1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gà "có tuổi"

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi atta_zitra, 17/06/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. traitimdantoc

traitimdantoc Thành viên rất tích cực

gà k tuổi
  2. atta_zitra

atta_zitra Thành viên tích cực

3 tháng rưỡi rồi cơ đấy. Bố nhìn em bảo " Dáng nằm kia rồi lại lươn giống m.ẹ m.à.y thôi con ạ." Ai bảo em nằm trên tay mẹ mà ngả ra liếc bố cười tít mắt, mắt long lanh đong đưa tình tứ lắm nhé.
    Gần 11h đêm, bố em đang làm nem kìa. Bó tay.
  3. atta_zitra

Em được gần 5 tháng. Trộm vía em luôn đc khen xinh zai, sáng sủa và tươi tỉnh. Lần nào hai mẹ con đẩy nhau đi chơi cũng có bà tây lại gần bắt chuyện vì nhìn em yêu quá, nào là "nam tính" "như trong tranh" "đẹp trai"...có ông tây còn xin phép bế chụp ảnh nữa. Thật biết ơn tạo hóa vì trộm vía em chưa gặp vấn đề gì nghiêm trọng.
    5 tháng, em phát triển ở mức trung bình, từ cân nặng, chiều cao đến vận động, cảm xúc. Em thích cười, hét to cả khi thi thích chí lẫn lúc khó chịu. Cái tiếng hét sang sảng vang xa. Em ti bình từ khi 1 tuần tuổi, thế mà mấy hôm nay tự dưng lại ko muốn. Em thấy bình là khóc dướn người, nghe tiếng mở nắp bình cũng đã kêu rồi, đặt gần miệng thì em dùng tay gạt ra. Thế là tạm thời hai mẹ con lại trở về nguyên thủy vậy. Em rất thích bơi, cười sung sướng thích thú khi được đập tay, đạp nước. Dù bị mẹ cho uống nc và ho sặc sụa vài lần nhưng hình như em quên luôn. Có lẽ do em chưa biết đến sự sợ hãi .
  4. atta_zitra

Chân đau, ko đưa em đi dạo dc. Đi lại bất tiện nảy sinh tâm lý bực mình dễ cáu.
    Bà nội có vizum rồi, hơn tuần nữa bà sang. Sắp xếp dọn dẹp lại nhà cửa một chút.
  5. atta_zitra

"Ngày công đầu tiên của cu Tí". Rảnh rỗi sinh nông nổi. Mẹ mang một số đồ mới chưa dùng hoặc đồ chắc chắn em của Conan sẽ ko dùng tới đăng bán second trên mạng. Hội các bà mẹ bỉm sữa cũng nhộn nhịp chẳng kém wtt nhà mình. Có đồ 10k cũng bán, bó tay tụi này, ko bõ công chụp ảnh ấy chứ.
  6. atta_zitra

Bà sang đc 1 tuần. Từ cuộc sống lạc hậu nên nhiều thứ bà thấy lạ lẫm. Đôi lần trách anh sao để thế nọ, sao ở thế kia, anh bảo "Khổ lắm, bố không nghe, còn bị mắng thêm, anh cũng muốn lắm chứ". Mình nhớ mãi đêm đầu tiên ngủ ở nhà chồng, hai vc vật vã ko ngủ đc vì nóng. May mà chỉ vài ngày.

Mới đưa bà đi chơi vài nơi, trời lạnh nên ko ở ngoài lâu đc. Bà thg bảo ko giúp đc gì, đồ đạc chưa biết dùng, từ bếp núc đến lau dọn giặt giũ, cho cháu ăn. Tâm lý các mẹ quê hầu hết là vậy, cứ đi ở với con là tự nguyện thành osin. Thật dại quá!
    Bà bị tiểu đường nên ăn uống rất chừng mực, điều độ, mỗi tội hay quên uống thuốc. Sáng sáng bà đi bộ ngoài hành lang, rồi lên xuống cầu thang.
    Bà có một số thói quen sinh hoạt mình thấy cũ lẵm rồi. Bà tắm bằng chậu và một cái ca chứ ko nằm bồn hay dùng vòi hoa sen (chắc bà sợ tốn nước), bà giặt tay chứ ko muốn giặt máy vì giặt tay nhanh hơn (dù quần áo của bà mặc 1 ngày để chế độ giặt 20p là xong) , bà mò mẫm trong ánh sáng mờ mờ chứ chưa quen bật điện (vì ở nhà trời ban ngày sáng chứ ko âm u như bên này), bà hay bế ẵm cháu, nựng khi cháu chớm kêu chứ ko để cháu tự chơi (cái này có lẽ phổ biến trong các gia đình 3 thế hệ).
    Nói chung là bà sẽ quen dần thôi. Quan trọng là tâm lý bà được thoải mải, vui vẻ. Tính bà lành lắm, lúc nào cũng cười, chẳng ý kiến gì cả, nếu buồn điều gì chắc cũng để trong lòng.

Conan của mình đc hơn 6 tháng, chiều cao cân nặng bình thg. Biết theo theo bố theo mẹ và lạ bà, dù hai ba hôm đầu bà mới sang vẫn bế bình thường. Bị sợ khi đặt nằm lên tấm thay tã xốp mềm ở siêu thì hoặc ở chỗ bác sĩ, đặt xuống cái là ngáo ngơ nhìn quanh và khóc như ai cấu, bám chặt lấy mẹ. Thấy bác sĩ đến còn khóc to hơn. Lại còn sợ thú bông nữa chứ, đưa cho ko dán cầm, quay nép vào mẹ, để sát mặt vào thì giật nảy kêu lên.
  7. atta_zitra

Bà hay bế bồng nên thấy bà là kêu để bà bế lên. Nhờ bà "huấn luyện" mà giờ bắt bế vác vai để ngủ. Mãi mới đặt đc. Bố Conan toàn kêu bà bế ít thôi nhưng bà quen kiểu trông cháu là bế bồng rồi. Mà việc ko cho bà làm, cháu cũng ko cho bà bế thì bà buồn chết mất. Mình chỉ cần tỏ ý ko vừa lòng hoặc mắng Conan thì mình đoán bà có thể nhận ra ngay. 70 năm cuộc đời chứ phải còn nít đâu mà làm trò đá thúng đụng nia. Nhất là bà lành hiền quá nữa, có buồn gì cũng sẽ để trong lòng hoặc xí xóa đi, chứ ko mảy may thái độ để con cái phải bận tâm. Nên nếu mình có vô tình lỡ lời thì sẽ ân hận lắm, lời nói ra ko thu lại đc. Người già lại càng hay cả nghĩ.
  8. atta_zitra

Đến lúc chấp nhận sự bừa bộn rồi. Hic. Trộm vía Conan ăn dặm ngon.
  9. atta_zitra

11h đêm về nhà, bật tv thì có tin giật gân: Xả súng và nổ bom ở trung tâm Paris, 1 trong những điểm bị tấn công là stadion đang diễn ra trận Pháp Đức. Hiện tại khoảng 40n chết, 100n bị bắt làm con tin.
    Sẽ còn loạn nữa đây.
  10. atta_zitra

Conan hơn 7 tháng. Lọ mọ luồn gầm bàn gầm ghế rồi. Tiếng hét lanh lảnh the thé. Con hết ho rồi nhưng vẫn khò khè như có đờm trong họng. Tự nhiên bị hăm, đỏ ửng, qua 2 hôm đã đỡ hẳn rồi.
    20-11 bà nội gọi điện về chúc mừng ông nội và con gái. Bà nói chuyện rôm rả vui lắm.