1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Erasmus Mundus 2012 (profile applicants, mainlist trong spreadsheet trang 53)

Chủ đề trong 'Du học' bởi JaSonGosling, 27/06/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ce_fahrienheit

ce_fahrienheit Thành viên mới

2. mercuryTran

mercuryTran Thành viên mới

Cho e hỏi câu chuối tí, 2 trường đh Ustrecht & Leiden của Hà Lan có thuộc diện EM ko ạ? E học luật nên sợ sẽ khó xin hb, vì luật e thấy chỉ có Fullbright & EM, & những trường khủng, có a/c nào từng apply thàng công luật 2 hb này ko ạ? E thấy yêu cầu cho GPA & IELTS cho luật thường phải cao hơn những ngành khác, & hb cho luật cũng ít nên theo a/c e có nên apply vào những trường top ko?
  3. Mamarazzi123

Mamarazzi123 Thành viên mới

Chào anh/chị,

Em đang tìm hiểu thông tin và chuẩn bị hồ sơ để apply học bổng EM 2012. Em dự định apply cho khoá học Global Studies. Không biết có anh/chị nào ở diễn đàn đã từng apply/được học bổng cho khoá học này không ạ? Em thấy trong website của trường yêu cầu thế này: "The applicants from Vietnam are requested *****bmit an ad***ional certificate from Akademische Prüfstelle Hanoi (APS)". Không biết certificate đó là gì và quy trình xin nó như thế nào anh/chị nhỉ?

Em mới tốt nghiệp chuyên ngành Quốc tế học, lần đầu tiên apply hb nên không biết profile của em thế này có "xơ múi" gì được không
    GPA: 3.48/4 (ranked first)
    IELTS: 7.5
    Em không có công trình nghiên cứu gì cả nhưng có tham gia ******** nguyện cho các hoạt động xã hội của một số NGOs và cũng có một ít kinh nghiệm làm việc.

Cảm ơn anh/chị nhiều ạ!
  4. misslave

misslave Thành viên mới

APS là test về trình độ học vấn của Đại sứ Quán Đức, chắc course học của ấy có trường ở Đức nên người ta yêu cầu. APS chỉ dành cho 3 nước Việt Nam, Mông Cổ, Trung Quốc. Ấy có thể sang German Club để tìm hiểu kĩ hơn về APS. Nói chung đã có tiếng Anh thì đơn giản. 31/8 là deadline để nộp hồ sơ thi APS cho ĐSQ nên đọc dần đi là vừa. Link về Bộ phận kiểm tra trình độ học vấn APS nhé : http://ttvnol.com/gc/1278498.
    viel Glück ^^.
  5. HopLinh

HopLinh Thành viên mới

Em chào các anh chị ạ!Em muốn hỏi là em có thể apply học bổng EM khi chưa có bằng tốt nghiệp được không ạ?Hy vọng mọi người giải đáp giúp em!
  6. bachelorhn

bachelorhn Thành viên mới

Nhiều khoá cho phép SV năm cuối apply EM, miễn là khi nhập học bạn có cái bằng tốt nghiệp xuỳ ra cho người ta là được rồi [:D]
  7. superfox

superfox Thành viên mới

Các anh chị ơi ... :-??
  8. maiphuong225

maiphuong225 Thành viên mới

Về quy đổi số tín chỉ ra ECTS thì bạn thử hỏi trường bạn xem họ có tờ giải thích hệ thống tính điểm của trường không.
    Mình thấy trong "Letter of Explaination about education and grading system" của trường mình (Ngoại Thương) trước đây thì họ có nói quy đổi là 1 cre*** ở FTU bằng 1.5 ECTS. Nghe có vẻ rất ưu ái cho trường mình =)) (đây là tờ giải thích từ ngày xưa nhé) :) Giờ thì bỏ câu đấy rồi nhưng mình vẫn giữ vài tờ photo. Khi nào bị thiếu tín chỉ theo cách tính thông thường thì sẽ lôi ra để nhân lên cho đủ :P
  9. Kentville

Kentville Thành viên tích cực

Bạn cứ viết mail sang cho người điều hành chương trình hỏi rõ hơn. Rồi hỏi là nộp sau có được ko.

Những ai học ở VN, TQ, Mông Cổ đi sang Đức học đều đòi cái này cả trừ khi có học bổng :P
    Mục đích của APS là xác thực trình độ học vấn, bằng cấp. Trong trường hợp bạn đã được học bổng thì chẳng cần bên DSQ xác thực làm j nữa. Vì thế mọi người đều viết mail nói là nộp sau cả, rồi chờ kết quả EM. Nếu được học bổng thì cũng có căn cứ để xin visa rồi, ko thi APS làm j. (Những ai đi học tự túc ở Đức, kể cả trường bên Đức k đòi APS nhưng sinh viên ko có APS, DSQ Đức tại VN vẫn k cấp visa cho)

Nếu chương trình của bạn người ta nhất quyết phải gửi kèm thì bạn phải chuẩn bị hồ sơ APS bây giờ. 1 năm chỉ có 2 lần phỏng vấn, hạn 31/8 thì phỏng vấn vào tháng 11, hạn 28/2 thì phỏng vấn vào tháng 5. Nhưng đã là dân xin học bổng thì chẳc chẳng ai đi thi cái APS trc này làm j, tự nhiên mất 110usd thi APS mà ko chắc có vào đc shortlist hay ko
  10. joejoe16

joejoe16 Thành viên mới

Em cũng nhăm nhe học bổng này từ mấy năm trước rồi, tháng 2 vừa rồi chưa có bằng cũng apply thử EMTLF nhưng tạch, năm nay đang rục rịch viết SOP rồi đây :)) Em muốn hỏi cái LOR em xin từ đầu năm, không biết có phải xin lại không nhỉ, và hội đồng chấm của từng course là khác nhau chứ, kẻo cùng 1 LOR nộp vài course có sợ bị người ta đánh giá k ạ TT.TT

Thêm 1 điều em hơi băn khoăn nữa là IELTS có dc đánh giá cao trong phần xét tuyển k nhỉ, em dc 7 nhưng speaking and writing lại chỉ dc 6 nên rất hoang mang :-<