1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gái già và PhD

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi Midori_hana, 12/03/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Midori_hana

Midori_hana Thành viên mới

Gái già và PhD

Đã một tháng nay, suy nghĩ, căng thẳng và mỏi mệt. Trót yêu nghề giảng viên sau khi hoàn thành khóa học thạc sĩ ở nước ngoài, chuyện học PhD tiếp tục lại là chuyện nên làm. Nhưng mà, cái xã hội Việt Nam này, đi đâu ở đâu, nói đến chuyện 26 tuổi chưa chồng mà định làm PhD là chuyện động trời, là tương lai trở thành bà cô ế chồng rành rành trước mắt. Mẹ lo lắng, khuyên nhủ. Bố thì không nói gì, để cho con tự quyết định. 3 tháng nay, các thông tin học bổng tới tấp, hết lần này tới lần khác không nộp hồ sơ vì mỗi lần chuẩn bị lại một lần suy nghĩ đắn đo. Mỗi lần chuẩn bị nộp lại một tờ thiếp cưới của các em xuất hiện, cô bạn mẹ bảo "mày đi học làm gì, ngu như cô còn có chồng, như em T mới có 23 đã cưới rồi, lấy đại gia không sướng à con''. Cô nói xong thì bật cười. Hôm nay lại một chuyện buồn xảy ra. Chị bạn đang học PhD bên Úc, 29 tuổi, học 1.5 năm rồi đành phải bỏ vì chuyện tình yêu, mất cả tình lẫn cả sự nghiệp học hành. Dẫu biết cứ suy nghĩ như thế này không giải quyết được điều gì

Làm thế nào bây giờ đây
  2. vitcon_kid

vitcon_kid Thành viên mới

Trời ơi, 26tuổi, vẫn trẻ lắm mà. Mình cũng 25t rồi mà bg mới khăn gói quả mướp đi học master đây này .
    Nhưng mà nói gì thì nói, con gái học PhD là cả vấn đề, là một tầm khác hẳn rùi. Cái này thì chỉ bản thân mình mới hiểu mình cần gì và phải làm gì thôi. Như tớ đi học, người trong người ngoài nói nhiều lắm, đi học về mà không có ai để cưới thì ế chắc rồi nhưng mà mình đã quyết định thì mặc kệ tất cả thôi
    Đọc đi đọc lại thì thấy lý do ở nhà to hơn là quyết tâm ra đi. Không có quyết tâm cao thì thôi ở nhà đi bạn ah. Là thạc sĩ và làm giảng viên là niềm mơ ước của bao người rồi ^^
    Được vitcon_kid sửa chữa / chuyển vào 22:51 ngày 12/03/2010
  3. gaubongcha

gaubongcha Thành viên rất tích cực

học đi.
    đi là đến
  4. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

Vừa học vừa yêu chị ạ, học PhD bên nước ngoài càng dễ kiếm anh tài, vớ luôn anh tây càng hay, tây mà có học vấn thì khỏi nói.
    Cố lên chị nhé.
  5. p2ptrp

p2ptrp Thành viên rất tích cực

26 đã kêu già!!!
  6. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Anh toàn quen gái 26t bắt đầu làm Post Doc, em bây giờ 26 mà làm PhD có phần trễ rồi em ạ. Hay em ở nhà kiếm một thằng đàn ông lấp vào cuộc sống (mà mẹ em cho là) thiếu thốn của em đi. Thế hay hơn.
  7. kruger

kruger Hỏi gì đáp nấy Moderator

chua_lap_nick có vẻ CỰC KỲ quan tâm đến các em gái già đấy nhỉ :)) Phi công chuyên nghiệp à?
    [nick]
    Được kruger sửa chữa / chuyển vào 05:14 ngày 13/03/2010
  8. dodien1305

dodien1305 Thành viên rất tích cực

đúng là chưa già . nhưng học xong thì có già ko ? hic hic hic như tôi nhìn con cái bạn bè chuản bị lập gia đình nhìn lại mình thì ..... ôi thôi ... chuẩn bị hồi xuân .
  9. mergi_rose

mergi_rose Thành viên rất tích cực

Hỏng, cổ vũ cho chảy máu chất xám, hỏng!
    @chủ topic, chán ở nước ngoài rồi à? Về VN rồi liệu 2 năm sau có thay đổi, lại quyết định đi không? Thường thì thế mà, đã có ý nghĩ trong đầu mà lăn tăn, không làm, rồi sẽ hối hận! Nếu đi học, việc nghĩ về thằng chồng sẽ không có quá nhiều thời gian, nhưng nếu kiếm 1 tấm chồng, haizz, rồi lại thất vọng thôi cô ơi!
  10. xinxit

xinxit Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác này phét quá