1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Erasmus+ 2015 - 2017

Chủ đề trong 'Du học' bởi liptonsusu, 08/09/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. midori207

midori207 Thành viên mới

Aquarius30 cứ hi vọng đi. Hồ sơ của mình cũng không có gì mạnh nhưng vẫn cứ mong đợi và hi vọng thôi. Cố gắng lên :)
    sunflower.24 thích bài này.
  2. sunflower.24

sunflower.24 Thành viên tích cực

Ôi, một ngày check mail gần 10 lần mà vẫn chưa có tin tức gì cả các bạn ơi. Mong là may mắn sẽ mỉm cười với chúng ta sau những ngày tháng ngóng trông mòn mỏi.
    Couse của mình năm trước có kết quả từ 1/2. năm nay vẫn chưa thấy gì. hic hic. hôm nay mà chưa có thì lại phải đợi sang tuần rồi :((((
    midori207 thích bài này.
  3. midori207

midori207 Thành viên mới

2h15ph, hình như giấc mơ có thật rồi mọi người ơi :)
    sunflower.24vuthao.nguyen thích bài này.
  4. midori207

midori207 Thành viên mới

Mọi người ơi cho mình hỏi có ai biết nộp loại giấy tờ dưới đây là nộp giấy gì không?
    Please provide us with a proof of residence. According to the guidelines of the EACEA such a proof can be one of the following documents:
    a.A residence certificate issued in accordance with the candidate's municipality normal registration rules;
    b.A certificate from the candidate's place of work, study or training issued by the employer or institution in question.
    sunflower.24 thích bài này.
  5. vuthao.nguyen

vuthao.nguyen Thành viên mới

Chúc mừng @midori207 nhé :) Bạn apply ngành gì vậy?
    2 giấy tờ bạn phải nộp mình nghĩ là:
    1. chứng minh thư/sơ yếu lý lich
    2. giấy xác nhận học sinh/nhân viên-> chắc làm 1 tờ xác nhận rồi đóng dấu nhà trường, công ty vào xong mang dịch công chứng
    midori207sunflower.24 thích bài này.
  6. sunflower.24

chúc mừng midori nhé. 2h15 mà vẫn check mail cơ à :P Nhận được tin của bạn mà cũng vui lây. Bạn học course nào và đi những nước nào thế?
    --- Gộp bài viết: 07/02/2015, Bài cũ từ: 07/02/2015 ---
    Cái này Midori thử hỏi trên facebook của EM Việt Nam xem sao. Mà chỉ là proof of residence thôi, chắc cũng lo liệu ok hết thôi. Chúc mừng cậu lần nữa nhé!!!
    midori207 thích bài này.
  7. midori207

midori207 Thành viên mới

Cám ơn mọi người nha. Mình học course IT4BI. 2 học kì đầu mình học ở Bỉ và Pháp. Tới tháng 5 mình mới nhận được official acceptance letter lận nên cũng có phần lo lo. Hihi.
    Giấc mơ này mình ấp ủ 5 năm rồi. Có những lúc mình đã quên mất nhưng giờ nó thành sự thật rồi. Không biết con đường phía trước là tốt hay xấu nhưng sẽ là một khởi đầu khác, trải nghiệm khác. Hồ sơ của mình không hề có research experience hay papers, nhưng mình tin là mọi người cố gắng hết mình vì giấc mơ thì nhất định có ngày sẽ thành công. Mình chúc mọi người sớm hái được quả ngọt :)
    jesuisbanal thích bài này.
  8. sunflower.24

Wow, cách mạng cuối cùng đã thành công nhé. Course của Midori trao bao nhiêu suất học bổng thế?
    Midori có thể chia sẻ 1 chút về kinh nghiệm apply EM được ko? nên viết SOP như thế nào? GPA quan trọng đến đâu, etc.
    Mình năm nay apply lần đầu, hồ sơ chuẩn bị lem nhem quá, biết là lành ít dữ nhiều nhưng vẫn cứ hồi hộp. ^^
  9. midori207

midori207 Thành viên mới

Trời quơi sunflower ơi, mình chưa có official acceptance letter nữa. Mình vẫn còn đang lo lo lắm. Cậu phỏng vấn mình như người nhiều năm kinh nghiệm vậy :(
    Mình nghĩ hồ sơ của mình đậu vì 3 điểm sau:
    + Thứ nhất: phù hợp với course. Mình đọc thấy mấy anh chị năm trước khuyên rằng với EM thì sự phù hợp với course góp phần quan trọng trong tỉ lệ đạt học bổng. Thế là mình apply theo. Mình thật sự rất thích cái course mà mình nộp vì nó phù hợp định hướng của mình nên thật ra mình chỉ apply mỗi 1 course này của EM dù người ta cho tối đa 3 course (có lẽ hơi ngốc nhỉ :D ). Đơn giản mình nghĩ mình chỉ thích chương trình này thôi, nếu là chương trình khác na ná và chuyên ngành không giống lắm thì liệu thật sự mình có theo đuổi đến cùng được không? Mình không muốn mất thêm 2 năm để làm những điều mà mình thật sự không muốn chỉ vì muốn ra nước ngoài.
    + Thứ 2: Motivation letter. Vì mình thích ngành này, nên mình viết về chính mình. Thay vì các anh chị có papers hay research thì sẽ kể về công việc của họ. Còn mình viết về con đường mình lựa chọn chuyên ngành này, vì sao mình thích nó, mình đã cố gắng như thế nào để được làm việc với đam mê của mình và có những dự định gì cho nó. Đối với mình đó là những điều mình đã học được từ 4 năm đại học. Từ những điều mình đọc của các anh chị đi trước, mình thấy khi bạn viết motivation letter bạn phải hiểu rằng vì sao bạn cần học bổng này? Và vì sao bạn xứng đáng nhận được nó? Nếu tự tin với 2 điều đó. Bạn hãy thể hiện nó trong motivation letter của bạn nha. Mình nghĩ người ta cần hiểu suy nghĩ của bạn, bạn đã học được gì chứ không phải những con số thành tích. Nhưng con số thành tích thì mình phải thể hiện trong CV nha. Đừng dại dột mà bỏ quên :)
    + Thứ 3: LOR. Mình xin LOR của cô hướng dẫn và sếp ở cty. LOR của cô thì khi cô gửi cho mình thì cô niêm phong lại rồi nên mình không biết cô viết gì nữa (coi như may rủi vậy vì mình sợ trò nói 1 đằng, cô nói 1 nẻo :) ), nhưng ranking trong giới research của cô cao. Còn LOR của sếp là mình tự viết. Vì mục tiêu của mình là muốn làm cho hội đồng thấy mình đam mê như thế nào nên khi viết mình đã ghép vào đó cho thấy mình yêu thích công việc mình đang làm và luôn cố gắng vì nó => Mình thấy sự nhất quán giữa LOR của bạn và motivation letter phải cao thì mới cho thấy cái nhìn tổng quan nhất về bạn.
    Mình không có nhiều kinh nghiệm lăn lộn như 1 vài anh chị ở diễn đàn nên chỉ mong góp chút ít. Kinh nghiệm của mình cũng là học từ mấy anh chị thôi à.

Mình thật sự rất cám ơn các anh/chị trên diễn đàn đã giúp mình rất nhiều. Đặc biệt là chị Basilisk, anh Tungkelvin (http://tungkelvin.wordpress.com/), anh Đức (https://www.facebook.com/NhungNgayOChauAu) và chị julyle trong bài viết này (https://tungkelvin.wordpress.com/2014/08/09/cu-di-roi-se-den-chuyen-di-hoc-julyle/). Vì mặc dù không quen biết nhưng nhờ đọc được những bài viết của các anh/chị mà mình thấy có sức mạnh để tiếp tục mỗi ngày. Mình hi vọng dù kết quả tốt hay xấu thì các bạn cũng cố lên nhé. Chúc mọi người thành công :)
    saturn2302, lebonghoatanViker thích bài này.
  10. sunflower.24

cảm ơn cậu nhé (ý tớ muốn hỏi cậu kinh nghiệm vì cậu được vào ML chứ k phải vì cậu chinh chiến nhiều :P). nghe cậu nói mà thấy được điểm yếu của SOP tớ viết phần nào rồi. Hì hì.