1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ERASMUS MUNDUS 2011 (danh sách winners trong spreadsheetgoogle trang 68)

Chủ đề trong 'Du học' bởi hungk9, 09/08/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Em đọc bài của TungKelvin về post code nhé: http://ttvnol.com/Duhoc/1256230/page-7

Em đợi jesuisbanal thôi. Chị kô biết gì về LoRs của EM đâu em ạ.
  2. October14

October14 Thành viên mới

3. shoulder22

shoulder22 Thành viên mới

Nhìn thấy anh TungKekvin đây rùi, em hỏi anh một tí xíu ạ
    - E xin LOR từ 1 thầy giáo nhưng có định apply cho nhiều học bổng/nhiều courses khác nhau thì mình sẽ phải in LOR ra thành nhiều bản để thầy ký đúng không ạ?
    Nếu chẳng may năm nay chưa được, năm sau em vẫn sử dụng LOR cũ, chỉ thay đổi ngày tháng và xin chữ ký lại thì vẫn được chứ?
    - E có 1 số bằng khen và bằng chứng nhận tốt nghiệp thủ khoa ĐH thì cái đó có cần dịch công chứng để gửi đi không?
    - Bảng điểm tiếng anh ĐH có cần bản official không hay công chứng cũng đc chấp nhận ?
    Cám ơn anh nhiều!
    Nếu ai biết thì cho em xin câu trả lời với nhé, em cám ơn mọi người nhiều ạ
  4. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Thế em đã đọc thử quy trình xin admission của một trường nào chưa mà hỏi mấy câu này thế. Tìm trường nào đó mà em định apply, đọc hướng dẫn của họ xem các việc+các giấy tờ mình cần chuẩn bị là gì nhé, như thế là chính xác nhất.

1. 1 bản LoR là dành cho 1 trường, nếu em apply nhiều trường/hb thì tất nhiên là phải nhiều bản LoR rồi.
    2. Em không dịch công chứng mấy cái bằng khen và bằng chứng nhận tốt nghiệp thủ khoa nộp cho họ thì họ làm sao biết em có những giải thưởng đó? Ghi trong CV những cái đó rồi nhưng nếu có giấy tờ rõ ràng thì tốt hơn nhiều.
    3. Thường là bảng dịch công chứng.
  5. climax

climax Thành viên mới

Anh TungKelvin cho em hỏi chút ạ.
    Em apply TU Delft, họ bắt in một cái list các văn bản trong hồ sơ ra. List này do họ cho sẵn, em chỉ việc tik vào cái nào mình nộp thôi. Nhưng trong đó ko có mục giấy chứng nhận giải thưởng, bằng khen... Vậy nếu em cứ nhét mấy cái chứng nhận vào có ổn ko ạ? Liệu như thế có làm cho bộ hồ sơ lộn xộn rối rắm, nhiều giấy tờ quá ko ạ?
  6. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Vấn đề của bạn giống hệt vấn đề của mình, nhưng mà là lúc nộp application cho HSP. HSP cũng có 1 cái checklist sẵn trong application form. Và mình xử lý thế này:

Tự làm thêm 1 cái checklist, nội dung checklist này bao gồm:

1. Application Form của trường, trong trường hợp của bạn là chính cái list của trường.
    2->n: là các loại văn bản nằm trong list của trường, theo thứ tự.
    n+1->n+k: các loại giấy khen chứng nhận, hay các loại giấy tờ mà không nằm trong list của trường.

Và khi làm bất cứ application cho cái gì cũng nên làm 1 cái checklist như thế, để ngay đầu tiên trong bộ hồ sơ, như thế thì họ mở ra sẽ biết được ngay trong đó gồm những giấy tờ gì, theo thứ tự nào.

Khi làm xong application, lúc nhét vào phong bì xong, thì phía bên ngoài phong bì cũng nên làm 1 tờ giấy dán phía ngoài phong bì. Nội dung của tờ giấy bao gồm các thông tin kiểu như sau:

HSP Huygens Programme
    Application Package
    (Dossier Number: XXX )

Applicant Name: XXX
    Date of Birth: XXX
    Nationality: XXX
    Email: XXX
    Mobile: XXX

Please email me to confirm once you receive this package. Thanks!

Tác dụng của tờ giấy này: khi họ nhận được hồ sơ của bạn, mở ra là biết ngay đây là hồ sơ gì, ID tương ứng của thí sinh này là bao nhiêu--> chuyển đến bộ phận tương ứng luôn mà chưa cần phải mở gói hồ sơ ra. Đến chỗ bộ phận xử lý hồ sơ, họ mở phong bì ra và nhìn thấy ngay checklist của bạn-->họ hiểu được luôn cái logical order các giấy tờ của bạn mà không phải confusing đọc từng loại giấy tờ xem đó là cái gì--> quick processing.

Tác dụng của câu cuối cùng là để remind họ nếu có nhận được hồ sơ thì email cho mình để mình yên tâm.
  7. climax

climax Thành viên mới

Cách của anh rất khoa học ạ. Cảm ơn anh đã chia sẻ @};-
  8. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Form của 1 bạn Bách khoa TP.HCM chia sẻ bên VietPhD:

Hình như form này xác nhận rank thạc sĩ thì phải, cử nhân biến tấu đi 1 chút.
  9. October14

October14 Thành viên mới

Thanks chị Rome:x

Cả nhà không có ai trả lời giúp em vụ xin chứng nhận công tác của sếp ạ. Lúc em làm hồ sơ nộp cho EM có cần chứng nhận này không ạ? Em cám ơn cả nhà trước nhé.:)>-
  10. climax

climax Thành viên mới

Mọi người cho em hỏi nên dịch và công chứng tiếng Việt sang tiếng Pháp ở đâu thì tốt ạ?
    Khóa học em apply đòi bằng và bảng điểm tiếng Pháp :(