1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Fan Mùa Hạ (Cát Cát - Sín Chải) Lịch trình FAN Tr50 ( Trekking 1 - Tam Đảo Tr14-17, Trekking 2 - Tam

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi xadieu_2000, 14/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thino015

thino015 Thành viên mới

@all : về cái vụ Thung Nai trước nhé : Tình hình rất chi là tình hình bởi vì ..
    1. Anh Điêu bận ko đi dc, A cường đi công tác đến tận lúc nào em cũng chả rõ.... lại thêm táo nhà em lại là Táo Bón .... Bác hồ mí cả anh Tuấn thì không thấy sủi tăm... Vợ chồng Uyên Miên thì tha phương cầu thực choooooooôo neeeeeeeeeeennn....
    Rất có thể :
    Vụ Thung Nai sẽ là các chị em tự sướng với nhau :D --- em mi'' chi. Bu` Be? da~ thong'' nhat'' ke? ca? co'' hai chi em cung~ xach nhau di vo^ tu+.... ne^n moi. nguoi` yen tam la` thu 7 chu nhat tuan toi kieu gi thi kieu ke hoach Thung Nai cung dduoc thuc hien.
    Chi tiết thì cũng chả có gì lắm vì nó gần không ý mà : 90Km
    dự kiến chi phí : 250k
    Xuất phát : Chiều thứ 7 - 2h - Tập trung ở pico pờ la dza đường Nguyễn trãi ...
    6h đến Thung Nai -- nghỉ ngơi ăn tối .... đêm ngồi thuyền uống rượu ngắm trăng 30 va` nghe chuyen. ma Nguyen Ngoc. Ngan hu'' hu'' hu''
    Sang chu? nhat. day. di tham dong... Ba` ???/ _ dda~ dc. xep hang. quoc'' gia ---- di thuyen luon. vong quanh ho` ( em doan'' the'' ) ..dien~ dei^n dao? show hang` ho. ....
    Trua nghi ngoi -- chieu 2h xuat phat ve Ha Noi
    Lich trinh em viet la em tham khao qua may lan di chem gio''''''''''''''''''. Ai di nhieu co kinh ..... nghiem roi` thi e*** cho no'' ro^m ra????? . Thung Nai nghe do^n` la` dep. lam'''''''''' mi'' di nghi duong~ la` chuan? cua? chuan?????
    Hy vong. moi nguoi thu xep'''''' di dc. cho no'' hay
    Coá gìe thì tối nay chúng ta lại bóng bàn tiếp nhé .
    @all phát nữa : Chị Linh lợi tiểu, chi. Hà , Choen .... dập dòm kinh cực... đến 200% là đi ý . Táo 2 nhà em cũng đi ... ô hô đông ra phết .....
  2. mousentl

mousentl Thành viên quen thuộc

Nở ơi, cho chị join vụ Thung Nai với. Đang rủ rê thêm xế, nhưng cũng chưa sure đc. Tình hình là bác ý nhà chị chỉ muốn đi một ngày chủ nhật thôi (em xem có thể điều chỉnh kế hoạch được ko?). Mà xế nhà mình đâu hết rùi, lên tiếng đi chứ, để chị em bơ vơ thế này hử???
    @lamlinhtieu: vụ Miss CC-SC là do tự chị nghĩ ra hay nghe ai thầy dùi thế? Cơ mà ai thuộc thành phần Ban giám khảo đấy? Cho em join vào ban bệ này với, đảm bảo vô tư, trung thực (bác nào muốn trúng giải thì quà cáp trước đi nhé...hơ...hơ )
  3. mousentl

mousentl Thành viên quen thuộc

MỘT VÀI CẢM NHẬN NHÂN CHUYẾN LEO FAN
    Thấy chị Linh lợi tiểu và bạn Midorinhi (màu xanh lá cây) pót bài hay quá nên em cũng xin bon chen một vài cảm nhận. Chỉ là những cảm nhận rất riêng, không đại diện cho ai ngoài em cả, tuy nhiên nếu trong lúc tang gia bối rối (ý quên, trong lúc cảm xúc dâng trào), nếu có trót lỡ động chạm đến ai thì mong bà con cô bác thông cảm lượng thứ.
    Cho đến bây giờ, có thể nói kinh nghiệm fượt của em chỉ là con số 0 (kể cả sau chuyến leo Fan này). Từ thuở cha sinh mẹ đẻ đến giờ, chuyến đi xa nhất của em chỉ là vào TP.HCM. Tất nhiên là đi một mình, ở một mình, nhưng lúc đó trong đầu em còn chưa manh nha fượt là gì nên chuyến đi đó kể cũng tiếc là không trải nghiệm được gì nhiều.
    Tuy nhiên, có thể nói đó là tiền đề quan trọng để em thấy rằng mình cũng có chút khả năng đi xa (không nhớ nhà, không khóc nhè mè nheo, không kêu khổ, có thể thích nghi với hoàn cảnh mới ở một mức độ nhất định).
    Còn chuyện leo Fan là bắt nguồn từ cái ảnh avatar của con bạn em trên Y!M. Thấy cái ảnh lạ, em hỏi nó và nó bảo là chụp khi leo Fan tháng 4 năm ngoái (nó có mẹt trên đỉnh Fan vào 2/4/08). Tò mò, em hỏi thêm và nó nói cho em đủ các thứ địa danh nghe lạ hoắc (Trạm Tôn, Cát Cát, Sín Chải?). Lúc đó hỏi cho biết vậy thôi chứ chẳng biết bao giờ mình mới làm chuyến leo Fan hoành tráng như nó được (bây giờ thấy rằng mình có thể làm nhiều chuyến hoành tráng hơn). Rồi sau vụ Tết Âm lịch, thấy buồn buồn như con chuồn chuồn vì nghĩ rằng mình đã ngần này tuổi đầu, cứ ăn chơi lông bông (ý quên, cứ ru rú ở nhà) thì quả thật cuộc đời bế tắc quá, em vào ttvnol tìm mấy chuyến đi trên box du lịch. Lúc đó cũng có nhiều nhóm leo Fan, em chọn nhóm của bác Điêu (vì thời gian đi vào dịp Giỗ Tổ 10/3 thích hơn là đi vào dịp 30/4, mặc dù đi vào dịp 10/3 em bị thiệt hại kinh tế do fải nghỉ làm vài ngày. Đi vào 30/4 đông như trảy hội, hàng họ đụng nhau ầm ầm, mà em chúa ghét bị đụng hàng). Hơn nữa, sẵn đang máu, đã quyết định là fải đi luôn. Em đăng ký cái rụp, cũng không suy nghĩ gì nhiều. Còn một lý do nữa là em thấy cái topic của bác Điêu có vẻ hoành tráng hơn các nhóm khác (đây lại là cái bệnh chuộng hình thức cố hữu của em). Do không có kinh nghiệm gì + sức khỏe hạn chế nên mấy lần trek triếc em đều về cuối đoàn. Tuy nhiên, điếc không sợ súng (mà sợ cái gì nhỉ???), em bước vào hành trình chinh fục đỉnh Fan với một tâm trạng thoải mái (biết chắc là mình lại về cuối đoàn thì còn lo lắng nỗi gì nữa).
    Ngày đầu suôn sẻ, thời tiết đẹp, tâm trạng đang còn phấn khích. Theo lời của guide và porter, nếu cứ giữ tốc độ leo này thì có thể rút ngắn được thời gian leo núi, lên đỉnh Fan sớm, về sớm, có thêm thời gian ăn chơi đập phá ở Sa Pa (nghe đã thấy thèm rùi, ực?ực? Gì chứ khoản ăn uống đập phá, em cũng máu lắm). Thích nữa là các bác porter khen đoàn mình đi khỏe (trong đó có em nữa nhé, mà công nhận là ngày đầu em cũng chưa đến nỗi bết sết lết lắm nhỉ???) Thế nhưng trời chẳng chiều lòng người, từ rạng sáng ngày thứ 2, trời mưa như trút. Đứng trong lều mà không biết phải đặt chân vào đâu, nước lạnh như băng, đồ đoàn mang theo gần như ướt sũng. Ôi cơn mưa rừng nhiệt đới từ thuở hồng hoang tràn về !!! (nói thế có quá không các bác nhể???) Mưa này ở Hà Nội thì đảm bảo sau 2 tiếng đồng hồ, phố Thái Hà sẽ ngập thành sông chứ chẳng chơi. Mưa lại đúng lúc mọi người đang say giấc nồng, không được báo trước, chẳng kịp chuẩn bị gì cả, ông trời chơi khăm thật. Lúc đó em nghĩ chẳng biết là mưa to dư xế lày thì đi dư xế lào, mà ngồi chờ mưa tạnh thì cũng không được, có chỗ nào khô ráo đâu? Ngồi lại chết cóng àh, đi thì may ra còn ấm người lên. Lịch đã fix rồi, lại fải lên đường thôi (Thú thật là lúc đó em cũng hơi hận bác Điêu, lý do gì mà mình lại phải từ bỏ chăn êm nệm ấm ở nhà để chạy theo ?otiếng gọi nơi hoang dã? của bác ý dấn thân vào chốn này?). Ừh đi thì đi, lại triết lý theo kiểu điếc không sợ súng ý mà. Vậy là băng mình đi trong mưa rừng, đoàn cứ lầm lũi đi. Đám cứ đi? đám cứ đi? (Số đỏ - Vũ Trọng Phụng). Liên tưởng đến đoàn người tị nạn hay đi đày gì đó. May quá, đi được một lúc thì trời cũng hửng dần, đến khoảng hơn 10h hay 11h kém, trời tạnh mưa hẳn (em không nhớ chính xác, mà cũng chẳng ai xem giờ cả. Đi như thế này thì gần như không sờ đến cái điện thoại và đồng hồ vốn là vật bất ly thân thường ngày). Lại nhóm lửa, hong đồ. Thêm vài lần như thế cho các ngày sau, đến mức nó trở thành nỗi ám ảnh của em, cứ hạ trại là lại nhóm lửa hong đồ. Không dám đi đâu xa cái bếp lửa (lý do củ chuối lắm ạh: em không mang theo đôi dép lê nên phải ngồi thiền chờ hong khô mới dám nhấc mông đứng lên). Đôi dép lê nhỏ bé thế nhưng sao có sức mạnh vậy cà? Đến mức sau chuyến đi này, em rút ra một kết luận: nỗi ân hận lớn nhất của (đời) em là không mang theo đôi dép lê (really???) Có bác nào cũng suy nghĩ như em không nhỉ? Nếu không, em xin pót tặng bài thơ ?oĐôi dép? (tất nhiên ko phải em sáng tác mà chỉ là cóp nhặt lại). Bài thơ khá dài, không thể pót ở đây, thành xi-pam mất. Hỏi xin ý kiến mod Điêu, nếu cho phép thì em sẽ pót ở bài sau.
    Quay trở lại chủ đề chính. Đoàn chúng ta mới đi được đến ngày thứ 2. Theo ý kiến của em thì ngày thứ 2 là ngày mệt nhât, chặng đường cũng dài nhất (có chính xác ko nhỉ?, tuy nhiên em ko tính bằng số ki-lô-mếch mà tính bằng cảm nhận của mình về sức lực bỏ ra). Chắc cũng phải vất vả thật nên bạn Chen và Nga mới bị cảm và ốm như thế. Có điều sức trẻ 17 (chít nhầm rồi, bao nhiêu ý nhỉ 2 bạn?) bẻ gãy sừng trâu, nên chỉ sau 1 đêm ngủ nghỉ, 2 con t?r?â?u lại sung sức trở lại. Nói nhỏ thêm là ngày thứ 2, đúng như lời khuyến cáo trước đó của bác Cường, em suýt nữa thì ngủ trong rừng vì về muộn. Thấy tội anh guide quá, phải soi đèn cho em đi trong đêm. Về đến lều, chỉ muốn lăn quay ra, nhưng lại, ôi thôi? nỗi kinh hoàng mang tên ?ohong đồ?. Đến mức cơm cũng chẳng muốn ăn, vậy là ?othà đói chứ không chịu ướt? (mà chính xác hơn vẫn là tại vụ dép lê, đợt ni về mua 10 đôi đi cho thỏa những ngày không được đi dép lê? ặc? ặc?). Đêm ngày thứ 2, do mọi người về muộn hơn và cũng mệt, lại cảnh giác với cái kiểu thời tiết thất thường của núi rừng sơn cước, nên mọi người không bài bạc chè chén nữa mà bảo nhau đi ngủ sớm. Vậy tính ra trong cả chuyến đi chỉ được đêm đầu tiên là thảnh thơi ngắm trăng, nướng cá uống rượu và bài bạc. Vụ này thì phải cảm ơn Chen và Bắc, nhờ nó mà mọi người được chiêu đãi bữa phở sáng hôm về đến HN.
    Thêm một đêm trên núi, nhưng lần này nhờ sự cảnh giác cao độ của mọi người và chắc ông giời cũng thương tình cho mưa muộn hơn nên mọi người không phải chịu cảnh ngủ trong mưa nữa. Sáng dậy sớm, chuẩn bị đồ đoàn xong xuôi, trong lúc đang ăn sáng thì trời mới mưa. Ô là la, lần này mưa cũng mặc, đỉnh Fan đã rất gần rồi. Ăn xong vội vã lên đường, chặng đường cuối cùng dẫn tới đỉnh Vinh Quang. Lại băng qua biết bao con suối. Mưa làm nước suối lên cao, nhiều đoạn chảy xiết. Lúc này thì 1 tất ni-lông chứ đến 10 tất ni-lông cũng không chống chọi nổi với dòng nước xiết và lạnh buốt. Nước bùng nhùng trong giày, mỗi bước chân như đeo đá. Thèm ước cảm giác được ngồi nghỉ lại, dốc nước trong giày ra cho bớt nặng, Nhưng mưa vẫn như trút, và đoàn người cứ đi. Nhóm đầu tiên lên đỉnh Fan lúc mấy giờ em cũng không rõ, nhưng lúc em lên đến nơi (khoảng 10h sáng) thì các bác cũng chuẩn bị xuống rùi. Tiếc là không có cái ảnh chụp tập thể trên đỉnh Fan. Lại còn màn mở sâm-panh và vẫy cờ nữa chứ. Tiếc hùi hụi? hứt? hứt? (hơ mà cho em hỏi nhỏ: số phận của chai sâm-panh đó thế nào rồi ạh?)
    Chặng đường về thì thảnh thơi quá rồi. Đường dễ đi hơn hẳn, lại không bị thúc ép về thời gian nữa. Mọi người tha hồ dừng chân ngắm cảnh chụp ảnh. Đến lúc này mới được show hàng thì máy ảnh hết pin, nhục quá thể... Nhưng thôi, bỏ qua mấy cái chuyện lẻ tẻ này, bỏ qua hết những nỗi vất vả khó nhọc, những lúc chân không muốn bước đi (mà có bạn nói rằng: ?ochúng ta có khác gì con lừa đau khổ vì tải nặng không?? (hình như là bạn Fương Bác Hồ phát ngôn câu này, em chỉ thêm mắm thêm muối chút thôi), bỏ qua những cơn mưa rừng, bỏ qua tất cả và bỏ qua? để thả tâm hồn vào trời mây. Cảnh đẹp quá các bác ạh !!! Thật ra cảnh chỗ nào cũng đẹp. Chặng đường đi cũng đẹp, về cũng đẹp, mỗi cái đều có nét đẹp riêng. Sở dĩ vừa rồi em không nói gì về cảnh đẹp để dành bây giờ mới nói.
    Cơ mà bàn về cảnh đẹp thì không gì bằng show ảnh. Tiếc là em chẳng chụp được nhiều, đành nhờ ảnh của các bác nói hộ.
    Màn 2: show ảnh (xin mời tham khảo các bài khác có ảnh)
    Hơ hơ, mới sơ qua vài cảm nhận mà cũng khá dài rồi nhể. Còn biết bao điều muốn nói, xin hẹn ở các bài sau.
    (to be continued)
    Chào thân ái và quyết thắng !
    Được mousentl sửa chữa / chuyển vào 22:56 ngày 15/04/2009
    Được mousentl sửa chữa / chuyển vào 22:59 ngày 15/04/2009
  4. lamlinhtieu

lamlinhtieu Thành viên mới

THÍ SINH CÓ MÃ SỐ 001:
    Tên thường gọi: Thị Nở
    Biệt danh: Lính thủy đánh bộ
    Câu nói ưa thích: Chuẩn men! (Nhiều người nói câu này nhưng nghe Thị Nở phát ngôn thấy ?ochuẩn men? nhất)
    Tiêu chuẩn chọn người yêu: Trước đây điều kiện cần là phải chinh phục đỉnh FAN. Sau chuyến leo FAN lần này, bổ sung thêm điều kiện đủ là phải leo FAN bằng đường Cát Cát ?" Sín Chải
    Ấn tượng nổi bật: Tiếng cười như chuông ngân, ai mới nghe không quen khéo bị thủng màng nhĩ
    Khả năng nổi trội: Tiềm ẩn nhiều yếu tố để trở thành Lãnh tụ
    Thông tin thêm: Một tâm hồn nhạy cảm, đa cảm, thương người già, mến trẻ nhỏ:
    và cũng không kém phần đa?. tình (đến giờ vẫn đang phân vân không biết mình yêu TÁO nào hơn, hô hô)
  5. lamlinhtieu

THÍ SINH MANG MÃ SỐ 002:
    Tên thường gọi: Bù Bể
    Biệt danh: Thị Toét (Tìm mãi chả thấy cái ảnh nào mà không toét miệng cười cả)
    Câu nói ưa thích: Xõa đê !!!!
    Ấn tượng nổi bật:
    + Nụ cười xoáy tít, tươi trẻ và hồn nhiên đến độ truyền cảm hứng cho người khác.
    + Người dũng cảm nhất, bám trụ trên đỉnh FAN lâu nhất, chân tay miệng đóng băng rồi mà vẫn nhào vô chụp ảnh
  6. lamlinhtieu

THÍ SINH MANG MÃ SỐ 003:
    Tên thường gọi: Maita
    Biệt danh: Phụ nữ ba đảm đang
    Lời bình: Tất cả các biểu hiện của thí sinh này cho thấy tiềm năng rất lớn để trở thành người mẹ hiền, vợ thảo. Ta thấy cô làm việc không ngơi tay, từ giặt giũ, phơi phóng quần áo:
    Đến lên rừng hái quả nuôi chồng, nuôi con:
    Rồi không quản ngại khó khăn học thêm món đan lưới bắt cá để cải thiện, tăng gia sản xuất.
    Thật đáng khâm phục! Độc giả còn chần chờ gì nữa mà không bình chọn cho cô?! Nhớ nhé, mã số của cô là 003 !!!
  7. lamlinhtieu

Tạm thời thế đã. Mạng lởm, up được ảnh vã cả mồ hôi hột !
    Ah, giữ đúng lời hứa, tớ vote cho Maita nhé :)
  8. xadieu_2000

xadieu_2000 Thành viên mới

Để cổ vũ tinh thần đi Thung Nai của mọi người tớ post cổ vũ:
    Khúc Sông Đà. Đoạn này là đẹp nhất, bao giờ vào Hòa Bình mình cũng ngắm đoạn này một lúc:
  9. Midorinhi

Midorinhi Thành viên mới

Hờ hờ, em đề nghị là ban tổ chức có giải cho người đề cử và đăng lời bình hay nhất nữa nhé!
    Còn về phần bình bầu, cả nhà từ từ hãy bình chọn nhé, đợi trưa nay em post thêm mấy nường nữa, lúc đó đông vui tha hồ mà lựa chọn.
    @ anh Điêu: anh lạc đề quá đi mất, nhà mình đang bàn chuyện thi Mít mà anh.
    Dù sao, em cũng ủng hộ kế hoạch đi Thung Nai và đề đạt nguyện vọng là nhà mình sẽ tổ chức đi vào rằm tháng 4 (tức ngày 9/5/09). Cả nhà thu xếp thời gian đi nha.
  10. Cheetah_on_chase

Cheetah_on_chase Thành viên mới

Em Mai trông xinh nhưng tướng vất vả.
    Vất vả ngay từ cái dáng đi tất tả.
    Em Ng thì như con hổ lửa, chả phải kiểu phụ nữ mình thích <-- no vote for her.
    Em Ph còn hơn cả em Ng <-- of course no vote.
    Mình vote cho em ong_bau [​IMG]