1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gái già và PhD

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi Midori_hana, 12/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xinxit

xinxit Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@ Chủ topic: học PhD là một hành trình gian nan, nếu ko có quyết tâm chắc chắn là sẽ ko làm nổi. Nếu bạn lăn tăn như thế thì cứ ở nhà, lấy chồng đi đã, biết đâu lại có động lực để làm. Nhưng cách này rủi ro lắm đấy.
    Tớ thì nghĩ đi là hơn, bạn còn trẻ, chưa ràng buộc, thiếu gì cơ hội ở phía trước. Đi một ngày đàng, học 1 sàng khôn mà, đi cho đầu óc mở mang ra, mới biết được cái gì là thực sự tốt cho mình. Còn nếu cứ theo nghiệp giảng viên với cái Master thì chắc chắn ko ổn rồi.
  2. silyduck

silyduck Thành viên mới

Đi đi thì khả năng có PhD là chắc chắn, khả năng lấy chồng trong lúc học không phải là nhỏ.
    Ở nhà thì khả năng có PhD là hoang đường, khả năng ế chồng không phải là nhỏ.
    Dù là có lấy chồng kèm với PhD hay không thì khả năng ly dị cũng không phải là nhỏ. Nên chuyện lấy chồng tính vào làm gì cho uổng công nghĩ.
    Đi đi, thiếu gì gái già mà vẫn không có PhD
  3. khongquen25

khongquen25 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Học đi bạn ạ. Nếu may mắn kiếm được 1 anh cũng PhD hoặc một chú Prof thì dù tuổi có 4x cũng vui. Nằm bên nhau tranh luận khoa học vui lắm.
  4. mathuyen

mathuyen Thành viên rất tích cực

Chuẩn, nếu có thì đã ở nhà lấy luôn rồi băn khoăn gì chuyện đi học nữa.
  5. Tieuhankhe

Tieuhankhe Thành viên mới Đang bị khóa

Ui zời ơi đến là nản
    Băn khoăn thế này không đủ tầm học Phd đâu
    Học cho mình chứ học cho ai
    Rồi với bằng cấp đó lương cao vài nghìn $ làm chức lãnh đạo , cuộc sống kinh tế của em sướng đầu tiên , không phải sống phụ thuộc vào kinh tế chồng
    Rồi đi đây đó mở rộng tầm mắt cái nhìn của em sẽ khác đi
    Có điều kiện + thời gian + kinh tế + gia đình
    Đường học quá thênh thang rồi lo nghĩ gì nữa , nếu năm 2002 chị đi được cho cái bằng MBA thì chắc đến giờ chị cũng học xong hết các thể loại rồi
    Chị tiếc lắm đấy em có biết không
    Thôi vậy đành vậy số vậy nhưng may mà giờ cũng độc lập không phải nhờ vả ai , nhưng lũ bạn thì ngoảnh đi ngoảnh lại học hết cái nọ đến cái kia , ít ra là MBA cũng thấy mệt
  6. mergi_rose

mergi_rose Thành viên rất tích cực

chị nói thế này là e ko đồng ý
    Fải nói trước, em cổ vũ đi nước ngoài du học, em thuộc dạng, chờ ngày người yêu đi du học như mấy em trai nhìn người yêu đi lấy chồng! Yêu nhau chết đi sống lại mà nó đi du học đc em cũng dứt áo cho đi
    Cơ mà em nghĩ, chủ top không phải con nhà nghèo, tiền không nhiều, nhưng chắc cũng không thiếu! 35t, ngồi nhìn bạn bè, bát đũa nhà nó xô mình chẳng thấy đâu, chỉ thấy nó ríu rít chồng con, còn mình ngồi đếm bằng với đếm tiền, vui không?
    Rồi còn mẹ nữa, ngày ngày nhìn con, cười, không nói gì, nhưng nằm cạnh thử coi, đêm đêm thở dài, nước mắt chảy quanh, vui không? Chủ top yên tâm, đến lúc đó bà sẽ không nói gì đâu, chỉ nhìn, và cười, vậy thôi!
    Cơ mà mới 26, phất đi! Có số roài!
  7. tanoshii_

tanoshii_ Thành viên mới

Như tớ biết nhiều cô 26 tuổi bắt đầu 1 lèo từ master đến tiến sỹ cơ,như bạn học xong cũng chỉ29 chứ mấy, chưa băm mà.
    Kết quả: Phần lớn có người yêu trong quá trình học (cũng là dân NCS)-toàn các anh khá ngon (so với các cô, và cả với mặt bằng chung các anh ở nhà), hoặc yêu dân bản xứ...cuới cũng là lúc tốt nghiệp
    -Ngược lại: Có ngưòi ko được may mắn như vậy (nhưng tớ nghĩ cũng phần lớn tại khổ chủ nữa: Sắc vốn ko có, nhưng lại hay nhìn lên và thêm một tội rất nặng mà các gái học cao dễ mắc phải-Bệnh thích "ní nuận ní nẽ"-hiếu thắng một cách ko cần thiết, nhất là khi tranh luận với giai...mình là gái còn thấy "khó" nữa là giai nhìn vào
    Tớ kể vậy thôi coi như có chút cho bạn tham khảo, tự có kết luận cho mình.
    .Lấy được bằngTS+ giấy đăng ký kết hôn vẫn chưa phải hết chuyện...
  8. pretty2010

pretty2010 Thành viên mới

26 tuổi mà sợ già, thật ko hiểu nổi. Nếu bạn đã có bạn trai thì nên cân nhắc, chứ vưỡn vườn ko nhà trống thì lăn tăn gì cơ chứ ????
  9. Midori_hana

Midori_hana Thành viên mới

@ all: cảm ơn lời khuyên của mọi người nhé, đặc biệt là bạn mergi và em koji nhé
    Thật sự thì đây không phải là vấn đề dễ, vì ko phải thích làm gì là làm được. Tớ còn trẻ và tớ cũng không sợ bị rơi vào hoàn cảnh cô đơn, nhưng nghĩ cho bố mẹ thì ko dễ dàng như thế khi 29 tuổi về, đi đâu bố mẹ cũng bị mọi người tra tấn bằng những câu hỏi không dễ nghe. Trường đại học của tớ đã có nhiều trường hợp tương tự xảy ra rồi, nhiều khi cảm thấy mọi người ác lắm chứ, trong khi làm giảng viên, tương lai thì ko thể với tấm bằng master là đủ. Nhiều khi trong cuộc sống, không phải chỉ có quyết tâm là đủ, mà còn phải tính đến sự hi sinh của người khác nữa.
  10. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Em chủ topic hiểu nhầm ý gia đình em rồi, ý gia đình em là muốn em có chồng tốt, gia đình hạnh phúc, chứ không phải cứ có chồng, cứ có gia đình là nở mày nở mặt với thiên hạ. Con mình lấy nhằm thằng khốn nạn thì còn tệ hơn là nó chưa gặp ai đủ tốt để lấy.
    Mà chồng tốt hay không thì không vì cái bằng cấp của em mà dễ có hay khó có hơn. Tóm lại vấn đề em phân vân chọn lựa 2 ngả đường (đi học hay nằm nhà ngóng xem có chồng tốt xuất hiện hay không) là một giả vấn đề. Đã là giả vấn đề thì làm quái gì mà có lời giải hả em gái?