1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

FULBRIGHT 2009-2010 - Nơi chia sẻ kinh nghiệm

Chủ đề trong 'Du học' bởi songzhigao, 06/12/2007.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

Em apply ngành Giảng dạy tiếng Anh, Blog của chị toàn màu hồng, chắc chị rất lạc quan, yêu đời và vui vẻ.
    Đợt vừa rồi chị có Toefl ibt rồi ah?
  2. lovelycinderella

lovelycinderella Thành viên rất tích cực

Thì cuộc sống này có j đáng ghét đâu mà chẳng yêu nó hả em. Đôi khi mệt mỏi rồi cũng fải tự refresh mình để hello ngày mới chứ.
    Chị hok thi kịp iBT em ạ, chị thi ITP thôi.
    @ minhthuong: Hok fải nộp ở Rose Garden em ạ, mà nộp trực tiếp ở ĐSQ luôn. Chị hok vất vả j cả vì ĐSQ cách cty chị có vài chục mét thôi.
  3. munch

munch Thành viên mới

Năm sau tôi cũng định apply vào ngành Giảng dạy tiếng Anh, mong bạn shuijuan và ai có kinh nghiệm trong quá trình làm hồ sơ, viết essays, và đặc biệt là phỏng vấn hãy chia sẻ.
  4. munch

munch Thành viên mới

Xin lỗi, tớ có thêm 2 câu hỏi nữa:
    1. Nếu tớ tự tin với tiếng Anh của tớ là lợi thế cạnh tranh so với các candidates khác. Thay bằng việc thi TOEFL institutional, mọi người có nghĩ là tớ nên thi iBT luôn không? (để tăng tính cạnh tranh mà, đằng nào cũng mất 1 lần thi)
    2. Tớ có thể xin thư giới thiệu từ 3 thầy cô giáo người Mỹ của tớ ở trường đại học. Nhưng đến cuối năm nay thì 1 người về Mỹ mất rồi, vậy tớ có thể lấy cái LoR form của năm nay rồi nhờ cô giáo tớ viết luôn năm nay không? Vì tớ sợ là mỗi năm người ta đưa ra 1 loại LoR form khác, và nếu cô giáo tớ ghi ngày tháng trong letter thì đến tháng 4/2009 khi tớ nộp hồ sơ, có thể hội đồng xét học bổng sẽ cho là thư giới thiệu đó được viết trước khi có scholarship announcement (thường là Dec hàng năm), họ sẽ không chấp nhận)
  5. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

Tớ trả lời theo sự hiểu biết của tớ munch nha!
    1. Ấy thi Toefl ibt đi. Nếu không sau này nếu đã qua vòng phỏng vấn những ai chưa có ibt cũng sẽ phải thi tiếp.
    Ấy có lợi thế tiếgn anh viết essays sẽ rất tốt. Chúc mừng nha.
    2. Xin LOR của giáo sư, của người đã có bằng PhD trở lên sẽ rất tốt. Còn về sự thay đổi của Form thì bạn viết thư gửi đến chị Hạnh, phụ trách chương trình Fulbright để hỏi thêm nha! Email: nguyenht4@state.gov.
    Mà hình như munch đang học ở nước ngoài?
  6. munch

munch Thành viên mới

Thank you, Shuijuan. Đâu, tớ ở Việt Nam đấy chứ. Nếu không chấp nhận thì tớ đành xin 2 LoR của thầy cô, 1 của employer vậy. Tất cả đều là MA hết.
    Tớ có 1 bất lợi là trường tớ dạy không phải trường đại học, chỉ là trung tâm ngoại ngữ của Việt Nam. Thật ra hồi trước tớ cũng được offer vào mấy trường quốc tế, và đi làm ở hội Việt Mỹ được chưa đầy 1 ngày thì tớ bỏ. Tớ cứ cảm thấy mấy cái trường nửa tây nửa ta nó ăn nhiều tiền của học sinh quá mà chất lượng thì cũng vẫn còn là a very controversial issue nên tâm lý không được thoải mái. Với lại, dạy ở đấy toàn con nhà giàu. Dạy ở trung tâm mới thấy được trình độ tiếng Anh thực tế của sinh viên Việt Nam mình (học sinh của tớ hầu hết đều là sinh viên, chỉ có mấy người đi làm rồi).
    Thế nên tớ hơi lo về cái "institution" của tớ. Tớ có nên lo lắng thế không shuijuan? Nếu có thể ấy cho tớ biết ấy dạy ở đâu được không?(nếu có thể thôi nhé)
  7. shuijuan

shuijuan Thành viên mới

Hi. Tớ cũng không dạy ở đâu hết. Nhưng tớ đã xin được Teaching assistant ở trường đại học. Xin LOR của các thầy cô trưởng khoa, và là PhD hết.
    Ấy add nick tớ YM: lethuy0201 nói chuệyn nha! Tớ có ít ít kinh nghiệm có thể chia sẻ được cho các candidate apply kỳ sau về ngành giảng dạy tiếng anh, ngành này ít người quan tâm và ít người apply quá, nên tớ cũng khá vất vả với kỳ apply vừa rồi.
  8. munch

munch Thành viên mới

Tớ add rồi, mình sẽ chat sau nhé.
    Có ai cho tớ hỏi địa chỉ dịch thuật và công chứng bằng tốt nghiệp và bảng điểm với.
  9. bocbach00

bocbach00 Thành viên mới

Mọi người cho em hỏi là: em học ĐH ở Sing, đi làm nếu tính đến tháng 4 năm sau (hạn deadline của Fulbright 2010-2011) thì là 10 tháng (vì em tốt nghiệp tháng 6 này rồi đi làm luôn ở VN). Như vậy thì apply luôn vào FB có đc kô nhỉ? Bây giờ new requirements của nó chỉ yêu cầu 1 năm mà em mới 10 tháng đến thời điểm apply, nhưng nếu tính đến thời điểm nó phỏng vấn hoặc công bố kết quả thì có thể đủ 1 năm. Làm sao bây giờ ạ Mà em apply ngành Finance, có ai có kinh nghiệm không ạ, giúp em với! Nếu em học double major có được không ạ? (Em muốn học thêm cả IR)
  10. chubby3105

chubby3105 Thành viên mới

Moi nguoi oi, to vua roi cung nop FB, hoi hop qua nhi! k biet cu the bao h moi co ket qua?
    Ma sao topic nay co ve ỉu thế nhi? K có ai tham gia gi het ca ah?