1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

GamePRO - câu lạc bộ game online chuyên nghiệp nhất VN

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi nikefunny, 25/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. babicinamon

babicinamon Thành viên mới

Chắc dân Xì Gòong dạo này bận làm gì đó roài, bận coi Euro chẳng hạn....
  2. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Khakha, thấy các bạn tranh luận dữ quá mình cũng xin góp vui.
    Đúng như newvampire đã nói, những người không chơi Game, hoăc không thích Game thì không thể hiểu nổi suy nghĩ của các Gamer. Ngày xưa mình cũng thuộc loại anti-Game, cho rằng đó là 1 trò giải trí đơn thuần nhưng lại làm mất rất nhiều thời gian. Sau này, tình cờ chơi thử mới biết Game có nhiều thứ hơn là mình tưởng. Trò đầu tiên mà mình chơi là Ages of Kings . Phải nói là tuyệt vời. Có thể nói không ngoa là cá tính, phong cách của 1 người sẽ thể hiện ra hết khi chơi Game. Cứ nhìn 1 người chơi Game là ta có thể biết rất nhiều về người đó.
    Trong Game còn chứa đựng nhiều kiến thức mà không thể học ở đâu được. Ngày xưa khi học lịch sử mình cứ thắc mắc tại sao Đức lại phải phát động Thế chiến thứ nhất, rồi Thế chiến thứ hai. Cho đến khi chơi Game Medieval Total War, mình mới hiểu được lý do. Khi một đất nước xây dựng quân đội quá mạnh rồi thì không thể không phát động chiến tranh, bành trướng lãnh thổ, nếu không sẽ không thể có đủ tiền để nuôi binh sĩ và chi cho bộ máy quân sự. Mà một khi đã phát động chiến tranh thì không thể ngừng lại được nữa. Lãnh thổ càng mở rộng thì lại cần thêm nhiều lính, cần đầu tư "nâng cấp" vũ khí các loại...để bảo vệ lãnh thổ mới chiếm và đàn áp phong trào kháng chiến ở địa phương. Mà muốn có tiền để trang trải những chi phí khổng lồ đó thì chỉ có cách là mở rộng chiến tranh, xâm chiếm thêm lãnh thổ mới... Cái vòng luẩn quẩn đó không thể nào dừng được, trừ khi bạn...chiếm hết toàn bộ TG, làm bá chủ địa cầu, hoặc là sẽ bị phá sản và diệt vong.
    Ngoài thể loại Game chiến tranh còn có nhiều loại Game khác, nói về các đề tài trong cuộc sống. Có thể nói từ Game mà mình đã học được nhiều bài học nhớ đời.
    Nhớ lại mấy năm trước chơi trò "Tokimeki Memorial 3" trên Play Station 2 . Trò này thuộc loại giả lập. Mình sẽ hoá thân vào 1 anh chàng học sinh vừa tốt nghiệp cấp 2 và bắt đầu bước vào mái trường cấp 3. Ở ngôi trường mới mình sẽ học tập, chơi thể thao, tham gia các CLB,...và tất nhiên không thể thiếu khoản...tán gái.
    Tất nhiên bạn không thể tham gia tất cả các hoạt động, vừa chơi thể thao mà vừa học, vừa hẹn hò với mấy em cùng trường được. Thời gian là có hạn và bạn phải lựa chọn.
    Ngoài ra muốn tán tỉnh các em, mời các em đi chơi...thì bạn phải biết cách, phải biết nhìn đối tượng mà lựa chọn phương pháp hữu hiệu.
    Nói chung trò chơi mô phỏng rất giống cuộc sống của 1 nam sinh suốt 3 năm cấp 3. Mình thực sự bị cuốn hút vào trò chơi ấy.
    Làm gì thì làm đối với mình ưu tiên nhất vẫn là việc học. Kimikamo học giỏi nhất trường về tất cả các môn, chơi thể thao cũng tàm tạm. Còn khoản yêu đương thì tệ vô cùng. Tự ái sĩ diện, em nào mình rủ đi chơi 1 lần không đi là từ đấy không thèm mời em nữa. Lúc đi chơi với các em thì không biết chiều chuộng, không biết nói chuyện thế nào để làm vui lòng người đẹp...
    Kết quả là sau 3 năm học cấp 3, kimikamo tốt nghiệp xuất sắc nhất trường, đậu vào ĐH danh tiếng, nhưng mà thế là...hết, chẳng có gì khác.
    Mình thấy hơi tiếc tiếc nên setting chơi lại từ đầu. Lần này không thèm để ý đến chuyện học hành mấy, chỉ lo đi chơi, tham gia các CLB và...hẹn hò với các em. Kết quả là lần chơi này thú vị hơn hẳn lần trước. Có những scene rất bất ngờ mà mình không hề thấy ở lần chơi trước. Chẳng hạn như khi đã bỏ công tán 1 em trong 1 thời gian dài, em đã có cảm tình với mình, thì nhiều lúc em tự động gọi điện đến rủ mình đi chơi. Hoặc giả vào đêm Giáng Sinh, 1 em đến nhà rủ mình đi ăn nhà hàng, lúc về đêm trời mưa tuyết rơi lả tả, 2 đứa đi chung 1 cây dù, nói những câu thật tình tứ lãng mạn...Nói chung rất tuyệt vời.
    Kết quả sau 3 năm cấp 3, kimikamo tốt nghiệp làng nhàng, không học ĐH mà đi làm nhân viên ở cửa hàng bình thường. Nhưng bù lại, vào buổi lễ tốt nghiệp, cô bé đã cùng kimikamo đi dưới trời mưa tuyết đêm Noel, đã gọi mình ra công viên sau trường và...ngỏ lời yêu mình(ở Nhật chuyện con gái tỏ tình với con trai là bình thường). Dưới những tán hoa anh đào hồng non mơn mởn, từng cơn gió cuốn đi những cánh hoa bé nhỏ, 1 cô gái dễ thương ngập ngừng thổ lộ tình cảm..., chàng trai nào có được 1 lần như thế thì quả thật sống không uổng kiếp này, phải không các bạn.
    Thế đấy, sau khi chơi Game đó xong mình đã suy nghĩ rất nhiều. Tất nhiên cuộc sống ngoài đời không hẳn là giống như trong Game, nhưng mà 2 cách sống, 2 số phận sao mà khác nhau đến thế...
  3. hnhan

hnhan Thành viên rất tích cực

À Mà nghe đồn đâu là tui đang ở Pháp, cũng có là ở đây có một hội (tên là Nerdz) những thằng chuyên đi chơi game (range từ 13 tới 17 tuổi là chính), tui xin đảm bảo với quý vị là đa số SV Pháp ở Grenoble mà tui biết coi bọn pro-gamerz là một đám tự coi mình là quan trọng và chả ra gì (hãy liên tưởng tới mấy thằng lớp 6, lớp 7 ở VN ngồi bắn CS suốt ngày hồi đó). Còn được xem là "thể thao quốc gia" thì tui không biết, nhưng trong cái options sport nghành học của tui thì chả thấy ở đâu có ghi là "Jouer aux jeux video" cả. Ở Anh hay Guatemala gì gì đó thì tui không biết.
    Gì mà làm đơn mới ghê ghê ... Để tui đoán cái : có một Liên Hiệp Các Nước Pro-Game gồm một số nước, đặt thủ phủ ở Thuỵ Sĩ, có tiếng nói lớn nhất trong đó là HQ, đầu não của tổ chức này là một cái council gồm 7 nước và mọi đại diện đều có quyền phủ quyết... Chắc tui cũng phải xin làm thiện sứ của tổ chức đó ở Grenoble quá ^_^
    "Game tồn tại 6 năm là nhiều" thì sao ? Tui không hiểu ông đưa ra cái điểm này làm gì vì nó đúng như những gì tui nói, game không tồn tại lâu như thể thao vì nó biến đổi hoài, không fix như đá banh hay đánh bóng bàn chẳng hạn, không phải như trong 6 năm tới người ta sẽ thay đá banh trên sân cỏ bằng đá banh trên băng. Pro phải là expert có tính nhất định, chứ không phải expert trong một hai năm rồi lại thành noob khi có game mới xuất hiện.
    Còn mấy vụ quỷ "phân ngành" (uhm... từ "ngành" nghe cứ như thiệt) chẳng phải tui đã nói rồi sao hở ?
    Hơn nữa, game không có luật lệ, không có cơ bản như thể thao mà tuỳ thuộc quá nhiều vào developer, khi một thứ phải đợi người khác làm ra cho có rồi mới chơi được thì pro như thế nào ? Nếu trong chục năm hơn mà cái game industry không thể đẻ ra nổi một game balance và hấp dẫn người chơi (lẫn người xem) + đầy đủ teknik phù hợp với thời đó thì sao ? Pro game xếp xó hả hay chơi lại trò đã date chục năm hơn. Cho dù có vài thằng hardcore vậy đi thì khán giả chắc đếm trên đầu ngón tay.
    Chưa nói đến chuyện thể thao là để người ta rèn luyện một kỹ năng thực tế nào đó, chẳng hạn như một trong những môn "thể thao" không thể thao gì hết là đánh cờ thì người ta cũng học cách tính toán trước (làm ơn đừng so sánh cái này với RTS nghe ... nhục lắm, thứ nhất là một cái TB, một cái RT ^_^, thứ nhì là RTS không masse thì cũng micro, chả ăn thua gì tới chuyện tính toàn trước chục nước cả), ngay cả đánh bida thì cũng khéo tay, canh này canh nọ (dám nói FPS cũng khéo tay tinh mắt là tui .. bó tay luôn). Còn chơi game thì .. ờ .. chắc luyện ngón trỏ cho đô vì bấm chuột liên tục. clik clik clik clik
    Làm ơn, đừng nói là "không chơi game thì không hiểu nỗi game". Tui chưa từng bao giờ nói là mình là cái thằng anti-game cả, còn xa mức đó lắm. Không biết gì về nhau thì không nên nói trước vậy chứ ?
  4. hnhan

hnhan Thành viên rất tích cực

Mấy tấm hình đó cho thấy tỷ lệ người không xấu/người xấu Progame = 3/một con số lớn hơn nhiều so với 3.
  5. babicinamon

babicinamon Thành viên mới

Cái này mới wá, giờ Mon mới biết.