ta được "thừa kế" những gì của chúng ta nữa.
  2. Petitmonstre

Petitmonstre Thành viên mới

Hoan hô RÙA.
    Tui vẩn nghĩ là mỗi hành động nên tập trung vào một đối tượng cụ thể . Như thế sẽ có hiệu quả hơn là các khẩu hiệu chung chung nhỉ. Ví dụ một số nước họ điều tra thấy các phụ nữ là những người sử dụng bao nilon nhiều nhất. Họ đưa ra ngày "không nilon " tập trung vào đối tượng là các phụ nữ nội trợ. Qua đó họ sẽ hiểu tác hại của các bao nilon, từ đó hạn chế sử dụng và xả thải.
  3. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Hoan hô cái gì? Rùa nên đổi tên thành Trạch mới đúng. Mới hôm nào còn hăng hái hô hào xây dựng box Môi trường, thế mà thấm thoát đã mấy tuần rồi, lặn một hơi mất biến như thể có phép thần thông... hic hic hic... .buồn quá ... hic hic hic
    Dân gian có câu : lẩn như trạch, ngẫm ra cũng đúng !!!
  4. tortue15

tortue15 Thành viên mới

5. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Hì hì hì ... Toetue đây rồi... lâu lắm mới gặp...
    Nói về chuyện đi nghe nhạc ở box Điện tử thì có nhiều điều hay ho lắm. Âm nhạc cũng là một thành phần không thể thiếu của môi trường sống. Người ta cho các bà bầu nghe nhạc cổ điển để hi vọng sinh con dễ dàng hơn. Những đứa trẻ sơ sinh còn chưa biết nói cũng có thể cảm thụ được những bản nhạc, những lời ru của mẹ. Nhân chủ đề về "Giáo dục môi trường", chúng ta cũng thường thấy mỗi lần có cuộc vận động ở cấp phường xã về vệ sinh đường phố, ngõ xóm, thường được kết hợp với hội diễn phong trào. Điều đó chứng tỏ rằng, âm nhạc cũng là một thành phần có vai trò quan trọng trong công tác môi trường !
    Ở box Điện tử có nhiều người say mê những thứ đồ âm thanh đắt tiền, nhưng không may cho họ, các bà vợ lại rất hay ngăn cấm các khoản chi tiêu này. Chính vì vậy, họ cần phải họp nhau lại, bàn mưu xem làm thế nào để "qua mặt" được các bà ấy, đồng thời vẫn giữ được cho môi trường sống ở gia đình yên ấm hoà bình... hic hic hic.. thật là đau khổ ...
    Bạn Tortue có "người quen" ở box Điện tử, chắc cũng mê cái khoản hi-end audio này, nên cần phải cảnh giác đó !
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 10:31 ngày 05/08/2004
  6. Ech_Ngoidaygieng

Ech_Ngoidaygieng Thành viên mới

Hic.hic............hic.........góp chút "tối kiến"............Theo mình thì nên ...............nên ............."Tăng lương" của cán bộ quản lý Môi Trường lên một tý................ít nhất thì cũng bằng 1/3 hay 1/4 của HLV trưởng đội tuyển đá banh chứ nhỉ.......Có như vậy thì chắc chắc MT của chúng ta sẽ được cải thiện tốt lên nhiều đấy.......hahahahaha......................Anyway.........nếu mọi người không tin thì ..................thì.................trả chi phí thiết kế "Đề án quản lý Môi Trường tiến bộ ngang tầm các nước Âu Mỹ trong 10 năm trước mắt" cho Ếch nhé....................Ếch sẽ làm ngay..........chứ còn góp ý suông như thế này .............phí quá nhỉ..........................khà khà.......................lại "dụ khị" nữa rùi................. (j/k).........

PS: Còn nữa.............dùng chính sách Thực Dân để quản lý Môi Trường chác chắn hiệu quả ...."Chia nhỏ để trị"............
    ...................hic.......hic...........hôm nay tư vấn không công rùi..........
  7. Petitmonstre

Petitmonstre Thành viên mới

[/quote]
    Để Rùa nói rõ ra nhé, không TiểuQuỷ lại thắc mắc:
    Ý Rùa là bất kỳ người dân Việt Nam nào đều sinh hoạt tập thể trong ( ít nhất) một tổ chức đoàn thể nào đó: Các bác nông dân thì có Hội nông dân; Cựu chiến binh thì có CLB Cựu chiến binh; Phụ nữ có Hội phụ nữ; Người lao động tại các công ty, xí nghiệp thì có anh Công đoàn.... Nêu như những Hội, Đoàn thể, Tổ chức cùng đưa vấn để Bảo vệ Môi trường phổ biến đến các thành viên của mình thì sẽ có tác dụng lớn. Ví dụ như điều đó liên quan đến khen thưởng ( cả về vật chất và tinh thân)
    Hiểu nhầm rùi, hiểu nhầm rùi. Ý tui là đối với mỗi Hội, mỗi tổ chức, mỗi đoàn thể như vậy cần có phương thức phổ biến kiến thức Bảo vệ môi trường một cách phù hợp thì mới cho hiệu quả tốt. Nếu áp dụng chung một câu cổ động thì hiệu quả sẽ rất thấp. Vì là các nhóm đối tượng khác nhau, các phương thức khác nhau nên mình cũng có thể thực hiện với thời gian khác nhau. Đồng ý ko?
    Ví dụ một số nước họ điều tra thấy các phụ nữ là những người sử dụng bao nilon nhiều nhất. Họ đưa ra ngày "không nilon " tập trung vào đối tượng là các phụ nữ nội trợ. Qua đó họ sẽ hiểu tác hại của các bao nilon, từ đó hạn chế sử dụng và xả thải.
    [
    Có nhiều cách để hạn chế tác hại của bao nilon đối với môi trường: có thể là tái sử dụng, dùng làn khi đi chợ (giống ngày xửa ngày xưa!!!), dùng chung túi cho nhiều loại thực phẩm (mình đi chợ thấy nhiều người mua quần áo và đòi người bán hàng cho mỗi thứ vào một túi khác nhau?!?!), hay thậm chí vứt túi nilon bỏ đi vào thùng rác (chứ không phải là vỉa hè hay hồ ao!)...Đây là kinh nghiệm của Trung Quốc (một nước có nhiều điểm tương đồng với VN)
    Cám ơn Rùa đã trả lời chân thành!
    To Ếch: tui ko đồng ý với ý kiến của Ếch lắm đâu. Nhưng để hôm khác nhé. Đói quá rùi, về măm đây! Chúc mọi người ăn ngon!!!!
  8. rinvic

rinvic Thành viên mới

Theo mình thì nên ...............nên ............."Tăng lương" (anh Ếch)
    Anh Ếch này lúc nào cũng đòi chi phí, thiệt là chán à. Đành rằng kinh phí đóng vai trò quan trọng trong mọi dự án, nhưng mọi người đóng góp ý kiến cho thoả lòng bức xúc của dân MT. Không lẽ hễ đề tài gì đưa ra cũng, đưa tiền đây, thì tui làm xong hết, còn không có tiền, tui không có ý kiến, trùi ui, nhụt chí anh hùng quá.
    Vấn đề môi trường luôn luôn là vấn đề gây tranh cãi và bức xúc. Nhìn về khía cạnh MT, ở đâu cũng thấy chỗ này không thể làm thế này, thế kia, ... nhưng người ta vẫn cứ làm nhan nhản.
    Đây chỉ là một chút đóng góp của em về việc giáo dục MT.
    - Nếu đưa vào trường học, thật sự tốt, hình như mình cũng có áp dụng rồi (chỉ có đời tụi em chưa có) nhưng có vẻ là rất ít hiệu lưc. Để giải thích tại sao thì chắc phải hỏi các bác bộ giáo dục. Dạy lớp trẻ bây giờ về MT, tốt, nhưng rõ ràng là QUÁ CHƯA Đủ. Vì trường dạy như thế, ba mẹ chúng lúc trước có được dạy đâu, ba mẹ chúng vẫn bảo, "mày cứ vứt ra đường cho lẹ, công an không bắt đâu"
    - Em may mắn đang được thực tập trong một Council (chắc cũng cấp độ Quận hay tỉnh nhỏ ở ta) ở một nước tiên tiến mới thấy được vấn đề MT được người ta quan tâm và quản lý một cách triệt để như vậy. Có lẽ người ta đi trước mình cả vài chục năm rồi. Để đạt được một bước phát triển, chắc chắn phải cần thời gian, 5-7 năm, nhưng vấn đề là các bác lớn có chịu bắt tay làm và làm như thế nào thôi.
    Ước chi có bác nào trong box mình lên làm lớn đuợc, tâm gom góp ý kiến anh em làm một phát cho ra hồn nhểy.
    Em còn nhiều điều muốn nói lém, nhưng đang cảm nên xin nghỉ ở đây, hôm nào mang theo chén trà lên tiếp chuyện cùng các bác tiếp.
  9. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Gửi bạn rinvic:
    Theo tớ thì anh Ếch nên đổi tên thành Vịt là hợp lí. Anh này hơi tí là thở ra mùi tiền, ngồi viết được mấy chữ thì thêm cả đống dấu chấm vào trông rối cả mắt. Nói năng ấp a ấp úng như vậy chứng tỏ chẳng có thực tài gì, nếu ?otăng lương? cho anh ta thì e rằng hơi lãng phí, nên dùng số tiền đó để đầu tư cho giáo dục môi trường thì hơn !
    Về vấn đề xây dựng box Môi trường, cũng là một trong những biện pháp thực hiện
    environmental education, đang được tiến hành như sau:
    - Kiên trì gửi bài viết có giá trị từ năm này qua năm khác. Các bạn có thể coi anh NTA xây dựng chủ đề ?oNhững câu chuyện khoa học kì bí? thì sẽ rõ. Chủ đề được trình bày rất công phu, sau một thời gian rất dài.
    - Tập hợp các thành viên có kiến thức chuyên sâu, gửi các tài liệu có giá trị. Đứng đầu trong danh sách này là bạn Oshin, Longtoo, motchutDALAT, Namap, Tem ... và nhiều người khác.
    - Chạy lăng xăng khắp diễn đàn, quảng cáo tiếp thị, câu kéo thành viên. Đây chính là nhiệm vụ của tớ.
    Xin nói riêng về công việc chăm sóc thành viên. Đây là một công tác khó, đòi hỏi phải nhẫn nại và khéo léo. Hiện nay tiêu chí của box là mỗi ngày phải viết được 1 bài, nhưng mục tiêu này cũng không dễ thực hiện. Đôi khi, lại gặp phải một số thành viên rất ?othú vị? : nếu mình tìm cách khen thưởng ( tặng sao, ảnh đại diện, danh hiệu ...) thì được khen là ?omod NVL tốt bụng?. Nhưng nếu chẳng may trót lỡ mồm chê một câu nho nhỏ thì đã bị kêu ầm lên là ?obắt nạt thành viên?, đồng thời dọa dẫm nhờ ?ongười nhà? trừng trị mod. Hic hic hic ... khổ thế đấy... phải run run tay gõ phím trả lời thế này đây ... hic hic hic ...