1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gangnam Style Nó hay ở chổ nào các pác mà thế giới nó bị điên hay sao ấy?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi diskuloz, 08/01/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyensaigon97

nguyensaigon97 Thành viên mới Đang bị khóa

Mấy chị em khi mà chém nhau thì chã kém phần ác liệt
  2. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Phần chữ mà tôi đã bôi xanh của bạn nghiêm trọng hơn câu post tiếp theo này nhiều lần. Ở đó bạn không ghi giá cả "phải chăng" mà bạn ghi là "đúng với giá trị thật", rồi "muốn bán giá nào thì bán". Ở chữ xanh đó thể hiện bạn đanh định giá nhầm giá trị của sản phẩm sáng tạo và sản phẩm copy. Mà căn bệnh coi thường sáng tạo gốc là căn bệnh của người Việt Nam. Hệ quả của nó thì cần có một bài rất dài để phân tích, tôi không trình bày ở đây.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Tôi và gia đình tôi không bao giờ dùng hàng copy. Toàn bộ quần áo của tôi không bao giờ là hàng copy hiệu Gucci hay D&G của TQ. Áo mùa hè tôi thường may chị hàng xóm, mùa đông mua hàng Việt Nam xuất khẩu. Bộ suit đi họp mua G2000 hoặc may trong Sài Gòn. Điện thoại tôi dùng BlackBerry, những người khác trong gia đình dùng Nokia. Máy tính Sony. Điều hòa, điện thoại bàn Panasonic. Các đồ đạc khác đều có cùng tư duy như vậy.

Nói tiếp đến chuyện quần áo. Vì tôi hay phải tiếp khách nước ngoài nên lại càng tối kị chuyện mặc đồ nhái hàng hiệu. Vì trong môi trường đó thì mặc một cái áo may ở chị hàng xóm 200K còn được hoan nghênh hơn mặc một cái hàng nhái giá 2 triệu.

Về chuyện dùng hàng copy của gia đình bạn, như một post tôi đã nói, tôi không ép bạn chuyển sang kiểu của tôi. Cái tôi ngăn chặn bạn là ngăn chặn cách đánh giá méo mó về "đạo đức" của nhà sản xuất sáng tạo và nhà sản xuất hàng copy thông qua mấy cái chữ xanh ấy. Cố gắng hiểu tách bạch hai vấn đề này nhé. Để tôi ví dụ thế này: tôi không cấm bạn mặc một cái quần ngắn 50cm, nhưng tôi cấm bạn làm co rút cái thước tiêu chuẩn 1m với mục đích khiến cái quần của bạn được đo thành 70cm. Tôi bảo vệ cái thước, tôi không cấm bạn mặc cái quần.
  3. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thứ 1 : Ngay từ post trước tôi đã nói . Bạn Uli cố tình ( vô tình ) hiểu sai ý của tôi . Tôi đang đứng trên góc độ người tiêu dùng để chọn lựa sản phẩm . Từ sự hiểu sai về vị trí tầm nhìn nên bạn quy kết ra những vấn đề nghiêm trọng rồi gán nó vào tôi . Ví dụ trọng cụm từ " căn bệnh coi thường sáng tạo " .
    Tôi đã nói , tôi là người tiêu dùng , tôi lựa chọn những sản phẩm theo những tiêu chí XYZ tôi đã nói bên trên . Tôi cũng đã nói , " tôi không cổ xúy cho hành động Copy của nhà sản xuất ."

Thứ 2 : Về hàng copy : Cứ cho là quần áo của anh em họ hàng bạn Uli là tự may hoặc là ... hàng hiệu đi . Vì tôi không có diễm phúc được gặp các bạn ở ngoài nên tôi chưa thẩm định được lời nói của bạn Uli . Tuy nhiên :
    Điện thoại bạn Uli dùng là BlackBerry , còn người thân bạn dùng là Nokia . Thế những cái điện thoại này hình tròn hay hình tam giác vậy bạn ?
  4. ULIULI

Những dòng chữ tôi bôi xanh đó nó có nghĩa của nó, tôi hiểu theo đúng nghĩa của chữ. Nội hàm của chữ thế nào thì tôi làm việc đúng với nội hàm ấy. Nếu như bạn đã viết những chữ ấy thiếu cẩn trọng, suy nghĩ hời hợt thì bạn nên thừa nhận chứ không nên bảo rằng chữ viết như thế nhưng đầu bạn lại tư duy theo hướng khác và bảo tôi hiểu sai ý bạn.

Bạn đã bảo không gặp tôi ngoài đời thì không thẩm định được, vậy bạn đặt câu hỏi tôi và gia đình có dùng hàng copy hay không trước đó làm gì? Nên suy nghĩ trước khi đặt câu hỏi.

Bạn muốn biết BB và Nokia có nhái Apple cái đoạn cong tròn kia không thì bạn tự tìm hiểu tất cả các dòng sản phẩm của họ. Sau đó nếu phát hiện model nào nhái thì bạn nêu lên đây. Tôi sẵn sàng làm việc với bạn về cả dòng sản phẩm của BB và Nokia luôn.
  5. TheDoEm

Bạn Uli có vẻ rất tâm đắc với câu này của mình :

"Thay là vì độc quyền một sản phẩm rồi muốn bán giá bao nhiêu thì bán ."

Để tôi phân tích cho bạn sâu sắc hơn :

Thứ 1 : Độc quyền . Bạn hiểu thế nào là độc quyền ? Còn theo định nghĩa thì : " Độc quyền là một trong những dạng của thất bại thị trường, là trường hợp cực đoan của thị trường thiếu tính cạnh tranh " .

Một trong các dạng của độc quyền có : " Chế độ sở hữu đối với phát minh, sáng chế và sở hữu trí tuệ: một mặt chế độ này làm cho những phát minh, sáng chế tăng theo một thời gian nhất định nhưng mặt khác nó tạo cho người nắm giữ bản quyền có thể giữ được vị trí độc tôn trong thời hạn được giữ bản quyền theo quy định do những văn bản do nhà nước ban hành. "

Thứ 2 : Về cụm từ " Muốn bán bao nhiêu thì bán " . Nó được sự độc quyền vận dụng TRÁ HÌNH như sau :

Các nhà độc quyền lợi dụng quy luật CUNG - CẦU . Họ sản xuất ra một lượng hàng hóa , cố ý để không đáp ứng được lượng CẦU của xã hội . Sau cùng sẽ tăng giá sản phẩm để khoác trên sản phẩm của họ cái áo có mác " quy luật " . Và cuối cùng , chính xã hội mới là nơi để gánh vác hậu quả . Để phân tích về những hậu quả , đòi hỏi kiến thức sâu hơn về kinh tế học . Tôi không phân tích ở đây .
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Đừng cố tình né tránh câu hỏi của tôi . Tôi đang hỏi là điện thoại của bạn hình tròn hay hình tam giác cơ mà ? Nếu đã là copy hình chữ nhật bo tròn thì cứ thừa nhận một câu là được . Nó có copy kiêu dáng như vậy không thì tự bạn cũng biết . Vì là biết như vậy nên bạn cố tình né đi câu hỏi , không trả lời thẳng vào câu hỏi . Phải không ?
  6. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Loằng ngoằng 6 mẹ trang, đèo đọc nữa. Thời này viết dài ai quan tâm!
  7. ULIULI

Bạn đừng nói tôi tâm đắc, mà là tôi cực ghét cái câu viết sai nghiêm trọng đó của bạn. Tôi đã viết về nó ở post #47 nhưng bạn không đáp lại mà lại nói là tôi hiểu sai câu viết của bạn. Để đến khi tôi vạch vòi thì bạn mới quay lại tiếp tục phản biện với tôi, nối tiếp post #47. Ở đoạn này bạn trích wikipedia để chứng minh việc bảo hộ sở hữu trí tuệ là một phần của độc quyền, và cố gắng chứng minh độc quyền là xấu hoàn toàn.

Về hai câu wikipedia bạn trích ở trên:

- Tôi bắt đầu từ câu thứ hai trước và gạch chân các điểm lưu ý: mặt thứ nhất câu này chỉ ra lợi ích của chế độ sở hữu phát minh (bảo hộ trí tuệ), mặt kia (tác giả dùng từ "mặt khác") là tạo ra sự độc tôn. Tôi thấy người viết cái wikipedia này rất biết cân nhắc câu chữ ở chỗ này, họ không dùng độc quyền mà dùng độc tôn. Mà hơn hết, sự độc tôn này đã được nhà nước bảo vệ, cho phép bằng văn bản. Vậy cái sự độc tôn này là tốt đẹp chứ. Nếu nó không tốt đẹp thì các nhà nước trên thế giới chết ngu hết rồi hay sao, các nhà nước láo toét hết rồi hay sao.

- Đối với câu thứ nhất: "độc quyền là một trong những thất bại của thị trường". Câu này hiểu chính xác thế này nhé: thị trường không phải là một anh chàng toàn diện, cho nên anh ta không khống chế được độc quyền, để cho độc quyền phát tác những tác hại xấu của nó. Nếu người nào đọc lướt và không suy nghĩ cho kĩ nội hàm của câu này thì dễ hiểu sai theo kiểu: thị trường là người tốt, độc quyền là cái nhọt mọc trên mặt một người tốt, cái nhọt hiển nhiên là xấu. Hiểu như thế là hiểu sai câu viết của người ta. Câu viết ấy chỉ ra rằng thị trường là một anh chàng không hoàn hảo, anh ta không điều tiết nổi máu huyết của mình để tới nỗi máu huyết ấy nổ thành cái mụn. Thường những câu này hay được kết nối với vai trò của điều tiết nhà nước trong các bài giảng về kết hợp bàn tay vô hình của thị trường và bàn tay hữu hình của nhà nước.

- Vậy thì bảo hộ trí tuệ mà có sự điều tiết của nhà nước thì nó đã thành một thứ không còn nghĩa tiêu cực nữa. Đó chính là ưu điểm của việc dùng cả thị trường lẫn nhà nước trong việc quản lý xã hội.

Bạn thật thô lỗ khi việc hỏi đến quá nhiều chi tiết cá nhân của người khác. Nhưng thôi, để phục vụ cái sự lười nghiên cứu cả hai dòng điện thoại một lúc thì tôi nói cho bạn nghe: tôi dùng BB bold 9700. Người nhà tôi dùng Nokia loại gì gì mà khoảng 500 nghìn ấy. Bạn tự search mạng mà biết nó hình chữ nhật hay hình thang hay hình gì gì đi nhé.
  8. ULIULI

Bây giờ là 1h trưa ngày thứ 7, tôi vẫn thấy có 23 người vào đọc trang này. Nhiều bài post ngắn của bạn tôi cũng có quan tâm đâu, nhưng mà tôi chẳng vào bảo là tôi không quan tâm.
  9. TheDoEm

Nói có sách , mách có chứng . Tôi chích từ Wiki chứ không bốc phét như ai đó đã từng nghi ngờ tôi .

Thứ 1 : Tôi không chứng minh độc quyền là xấu hoàn toàn . Bởi nếu như vậy , tôi đã không nói rằng : " tôi không cổ xúy cho hành động Copy của nhà sản xuất . " .
    Trong Topic này , bạn là người nhìn vào những mặt tích cực và bảo vệ cho sự độc quyền của nhà sản xuất . Tôi thì khác , tôi phản biện bằng những mặt chưa tích cực của vấn đề độc quyền . Vấn đề nào cũng có 2 mặt của nó . Chính vì bạn chỉ chuyên nhìn vào mặt tích cực rồi cổ vũ cho nó , cho nên , tôi mới phải đưa ra những dẫn chứng để cân bằng lại vấn đề .

Ban đầu , bạn cổ xúy cho thói độc quyền của các công ty , sau khi tôi đưa ra dẫn chứng , bạn mới dần dần công nhận những mặt hạn chết trong những môi trường nhất định .

Thứ 2 : Tôi đâu có hỏi bạn dùng điện thoại của hãng nào , giá bao nhiêu , tôi đâu có hỏi sâu xa như thế . Trước đó tôi bảo là:

"À , nhà tôi thì có . Ví dụ như cái điện thoại tôi ( và cả những cái ba , má , anh , em , họ hàng tôi v..vv ) đang dùng đều là 4 góc chữ nhật bo tròn , mà theo tôi được biết , 4 góc bo tròn là Apple đang đòi độc quyền đấy . Tình hình này chắc là để cả nhà sài hàng Apple mất , hoặc không thì dùng điện thoại hình tam giác , hình tròn .v..v. đề không bị mang tiếng là sài hàng Copy bạn nhỉ !!???"

Sau đó thì bạn lôi một loạt nhãn hiệu mà bạn và gia đình bạn dùng . Nào là BlackBerry , rồi thì Nokia ( cho dù tôi không hề hỏi bạn dùng ĐT hãng nào ) . Tiếp đến ,tôi chỉ hỏi đúng một câu về cái điện thoại của bạn . Đấy là " nó hình gì " ? Sao bạn phải nói chi tiết loại máy và giá cả thế kia để rồi nhét vào miệng tôi 2 từ " thô lỗ " ? Là tự bạn kể ra đấy chứ .

Cái người dùng từ mạnh một cách bừa bãi để phỉ báng người khác trong lúc tranh luận ,đồng thời không kiềm chế được cảm xúc cá nhân thì mới không ra gì thôi bạn ạ !
  10. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

>:)>:)>:)>:)>:)