1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

FULBRIGHT 2009-2010 - Nơi chia sẻ kinh nghiệm

Chủ đề trong 'Du học' bởi songzhigao, 06/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ke_maaicungbietlaaiday

ke_maaicungbietlaaiday Thành viên mới

Các bạn bàn tán rôm rả quá nhỉ. Tớ cũng nghĩ là fb ko cạnh tranh cao như thiên hạ vẫn đồn đại. Còn về chuyện tại sao ausaid được bàn tán rôm rả hơn fb thì tớ cũng không thể hiểu. Có lẽ vì nhiều bạn apply ausaid hơn.
    Theo tớ đánh giá thì mấy năm gần đây hình như fb bắt đầu hơi ít tính cạnh tranh, cứ nhìn danh sách các fulbrighter của 2-3 năm gần đây và trường họ được nhận thì thấy ko nhiều trường xịn bằng mấy năm trước. Có lẽ vì lý do này mà năm nay fb mở rộng phạm vi cho cả những người chỉ có 1 năm kinh nghiệm (khác với yêu cầu 3 năm kno trước đây). (anyway, đây chỉ là nhận định chủ quan của tớ thôi nha).
    Các bạn có băn khoăn gì thì nên liên lạc trực tiếp với chương trình. Tớ mạn phép cho các bạn số điện thoại của Hạnh, người phụ trách c.trình nha (04 8505000; ex: 5089).
    Còn thắc mắc về các đối tượng được nhận học bổng, như thông báo của chương trình, ai đủ tiêu chuẩn thì được dự thi, không có nhiều ưu đãi cho khu vực công lắm đâu. Tớ đã biết một số người được học bổng fb, họ làm đủ các ngành nghề khác nhau (public sector, NGO, giảng viên đại học, giáo viên tiếng anh tại trung tâm tiếng anh, những người làm doanh nghiệp...). Theo tớ, chủ yếu là trong hồ sơ xin học bổng, các bạn phải thế hiện được những thành tích mình đã đạt được, kế hoạch học tập khi nhận được học bổng, kế hoạch hành động sau khi tốt nghiệp... nhìn chung cần thể hiện mình là người có nhiều khả năng đóng góp cho đất nước. Ngoài ra, fb khá coi trọng yếu tố trao đổi văn hóa, vì vậy, ngoài việc học tập, cần thể hiện tinh thần cầu thị, muốn được học hỏi thêm về văn hóa, lối sống của nước Mỹ... Đấy là kinh nghiệm của cá nhân tớ (mặc dù bây giờ tớ vẫn chưa được coi là fulbrighter ).
  2. ke_maaicungbietlaaiday

ke_maaicungbietlaaiday Thành viên mới

ha ha, tớ đã nghĩ thêm ra được 1 lý do tại sao mọi người ít bàn tán về fb. Có thể là vì các khóa fb trước toàn những người đã có ít nhất 3 năm kno làm việc (theo yêu cầu của c.trình), tức là đã tương đối "dừ" nên không thích mấy hình thức buôn bán, chát chít trên mạng nè.
  3. binhminh88

binhminh88 Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi, mình học ngành Đô thị, liệu có thể xin đc học bổng ngành này ko? Mình ko rõ về cái HB fullbright này lắm. Mong các bạn giúp đỡ
  4. lovelycinderella

lovelycinderella Thành viên rất tích cực

Mọi người cho em hỏi với ạ: Cái phần University Preferences mình có nên điền hok ạ? Vì người ta nói là "It is not a requirement nor is it expected..." mà.
    Với cả trong application form có mấy chỗ limited space nên em hok điền đủ thông tin (tên trường em dài wá, viết hok đủ chẳng hạn) thì làm thế nào nhỉ? Em biết là Do not exceed the space available nhưng tên trường nó dài thế, em biết làm thế nào được?
  5. minthuongpt

minthuongpt Thành viên mới

Chị Cin ơi, em thấy mấy form đó hình như làm online được mà chị. EM nghĩ là làm online sẽ flexible hơn, chị đã thử chưa ạ?
    http://www.iie.org/fulbright/apps
    Hôm trước em đi nghe về FB, thấy chị Hạnh nói là có thể đền form online, vì sau này nếu vào phỏng vấn vẫn làm cái này. Còn các thứ cần hard copy thì có thể gửi riêng cũng được hay sao đó. Chị thử hỏi trực tiếp xem ạ, em thấy ở trên có số của chị ấy rồi đấy.
    Chúc chị Cin may mắn với FB nhá, em thấy hình như FB còn có chat online nữa đó chị.
    Chi tiết chị vào trang web của US embassy xem ạ
  6. lovelycinderella

Thôi 1 công gửi hardcopy thì chị gửi luôn vậy em ạ. Sáng mai chị sẽ gọi điện hỏi chị Hạnh xem thế nào. Hồ sơ chị chuẩn bị xong hết rồi, còn mỗi cái form này là chưa điền xong thôi.
    Thanx em nhiều nhé! Rất là nhiệt tình với các câu hỏi ngớ ngẩn của chị!
  7. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

Chị đã nộp hồ sơ chưa ah? Hôm nay em đi nộp mà lại chỉ được nôpj ở cổng bảo vệ thôi.
  8. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

Chị xin học ngành gì vậy?
  9. lovelycinderella

Chị cũng thế em ạ. Lại còn fải đi cổng sau, cạnh đống rác nữa chứ.
    Chị apply ngành Báo chí. Còn em?
  10. minthuongpt

minthuongpt Thành viên mới

chị Cin vất vả nhỉ Nếu như cái tòa nhà Rose Garden thì hầu hết các cửa của các phòng trong đó có mã riêng và chỉ những ai ở phòng đó biết mã nhá. Muốn vào phải có người xuống đón, thường thì họ rất ngại xuống đón, vì từ phòng public affairs (tầng 3) đi xuống hơi mệt. Có lẽ vì vậy mà họ nhờ bảo vệ thu giúp. Hi vọng chị Cin sẽ sớm thành FBer. Em nhớ chị Hạnh từng nói, FB là một thương hiệu, và những ai được FB là đã tự tạo thương hiệu cho mình.