1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gái già và PhD

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi Midori_hana, 12/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mathuyen

mathuyen Thành viên rất tích cực

1. Cái tiện đường trả lời của bạn đơn giản chỉ là cần thêm một dấu phẩy "," với tôi
    "Còn cậu 87 cũng có cái đúng, cũng cần phải xem lại mình (nhưng cái này tùy tính người nhé)"
    2. Không bàn thêm, đã lạc đề.
  2. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

Nhân tiện có topic này ở đây, mình xin góp câu chuyện về những người phụ nữ VN đang sống và làm việc ở nước ngoài nhưng vẫn hướng về nguồn cội. Họ không ngừng nỗ lực quyên góp tiền để gửi về nước để giúp đỡ không chỉ bố mẹ, mà còn giúp đỡ những người nghèo, người gặp hoàn cảnh khó khăn trong nước. Câu hỏi họ luôn đặt ra là: Làm sao gửi tiền về nước với ít chi phí nhất? Làm sao tiền giúp đỡ đến tay người nhận? Đầu tư vào lĩnh vực nào ít rủi ro mà lại sinh sổi nảy nở tiền quyên góp?... Trong số những người phụ nữ này, không hiếm người cũng có hoàn cảnh khó khăn, nhưng họ vẫn giúp đỡ, hành động cao cả vậy có lẽ khiến không ít người phải đỏ mặt ngượng ngùng. Thế đấy, chẳng phải cứ giầu có mới bỏ tiền giúp, ai chẳng thích mua du thuyền du lịch nước ngoài, con người vốn dĩ tham lam, quan trọng là người đó có cái tâm không thôi. Không hòa nhập được với chính đồng bào mình bên nc ngoài, thử tìm hiểu xem mình biết đối nhân xử thế chưa, cư xử phải phép chưa.
    Những việc họ làm rất đa dạng:
    1. Gom đồ cũ không dùng tới nữa và mở garage sale
    2. Làm bánh ngọt và đồ ăn bán trong các dịp lễ, nếu liên kết được với các trường đại học thì rất tốt
    3. Đi săn hàng sale bên này và gửi về VN bán lại, lấy tiền lời góp quỹ.
    4. Đặt hộp donation tại các nhà hàng, office của người việt
    5. Tham gia vào các tổ chức đã có ở nước ngoài.
    - Kết hợp với các nhà thờ và chùa của người Việt
    6. Gom đồ chơi quần áo cũ và chuyển về VN.
    7. Mua hàng (ví dụ hàng thêu ren) từ Việt nam sang bán ở nước ngoài
    8 Tổ chức các hội chợ Noel, hội chợ mùa xuân bán hàng
    9. Dịch thuật các bài cho báo điện tử
    10. Tham gia các hoạt động khác (ví dụ thu âm, etc.).
    11. Đầu tư tiền đóng góp.
    12. Quảng bá cho các tổ chức từ thiện cho VN với những người Việt sống ở nước ngoài hay người nước ngoài.
    13. Nâng cao dân trí cho người nghèo qua chương trình Room To Read. http://www.roomtoread.org/Page.aspx?pid=281
    14. Cho người nghèo vay: hội Good Will Loan Microfund, còn có tên là Việt Milo (Việt Microloan) hay là Ước mơ giảm nghèo.
    http://www.gwlmicrofund.org/
    http://uocmogiamngheo.ning.com/
    http://www.vietmilo.com/
    15. Làm phiên dịch cho tổ chức Loving House Project (http://www.lovinghouseproject.org) phối hợp với Hội Chữ Thập Đỏ tỉnh Tiền Giang xây nhà cho người nghèo ở đó, hội sinh viên VN tại Chicago.
    Giúp liên kết chặt chẽ giữa tổ chức Facing The World của Anh với hội Children of Vietnam và đưa rất nhiều bé bị u hay dị dạng ở mặt (nặng hơn hở hàm ếch nhiều) sang London để phẫu thuật và chữa bệnh.
    Dịch thư qua lại giữa những người bảo trợ và những người được bảo trợ ở VN.
    Tổ chức giúp Nha Trang Qui sommes-nous ? - AVEED http://www.amis-du-vietnam-enfance-en-danger.fr/184_p_2721/qui-sommes-nous.html
    Hands for Hope (Góp Một Bàn Tay), một tổ chức bất vụ lợi gây quĩ bằng các buổi fund raising dinners và walk-a-thon nhằm giúp đỡ các trẻ em nghèo VN ở vùng xa hoặc/và vùng bị thiên tai đột xuất do các bạn trẻ VN sinh ra và lớn lên ở Úc thành lập.
    Tổ chức Vietnam, Les enfants de la dioxine ở Pháp.
    Nguồn tham khảo: Tấm lòng của các bà mẹ Việt ở nước ngoài hướng về VN
    http://www.webtretho.com/forum/f39/tam-long-cua-cac-ba-me-viet-o-nuoc-ngoai-huong-ve-vn-453062/
    @ chủ topic: Nếu chị còn có điều băn khoăn, có thể tham khảo thêm cuộc sống và học tập của các PhD Việt Nam ở website: http://vietphd.org/
    Chúc chị có lựa chọn sáng suốt.
  3. xehaichungta

xehaichungta Thành viên mới

Bạn Midori-hana định học PhD để làm giảng viên là điều đáng làm. Học trước hay sau này sẽ học chỉ là vấn đè về thời gian và đề tài định nghiên cứu. Doi voi phu nu tu 26 tuổi đến 30, tuổi này là đẹp nhất, không quá trẻ con, không bị sức ép kiếm tiền hay gia đình thì nếu có điều kiện học càng cao càng tốt. Một năm tuổi trẻ mà đi đúng hướng, sẽ đặt nền móng cho 5 năm sau này. Bán đã học thạc sỹ, đã sống mọt mình ở nước ngoài, tớ nghĩ bạn chỉ lên tâm sự về quyết định của mình học Phd ngay bấy giờ hay sau nay thôi, như 1 lời chia sẻ, dạng câu hỏi tu từ chứ quyết định thì chắc có rồi.
    Xã hội nào cũng vậy, học PhD là không phải ai cũng học và bảo vệ thành công, nó không phải chuyện xấu hay động trời như bạn nói.
    Không biết bạn đã đi học master ở đâu? Nếu bạn đi Nga, đa phần học sinh đều muốn về lại vietnam vì cuộc sống bên ấy khá nguy hiểm đói với 1 du học sinh. Tớ có 4 dứa em họ, đều là con trai, cũng có người học đến Phd. Tát cả đều bảo về vietnam hoặc học xong đi nước khác.
  4. xehaichungta

xehaichungta Thành viên mới

Bài của bạn mergi là một ví dụ, nếu mà bạn cứ để chuyện lập gia đình ảnh huởng đến quyết định của mình thì không tốt. Chuyện kết hôn cũng dựa vào nhiều yếu tố, chứ không phải 26 là phải lo lấy chồng đâu. Chuyện gì vội vã cũng không hay. Nếu lấy chồng mà có cuộc sống hạnh phúc thì không còn gì để nói, còn ngược laj thì banj có nghĩ rằng chầm chậm 1 chút vẫn an toàn hơn. Tớ đọc thấy ban ay viet " Nói thật là, nếu ku chồng ko cho phép thì, gửi về, nó biết, nó móc mắt! ". Banj có muốn lấy 1 nguoi chồng như vậy không?
    Còn chuyện bạn bè chơi chung thì hợp với nhóm nào thì chơi với nhóm đó. Lúc thích tán gẫu, nếu tếu kiểu Việt thì cùng nấu ăn, tám chuyện với nhau. Đôi khi du học, Vk không chơi với Tây vì hôm ấy muốn ăn món Việt và kể chuyện hài, Tây nói tiéng Việt không đủ thâm thuý. Du học không chơi với Viẹt kiều vi` hôm ấy bàn chuyện về vietnam đi làm, về thị trường việc làm trong nước nên viet kiều không thích nghe lắm vì chẳng liên quan. Còn lại thi, ai cũng chơi hết, lúc không có du hoc hay vk thi chơi với ai ngoài Tây??
  5. GTuan

GTuan Thành viên mới

đứa bạn mình cũng lăn tăn mãi vụ này, đi thì rõ ràng là ko đi không được, vậy thì sang đấy cũng nhiều anh làm ncs mà, hoặc là vợ chồng có chí, cùng rủ nhau đi, chứ đi về mới tính thì...
  6. cuckyphetlac

cuckyphetlac Thành viên mới

Sang Tây đi, xinh xắn , ngoan hiền một chút là khối anh theo, lại còn lấy chồng ngon lành nữa!
    Con gì chứ gái du học thì lức nào cũng thiếu!
    Mà quên giải thích luôn cho bà con ơ nhà! ở nhà chắc đa số đều dùng cái từ " HỌC "PHD. Em mong là các bác đừng có dùng cái học nhé! phải dùng là nghiên cứu hoặc là Làm PHD mới chính xác. mấy bác làm TS về kỹ thuật làm htực nghiệm có mà quần quật như nông đân ấy chứ!
    Tuy trong quá trình LÀM PHD có theo học một số môn theo quy định , nhưng tưừhọc chỉ dành cho trẻ em học từ mẫu giáo bé đến cao học thôi. Còn HỌC PHD nói ra là em cười cho đấy!
    Ps: Nếu đã có giai ở nhà trước lúc đi thì chia tay nhé! còn không phải tìm cách kéo nhau sang, chứ không xa mặt thì ...
  7. mergi_rose

mergi_rose Thành viên rất tích cực

Có thể tớ nói "móc mắt" là hơi thậm xưng, nhưng chắc dùng rỉa rói, đay nghiến... hay tương tự thế thì sẽ đúng hơn nhỉ!
    Đành lạc đề tí vậy! Tớ không phản đối cách sống của người phương Tây, con cái 18t có những người đã bị đuổi ra khỏi nhà sống tự lập nên chuyện họ chu toàn cho gia đình của chính mình trước khi nghĩ đến người khác, kể cả bố mẹ, là chuyện không bàn cãi.
    Vậy nên Ko, nếu 40t mà em vẫn nghĩ đến cuộc sống tương lai đầy tươi sáng thế, rằng mình làm ra 10k$ sẽ được gửi về cho cha mẹ 1k$ thì chị xin đăng kí làm vợ em nha, lúc đó chị mới gần xít 50 chứ mấy người đàn ông như em thật hiếm có khó tìm ở VN, ở Tây thì càng không!
    Nhà tớ chân đất mắt toét, ý là nông dân cày đường nhựa, nên chuyện được đi nước ngoài hoàn toàn là do được mời, có thể nói là hiểu tương đối rõ về sự giúp đỡ của người bản xứ đối với mình, nhưng tớ vẫn không thích cảnh " người VN đi vào vườn bách thú xem thú, người nước ngoài đi vào vườn bách thú xem người ...Tớ không thể chịu được cảnh định cư ở nước ngoài, rất dân chủ, chưa thấy ném đá phản đối, nhưng họ nhìn mình thật là, không ít lần tớ phải vênh mặt lên, nơi đây chỉ để tao đến và ngó, tao ko bao h thèm ở lại, nghe xong họ tôn trọng mình hẳn
    Các bạn đừng quote bài của tớ nữa nhé, lạc đề quá!
    Bạn chủ top ơi, đi đâu rồi, cố lên nhé! "đi cho biết đó biết đây, ở nhà với mẹ đến ngày nào khôn" nhưng đi rồi nhớ về nhé!
    Hôm nay, tớ tròn 30t, vẫn còn muốn đi nhiều
  8. jemand

jemand Thành viên mới

Nói thật với chủ topic. Gái sang học Master còn đỡ. Chứ gái học PhD nhìn như mấy đứa bị điên ấy. Xấu hoắc ra mà còn kiêu. Đã xấu lại còn ăn mặc ***y.
    Mình là con trai, mình khuyên thật nên ở nhà ổn định chồng con. Master là được rồi.
  9. Midori_hana

Midori_hana Thành viên mới

Hì, dạo này tớ đang hơi bận nên giờ mới vào đây, thấy mọi người bàn bạc sôi nối phết.
    Đúng như có bạn nói, chắc chắn là sẽ phải đi, chỉ là thời điểm nào thôi, còn có bạn đưa ra bốn yếu tố để làm PhD thì tớ đạt 2 tiêu chí đầu. Chuyện ở lại thì miễn bàn và chuyện tranh cãi việt kiều gì đó thì tớ xin rút lui luôn.
    Có bạn cũng phân biệt học với làm PhD, thực ra theo tớ thì dùng từ nào cũng được, phụ thuộc vào những hoạt động trong giai đoạn đó, nếu không làm gì cả, ko tham gia dụ án nào và tiền học phí do bản thân trả thì được gọi là học, còn nếu lấy tiền dự án bù vào chi phí, làm việc cho giáo sư thì có thể dc gọi là "làm". Và người ta cũng gọi PhD là học vị đó thôi.
    @Mergi: đầu tiên là chúc mừng sinh nhật chị nhá. Tháng 3 nhiều sinh nhật wa. Hiện nay em vẫn ở VN và bỏ hết chuyện apply học bổng, trường chưa cho đi vì em đang tham gia nhiều dự án rồi mấy tháng nữa sẽ sang Úc học một tháng nên chuyện PhD tạm gác lại. Chị có nhiều suy nghĩ giống em, có người hỏi em là "tại sao lại ko ở lại", em đã nói giống hệt chị nói "vì em yêu Hà Nội, bụi bặm và nhốn nháo nhưng là nơi em cảm thấy hạnh phúc nhất".
    Chúc mọi người may mắn và hạnh phúc
  10. mhtn

mhtn Thành viên mới

Làm giảng viên không thể không đi học PhD, nếu bạn không học nước ngoài đến ngày nào đó sẽ phải học trong nước, còn khổ sở gấp vạn lần học nước ngoài (khổ cái khác, không phải cái kiến thức). Bạn có thể vừa yêu vừa học vừa cưới mà. Thiếu gì các bạn nam VN đang học tập tại nước ngoài mà lo ế. Chỗ mình nhiều bạn 30 vẫn đi học ầm ầm.