1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Friends'Club ( Halloween party \:D/ 27/10 )

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi FsClub, 23/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minhtrang86_vn

minhtrang86_vn Thành viên mới

Mình trả lời cho topic này: http://ttvnol.com/english/1327184

Cậu bé Long này làm mình nghĩ đến một thành viên tên là _L_ cách đây vài năm. Có 1 điểm chung giữa hai người này là sự nhiệt tình và lòng nhiệt huyết muốn xây dựng một câu lạc bộ tiếng anh – và hơn nữa, thực sự - là chỉ vì mục đích chung là học tiếng Anh chứ không phải mục đích sâu xa nào khác

Trao đổi vài ý kiến, hy vọng giúp đỡ được em trong thời gian tới
    1. Không hỏi thẳng trực tiếp vấn đề như vậy tới mọi người, vì những bất lợi sau:
    • ảnh hưởng tới uy tín của club ( người ngoài sẽ đưa ra câu hỏi tại sao club lại rơi vào tình trạng này, ban điều hành ra sao, và hoạt động hiện giờ như thế nào? Các thành viên chủ chốt đi đâu hết rồi)
    • sẽ mất lượng thành viên đáng kể ( do nhận thấy rằng MC đồng thời cũng chính là chủ tịch câu lạc bộ còn quá non trẻ trong việc điều hành 1 câu lạc bộ)
    2.Mọi vấn đề liên quan đến thông tin riêng của một câu lạc bộ không nên post trực tiếp trên diễn đàn

3. Key members cho club
    a. Tập hợp các key member cũ, nêu rõ hiện trạng vấn đề, đồng thời cùng nhau đưa ra phương hướng giải quyết - Buổi tập hợp này không nên mang thiên hướng đả kích nhau hay chỉ trích chủ tịch cũ và chủ tịch mới
    - Buổi tập hợp này nên có một kế hoạch cụ thể, ít nhất chủ tịch phải xác định được 4 thành viên cốt cán của câu lạc bộ
    b. Kêu gọi key member mới – hiển nhiên phải trao cho họ cái lợi mà họ có được khi họ làm key member (cách làm thế nào có thể tham khảo qua cuốn Đắc Nhân Tâm do Nguyễn Hiến Lê dịch)

4. Quản lý các keymembers: câu hỏi thừa, vì chủ tịch sẽ là người quản lý

5. Nguồn viết cho chương trình - Về cơ bản, một số thành viên như jungleboy, mr.tranhoan, storm,…đã đưa ra rất nhiều gợi ý về nguồn chương trình
    - Về mặt nội dung, đa phần các topics đều giống nhau, chỉ xoay quanh 1 chủ đề nhất định,nên Long có thể biến tầu và trình bày các topics theo cách khác nhau. Tuy nhiên, điều cốt lõi là MC thể hiện chương trình như thế nào? và hướng sự tham gia của mọi người vào trong hoạt động nói ra sao

Một số nhược điểm cũ của các câu lạc bộ tiếng anh nói chung

• MC Chưa tạo lập được mối quan hệ với các thành viên để xây dựng thành viên cốt cán
    • làm topic và duy trì câu lạc bộ có thiên hướng cầm chừng và cẩu thả
    • không đưa ra một kế hoạch hay một chương trình cụ thể để phát triển trong một thời gian dài
    • các buổi sinh hoạt chỉ mang tính chất chạy cho qua thời gian, đối phó, không nhằm mục đích trao đổi
    • MC thiên về xu hướng thể hiện tài năng của mình chứ không phải là trao đổi với mọi người. Lưu ý là người học Tiếng Anh là những người đi theo xu hướng chưa biết gì, khi họ chưa biết thì nên chỉ cho họ cái họ sẽ học là gì và học như thế nào, tại sao phải học nó. Chứ không phải đây tao giỏi này, chúng mày thấy tao chưa.

Lưu ý: để xây dựng lại một chương trình và kế hoạch cụ thể cho một câu lạc bộ đòi hỏi rất nhiều nỗ lực, kiên trì và cả mặt thời gian của chủ tịch. Nên nếu Long thực sự tâm huyết với nó thì cố gắng nhé, còn nếu cảm thấy sức mình có hạn, trong khi ai cũng muốn đòi quyền lợi cho mình, rồi ai cũng muốn tìm một người để đổi lỗi, thì em nên tạm dừng club một thời gian. Đôi khi một khoảng thời gian rỗng cũng sẽ làm bước đệm để FsC có thể bật dậy

Dạ vài dòng chia sẻ ạ.(haiz...mềnh ghét xí xớn kiểu này :((:((:(()
  2. milkablack

milkablack Thành viên mới

Anh không thuộc biên chế của FsC nhưng là bằng hữu thân thuộc nên a có vài ý kiến thế này: đoạn này trả lời cho Trang beo (sắc) xinh đẹp:
    - Anh theo dõi sau sự chuyển giao của Hiền thì có Long là rất tích cực xây dựng không khí ở FsC. Tuy nhiên đúng là Long không nên đưa ra các vấn đề tổ chức quản lý của CLB trên diễn đàn. Nhưng đây cũng là dịp tốt để mọi người pay attention về việc phát triển tiếp một EC giàu truyền thống và đáng yêu như FsC.
    - Trang (xinh đẹp) không nên gọi em Long là "cậu bé" chứ!
    Đoạn này dành cho Long:
    - English club luôn là một môi trường nâng cao khả năng giao tiếp tự nhiên nhất dành cho những người yêu thích và có nhu cầu học tiếng Anh. Tuy nhiên một bài học rút ra từ FsC, BE, và các EC khác (hoạt động hướng tới miễn phí) thì Tình Bạn là sợi dây gắn kết quan trọng của mọi người và giúp cho CLB có thể tồn tại, phát triển tốt nhất. Long có thể chú trọng đến việc tổ chức tốt hơn cho FsC, nhưng nếu việc tuyển người thì dễ, thì việc tìm bạn để cùng làm với nhau dường như là điều khó nhất, và chúng ta không nên nghĩ đến sự tuyển dụng ở đây.
    Chúc FsC version 2 (cùng với sự giúp đỡ của một số key cũ và các bạn bè gạo cội) sẽ ổn định sớm và phát triển như trước![r2)]
  3. hoang_tu_ngu_trong_rung

hoang_tu_ngu_trong_rung Thành viên mới

@minhtrang86_vn xin cảm ơn những ý kiến đóng góp xây dựng của chị Trang. Em đã xem kĩ và sẽ thay đổi trong thời gian tới.
    @milkablack Rất cảm ơn anh đã quan tâm theo dõi và chia sẻ với clb ạ. Em xin ghi nhận những ý kiến đóng góp của anh.
  4. minhtrang86_vn

minhtrang86_vn Thành viên mới

@Long cố gắng lên em ạ. Cần sự giúp đỡ em cứ chủ động liên lạc hoặc post lên diễn đàn nhé!
  5. batmanletruc

batmanletruc Thành viên mới

sôi nổi quá, ủn lên cao đón nắng :-"
  6. FsClub

FsClub Thành viên mới

Hello my friends >:D-. This week, We're gonna discuss a prevalent social issue in Vietnam - GENDER INEQUALITY :-?

Check this out :)

I expect we will have an interesting discussion, various valuable presentations and a lot of fun with the game >:-p. So, remember to go on time. See you tomorrow >:D:D<[r2)]
  7. Maggie_Nguyen

Maggie_Nguyen Thành viên mới

Minh thich cai topic nay roi day. Thanks President Long nhe!

Should be join in and enjoy all tmr :x!

8. FsClub

FsClub Thành viên mới

Yeah, you are welcomed >:D<
  9. hoang_tu_ngu_trong_rung

hoang_tu_ngu_trong_rung Thành viên mới

Chào cả nhà >:D:D-. Để bù đắp lại, em xin được thực hiện một series bài + ảnh về clb mình thời gian qua. Và sau đây là bài bình luận về buổi sinh hoạt clb hôm 5/5, chủ đề rất bình dân :D - Thể dục thể thao >:-p

Câu lạc bộ chào đón sự góp mặt của hai bạn trẻ - Trường và Huệ. Thời gian này có anh Trang và bạn Khang là đi đều nhất đấy ạ :-bd. Lâu lắm rồi ko gặp mấy bác cao tuổi :(.

Clb hôm đó không đông, nhưng mà vẫn vui như thường ạ. Nhìn chung mọi người toàn dân tập luyện thể thao cả nên chém ác phết :)).

Bây giờ em xin điểm qua một lượt các presentations hôm rồi.

1. Presenter đầu tiên là bạn Trường - mem lần đầu tiên đến clb. Bạn trình bày những lợi ích của việc chơi thể thao. Đó là tăng cường sức khoẻ, rèn luyện tinh thần ko chịu thua cuộc và enjoy với bạn bè bằng uống bia [r2)] (Cái này em cũng thích [r2)])

2. Presentation thứ 2 là của bạn Huệ - một mem nữ nhỏ nhắn xinh xắn mới tham gia clb lần đầu :x. Bạn đã từng chơi rất nhiều môn thể thao: bóng rổ, bóng chuyền, khiêu vũ... Ngoài ra bạn ấy đã từng tham gia giải chạy báo Hà Nội mới đấy ạ (chạy vòng quanh hồ Tây cơ đấy :-bd)

3. Vâng, và sau đây là hightlight của buổi hôm đó, một bài thuyết trình cực chất được thực hiện bởi một thành viên kì cựu cũng chất ko kém - anh Khang aka @batmanletruc. Anh trình bày quan điểm về việc liệu nhiều vận động viên có đáng được nhận thu nhập cao và nổi tiếng như vây ko? Theo ý kiến cá nhân của em thì đây là một trong những bài thuyết trình xuất sắc nhất thời gian gần đây: very well-structured và well-supported với nhiều dẫn chứng =D>. Và đến khi anh thuyểt trình xong, khán giả cũng ko có thêm câu hỏi nào cho anh nữa b-). Yeah, flawless presentation [rose][rose]=D>.
    Ko nói nhiều nữa, mời mọi người cũng nghía qua dàn ý của anh:

Do professional athletes deserve high income and fame? YES

• Sacrifices:
      • Childhood
      • Time
      • Privacy
    • Be at risk:
      • Injured
      • Life-threatening
    • Deserve fame:
      • ***iness :)
      • very rare
    4. Và cuối cùng, rất thú vị :), clb đã được nghe cảm nhận của bạn Hoa, một mem nữ, về bóng đá :)>-. Bạn kể hồi nhỏ bạn rất hay đi đá bóng (he ;) ), nhưng bạn lại ko biết mình chơi ở vị trí nào (HẢ :-O:-O). Theo lời kể của bạn Hoa thì bạn ấy đứng gần khung thành, cứ có bóng vào chân là đá luôn ;)). Em bảo đấy là hậu vệ, bạn ấy bảo ko phải [-X, bởi bạn ấy đứng ở khung thành đối phương cơ =)) (nói đến đây thì chắc ai cũng biết đó là tiền đạo :D). Bạn ấy còn kể bạn ấy thường hoà vào dòng người xuống đường ăn mừng đội tuyển Việt Nam nữa ạ >:-p>:-p>:-p. Bạn ko thích bóng đá lắm nhưng lại rất thích ko khí ăn mừng cổ vũ >:-p, vâng, rất thú vị thưa các bạn :-bd.

CHUYỆN BÊN LỀ ;)):

• Chị Trang béo nhìn thấy topic về thể thao nên chán hẳn :). Chị ấy ngồi chém gió lung lung một lúc rồi quyết định rút lui. Cũng dể hiểu thôi mọi người ạ, chủ đề có vẻ ko phù hợp với một người có thân hình "thon thon hình vại, thoai thoải hình chum" như chị >:)
    • Chị Trang (vâng, một lần nữa lại là chị ấy ;))) có gửi cho em một tờ feedback nhận xét, góp ý cho clb :-bd. Xin chần thành cảm ơn những ý kiến đóng góp, quan tâm của chị cho clb trong thời gian qua, lots of thanks >:D-:

Còn bây giờ, mời mọi người xem chùm ảnh hôm rồi ạ, hơi vắng chút nhưng mà rất vui :)>-

Vâng, đó là chương trình hôm rồi. phần tiếp theo sẽ sớm lên sông thoai ạ. Hẹn gặp lại mọi người vào tối mai >:D:D:D
  10. batmanletruc

batmanletruc Thành viên mới

Long Khủng lại quá khen rồi :">

Có bạn @cookie_coffee12 lần trước nói rất tốt thì chả khen ;))