1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gái già và PhD

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi Midori_hana, 12/03/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Ù?a, mẮy bĂ chì ra nước ngoà?i em quen mẶt tay quơ mẮy anh. Gài mĂ thĂng minh hof̣c cà bf?ng cẮp thiẮu gì? ngươ?i thik. Haiz. Đi hòc xa, sợ già? thì? cò nhưng trai bu theo bàm 'uĂi thì? vĂfn tĂ?nh tĂ?nh tĂnh. Chf́c bà? chì phà?i 'i tĂ?m sư hòc 'ào chì nà?o 'ò pro 1 nfm rĂ?i hffng 'i du hòc. Chứ vĂ? mà? cài lo nò thà?nh cài thực tẮ là? hơi phiĂ?n 'Ắy. YĂu 'i 'Ă? vư?a hòc vư?a yĂu mới hay. MẶt lè?o cài nà?y rĂ?i lài mẶt lè?o cài kia chứ 'Ău cò 'ơn già?n.
  2. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

22 tuổi ra trường cần 2 năm kinh nghiệm để đủ tiêu chuẩn học thạc sỹ , đến 26 tuổi có bằng sẽ quyết định nên học tiếp PhD hay ko.
    Học PhD ở độ tuổi này là trẻ, chứ bạn anh giờ học Post Doc thì e ko tin lắm, định lên làm Prof hay sao
    Cái này chị nên suy nghĩ kỹ nhé, vì nếu chị học PhD thì xác định sẽ thiên về nghiên cứu, trong khi đó e thấy hầu hết mọi người chi học đến MA rồi đi làm thuê, tự mở công ty... có vẻ kiếm tiền nhanh hơn với lại khi lớn tuỏi rồi, học hành ngại kinh lên đc.
    Mà vấn đề học PhD để nghiên cứu thì chị xác định sống luôn ở Tây mới có điều kiện phát triển năng lực, với lại bên đó tiền họ chi nghiên cứu và tiền lương cho nghiên cứu sinh mới đáng công sức mình bỏ ra, chứ về VN thì coi như thui chột hết.
  3. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Chúc bạn thành công
  4. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Em nghe đâu được cái tin là mọi loại master ở mọi trường trên toàn thế giới này đều đòi hỏi 2 năm kinh nghiệm thế? Và cái tin là mọi master trên trái đất này đều học mất 2 năm thế?
    Mấy em trẻ trẻ học cao chẳng qua là vì học giỏi, có học bổng thì cứ thế mà làm tiếp thôi. Ngày nay học cũng là một cái nghề hái ra tiền, lại được tiếng trí thức nữa.
  5. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

Em xác nhận điều này.
    Nếu tốt nghiệp Đại học với bằng giỏi thì có thể thi master ngay tắp lự, chưa nói là nếu đủ 1 số điều kiện còn có thể được chuyển tiếp, miễn thi.
    Ở đa số các nước đều có 2 loại master (ko tính Việt Nam nhé - VN có khi kéo đến 3 năm): 1 năm hoặc 2 năm. Cho nên chỉ sợ không có đủ lực và tiền chứ còn muốn là 1 Master trẻ tuổi dễ không mà
    Đối với trường hợp làm tiến sĩ thì có khó khăn hơn.
    Em thấy Master ở nước ngoài có khá nhiều loại lởm khởm.
    Nhưng thường đã làm đến tiến sĩ là phải nghiêm túc.
    Bạn em ko làm Master mà làm thẳng tiến sĩ bên Pháp, tưởng nó giờ phải trở thành đứa thành đạt nhất, ít ra là có học vị nữ tiến sĩ trẻ nhất lớp em, cuối cùng mấy năm rồi vẫn chưa xong. Tuổi thì giờ cũng kha khá. Học cho gầy người, yêu đương thì lận đận. Mỗi lần về nước không dám gặp bạn bè vì chưa đâu vào đâu. Bố mẹ thì không khóc được (hồi xưa giục nó lấy chồng như giục đò), chỉ biết ngậm ngùi thở dài: "Thôi thì chưa đến số, chúng mày lớn rồi, tự quyết!"...
    Nhìn bạn như vậy cũng thương lắm mà chẳng biết làm sao. Vì nó cũng thuộc loại hiếu thắng, tự ái cao. Thương nó thì tốt nhất cứ lờ chuyện học hành yêu đương của nó vậy.
    Giờ nó vẫn kẹt bên Pháp...
  6. Koji1987

Em bổ sung thêm một chút, trong một số trường hợp chấp nhận học Phd không qua MA, giúp rút ngắn thời gian, cái này đặc biệt có trong ngành kỹ thuật, nhưng người đấy phải thực sự xuất sắc. Những trường hợp này khá hiếm nhưng không phải là không có, ở VN.
  7. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

Ôi, ở VN không hề hiếm đâu bạn ơi! Nhất là trong ngành KHXH và nhân văn!
    Ở nước ngoài mới hiếm Koji à. Chứ còn ở VN cũng không nhất thiết phải thực sự xuất sắc, vừa vừa cũng được mà. Nhưng đúng là điểm số thì phải ngon lành thật.
    Cô bạn mình cũng không phải là thực sự xuất sắc, dù làm ở nước ngoài. Và theo mình đây là 1 sai lầm của cô ấy, vì ngay cả người thực sự xuất sắc (nói nhiều từ này quá :D) thì khi làm chương trình sau Đại học, người ta thường chọn làm Master trước cho an toàn, bảo đảm sức lực và thời gian.
    Nói chung, hơi buồn 1 chút là mình đã gặp 1 số nữ tiến sĩ lấy bằng Phd nước ngoài, nhưng tình duyên khá lận đận. Còn những ai yên bề gia thất rồi thì thường là họ đã có người yêu từ khi có bằng Master hoặc 2 anh chị cùng du học với nhau rồi lấy nhau.
    Đây có thể là thiểu số, cụ thể là trong lĩnh vực của mình (về KHXH và NV). Còn bạn chủ top, mình không dám khuyên gì cả.
    Mình có 1 người bạn nói câu thế này: "Hãy ước mơ đi, rồi ước mơ sẽ thành sự thật". Nếu tự tin và có bản lĩnh, sao mình không thử? Nhất là khi bạn chưa hề vướng bận 1 anh người yêu nào ở bên mình vào lúc này.
    Mình cũng xin chia sẻ thêm 1 điều nữa là: rõ ràng các chàng Tây lãng mạn hơn, trân trọng phụ nữ hơn, sẵn sàng nấu ăn giặt giũ và chăm sóc người yêu như bà hoàng và nói chung là có nhiều ưu điểm. Nhưng không hiểu sao mình vẫn thích các anh Việt Nam gia trưởng, hay so đo xét nét nữ tính và trinh tiết phụ nữ ở nhà mình hơn. Điều này có thể cũng không phải là ngoại lệ đối với nhiều bạn gái Việt Nam khác khi ra nước ngoài. Do đó, nếu bạn đi lâu thì nhiều khi có thể nguy hiểm cho sự lựa chọn của bạn (nếu chỉ là lựa chọn các tình yêu VN nhé), vì giới hạn lựa chọn sẽ hầu như chỉ ở trong cộng đồng bạn sống mà thôi.
    Suy nghĩ kỹ và chúc bạn có được sự lựa chọn đúng đắn nhất nhé!
  8. lask

lask Thành viên mới

Bà chị của cậu bạn tôi đi học PhD bên Nhật.
    Sau khi có được bằng PhD thì bà ấy lấy một anh người bản xứ và ở lại Nhật.
    Bây giờ bà ấy chỉ ở nhà (giống phụ nữ Nhật), còn bằng PhD thì được cất vào ngăn kéo
  9. Koji1987

@Maybeyou: Yeah, mình kết luận hơi vội, bạn nói đúng rồi.
    Đúng là vấn đề ở Nhật như bạn nói thế, phụ nữ học cao nhưng cuối cùng cũng ở nhà làm nội trợ, mình cũng đã từng đọc một bài báo về vấn đề này rồi, mà thậm chí việc nhập quốc tịch Nhật còn rất khó.
    >> Chị chủ top đừng yêu con trai Nhật nha
  10. Koji1987

Đi tây, lấy chồng tây, hàng tháng gửi vài nghìn đô về cho bố mẹ anh chị em trong nước, giúp đỡ các sinh viên đang du học bên đó, tạo mối quan hệ làm ăn giữa nước sở tại và VN, gây ấn tượng đẹp của VN trong mắt thế giới, học hỏi công nghệ bên đó rồi chục năm nữa quay lại VN góp sức phát triển đất nước, ... như vậy ko tốt hơn là quay về VN ngồi chơi xơi nc vì ko có kinh phí nghien cứu, để bao năm vẫn ko sắm đc nhà riêng
    Đi hay ở ko quan trọng, ở đâu mình giúp ích cho đất nước nhiều nhất là đc.