1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ERASMUS MUNDUS 2011 (danh sách winners trong spreadsheetgoogle trang 68)

Chủ đề trong 'Du học' bởi hungk9, 09/08/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. nana17

nana17 Thành viên tích cực

Tớ thấy mọi người bảo ra cổng đại học Hà Nội ở Thanh Xuân ý ấy ạ, tiếng Pháp dik ở đó cũng được, cách đây mấy năm là 60k cả công chứng và dik, giờ ko biết thế nào, ấy thử nghía qua xem nhé
  2. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@October14 Anh không biết em apply ngành gì, nhưng có thể thay sếp em vào 1 trong 2 thầy cô (nghĩa là không nộp quá LoRs người ta yêu cầu), với điều kiện:
    - Sếp em làm việc khá trực tiếp với em, để có thể có những nhận xét (nghe có vẻ) đúng về em. Những nhận xét này phù hợp với chương trình em apply về chuyên môn, về kinh nghiệm, hoặc ít nhất về kỹ năng.
    - Sếp em có chuyên môn phù hợp với chương trình đó, và nếu là Master về nghiên cứu, thì sếp em nên có uy tín, ít nhất là với VN.

Em cân nhắc 2 điểm này của sếp với 2 thầy cô kia nhé.

Việc "chứng nhận" sếp em kiểu này thì cũng giống với 2 thầy cô của em, nghĩa là kiếm được phong bì có dấu của công ty em thì tốt, còn không thì trong LoR nêu chức danh, chức vụ, contact của sếp em thôi. Người ta chắc sẽ kiểm tra ngược lại (gọi điện hoặc thông thường nhất là viết mail đến địa chỉ của sếp hoặc yêu cầu sếp upload LoR/gửi từ email/gửi trực tiếp, chứ không phải em gửi). Dạo này các trường của châu Âu có vẻ không tin SVVN trong khoản này, nên thường kiểm tra ngược như thế.
  3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

(Cut and paste hộ jesuisbanal)

Các bạn SV, cựu SV, giảng viên, nghiên cứu viên ở tất cả các ngành thuộc đại học BKHN, ĐH Cần Thơ, ĐH Huế, ĐHBKtpHCM có thể apply học bổng Erasmus Mundus External Cooperation (gọi tắt EM2, để phân biệt với EM1 như hiện tại), tất cả các bậc học:

Undergraduate, Master student, PhD Student, Researcher. Chỉ tiêu khá nhiều, đặc biệt đối với trường ĐHBKHN

- Phần lớn SV (Under->PhD) sẽ được double degree (của trường tại VN và 1 trường tại châu Âu). Có khá nhiều trường ĐH danh tiếng của châu Âu tham dự 3 chương trình này. Có thể toàn thời gian sẽ ở châu Âu, có thể học bán thời gian ở châu Âu, bán thời gian ở trường VN.
    - Học bổng cao: 1000EUR/tháng với Under, master; 1500EUR cho PhD student; cao hơn cho Research. Miễn học phí. Có vé máy bay khứ hồi từ VN và bảo hiểm.
    - Thường start từ tháng 12, deadline tháng 2-3. Tháng 8-9-10 sang châu Âu học.

http://www.lotus.ugent.be/index.asp
    http://www.em-euroasia.org/
    http://www.bridging-the-gap.eu/en/ại

Theo mình quan sát profile thì có nhận xét ban đầu là các học bổng này không cạnh tranh như EM1, và cũng ít người biết, đối tượng lại chỉ có một số sinh viên/cựu SV/giảng viên của một số trường. Tuy nhiên, ngành học thì không hạn chế.
  4. October14

October14 Thành viên mới

Thanks anh Jesuis và chị Romes:x

Hôm trước em về trường Bách Khoa, em cũng đọc thấy thông tin này. Đúng là vấn đề này em đang còn lăn tăn. Hai EM này là khác nhau hả chị? Nếu em appy EM 2 này và cả EM1 thì có bị tính vào quota (chỉ được apply tối đa 3 courses của EM ko ạ?). Ngoài ra, em phải nộp hồ sơ qua trường BK ạ?Liệu hồ sơ em có được gửi tới chương trình học bổng này ko hay còn phải xét duyệt (vì em ko làm việc tại trg, em chỉ là cựu sinh viên thôi ạ, thế này em sợ em bị thiệt thòi trong xét duyệt:P)
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    http://www.hut.edu.vn/web/vi/thong-...S/content/1236378?redirect=%2Fweb%2Fvi%2Fhome

Em gửi thêm thông tin cho cả nhà tham khảo..có ai học cùng BK thì ới em với nhé..hihi
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Thanks anh..Em đã hoàn thành hai LOR của thày cô rồi ạ..Như anh nói thì em sẽ không xin thêm LOR của sếp nữa..vì dù gì, em cũng sợ sếp nghĩ em ko làm lâu dài, có cơ hội là chăm chăm đi học thôi..hik
  5. climax

climax Thành viên mới

6. namzin86

namzin86 Thành viên mới

Mình vẫn đang ở trường BK đây, ko biết có xơ múi gì hok? không tìm thấy course cho ngành ICT mấy :-?
  7. lananh85

lananh85 Thành viên mới

Năm nay mình định apply EMTTLE để học luật, ko biết có bạn nào cùng chí hướng ko nhỉ? Tớ chỉ được có bằng khá ĐH, thành tích cũng chẳng có gì nổi bật, chẳng hiểu có ăn thua gì ko đây...Thấy dân tình bẩu EM toàn cao thủ, định apply bao lần mà vẫn chưa dám...
  8. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chị Rome đã tạo một topic riêng cho EM2. Vì đối tượng, cách apply của EM1 và EM2 khác nhau nên mình nghĩ các bạn bàn về EM2 thì có thể qua bên kia.
    Mình sẽ trả lời câu hỏi của các bạn theo những gì mình biết.

@October14 Hai chương trình khác nhau, nên bạn không phải lo lắng đến quota.

@Namzin86 ICT thì ít nhất trong bridging-the-gap có.
  9. daovietdkvd

daovietdkvd Thành viên quen thuộc

Sao học bổng Erasmus lại kô có Public Health nhẩy? Chỉ có 2 khoá là European PH và International Health. Học cái này ra về sợ ko tìm được việc ở Việt Nam mất. Nếu có ai cùng ngành xin chỉ giáo giùm. Thanks.
  10. EUsymphony

EUsymphony Thành viên mới

Ra VHD 197 Bà Triệu - Lành nhất mà đỡ phải nghĩ nhiều và thực tế có nhiều bạn đã "thành công" rồi! Chỗ Thanh Xuân dễ nhầm đi lại mất thời gian và nhiều cửa hàng mới chất lượng không biết đâu mà lần! [:D]