1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Gấp quá, mấy bác giúp mình với.

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi thanhtungbtx, 14/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanhtungbtx

thanhtungbtx Thành viên mới

Gấp quá, mấy bác giúp mình với.

Vì thời gian gấp quá và nhiều việc nữa (hix) mình không thể xem lại mấy bài du lịch về SAPA, nên mấy bác giúp gấp

Mình đã mua vé ra HN vào thứ 6, tối hôm đó sẽ đi SAPA ngay.

Tối thứ 6 đi, tối CN về.

Mấy bác giúp giùm mình mấy vấn đề sau:
    Đi tàu TULICO thì đi loại nào là ok (mình muốn loại nằm mềm mà thấy có đến mấy loại vé, chẳng biết đâu mà lần)

Nếu muốn mua vé từ Saigon trước có được không ?Nếu được thì mua ở đâu và nếu không được thì có điện thoại đặt vé trước..(địa chỉ, số điện thoại...)

Lên SAPA và dịp Tết thì giá phòng thường là bao nhiêu ? Ở KS nào ok, giá mềm. Mấy bác cho mình địa chỉ và số điện thoại luôn nha

Nguyên cả ngày thứ 7 thì có đi được hết SAPA được không ạ ? Mình muốn tìm 1 tour guide có dễ không ? Nếu bạn nào có quen tour guide thì giúp mình nhé.

Trên đó có bán tour đi SAPA trong ngày như city tour không ?

Nguyên cả ngày CN mình tính đi Phangxipang có kịp không ? Nếu leo thì có chỗ nào có tour không ?

Vì thời gian đi chỉ có thứ 6,7m tối CN thì về nên phải chuyẩn bị lịch trình trước, sợ lên đó thì không kịp

Mấy bác giúp gấp nha, thanks nhiềuy lắm ạh

Thanht Tùng
  2. meogia45

meogia45 Thành viên mới

Ra HN, bạn nên tranh thủ chạy ra ga Hà Nội mua vé ngay vì tuyến Lào Cai khá đông khách vào cuối tuần. Nếu còn vé thì chọn vé nằm tầng 1 là tốt nhất (khoảng 170K).
    Ở Sapa rất nhiều khách sạn, nhất là nhà nghỉ nên ko ngại. Bạn cứ nói với lái xe dừng lại khu nhà thờ đá, sẽ có rất nhiều người đổ xô ra chào mời, giá từ 100-150k/ngày đêm, có chỗ mặc cả thêm thì chỉ 80k.
    Chỉ chơi 1 ngày ở Sa pa thì chưa hết, bạn nên đi núi Hàm Rồng, thác Bạc, bãi đá cổ - cầu Mây. Tốt nhất là thuê 1 xe ôm bảo họ dẫn đi - kiêm tour guide, giá xe ôm có giá chung nên ko sợ đắt.
    Leo Phanxifang phai mất 4 ngày. Tốt nhất bạn thăm ở Sa pa đến chiều chủ nhật rồi đến Lào Cai đi tàu về HN luôn.
  3. mhuong_82

mhuong_82 Thành viên mới

Cho minh ké với, mình thì lại đang ở Đà Lạt mà chưa có thông tin gì cả, chỉ mới đọc mục diễn đàn về Đà Lạt tuy nhiên muốn hỏi một chút là mình chỉ có khoảng 1tr để tiêu và đi lại ở Đà Lạt thôi, theo các bạn mình nên thuê xe or đi theo tour, mà ở đây nếu đi theo tuor thì đi của công ty nào? Các bạn trả lời gấp hộ mình nhé vì thứ4 mình đã về Hà Nội rùi. Tks nhiều!
  4. zorzo

zorzo Thành viên rất tích cực

Thời gian của bạn quá gấp. Tuy nhiên nói thật là tất cả những lần Sapa của tôi cũng thường chỉ từng đó thời gian.
    Tôi xin góp ý với bạn thế này, hy vọng sẽ có ích cho bạn và những ai chưa từng đi Spa.
    Xuống tầu T6, hãy mua vé đi Lào cai ngay vì ngày thứ 6 ng Hanoi đi Sapa nhiều. Mua vé tàu nhanh LC1 hoặc LC2. Đi chuyến càng sớm càng tốt, tại sao thì tôi sẽ giải thíc sau (hình như một tối có 3 chuyến tầu nhanh khởi hành lúc 9h30, 10h và 10h30) Mua vé tầu nằm có nhiều giá từ 110-210n, vé 180 và 210 là phòng 4 giường tiên nghi cao - gọi là nằm mềm. Nhưng vé nằm 110-160 là ok rồi: có điều hoà, đệm, gối, chăn.
    Đến ga Lào cai lúc khoảng 5h sáng T7, có vô vàn cò xe mời. Mặc cả với họ cũng được, tuy nhiên có thế đi thẳng ra sân ga tìm một xe ô tô nào trông nhiều ng ngồi đông rồi, xe đó sẽ nhanh chóng khởi hành. Tiền ô tô lên Sapa chính xác là 25n, có thể sẽ bị nói thách, mặc cả thoải mái.
    Xe sẽ đỗ tại nhà thờ Đá, nếu ko ở đó thì có thể gần đó vì Sapa bé tẹo. Xuống xe tìm nhà nghỉ ngay, thường tìm lúc sáng sớm giá rẻ hơn vì tầm 9h trở ra, khách HN lên đông thì giá phòng có thể sẽ tăng, thậm chí tới 4 lần (?!!). Phố Cầu Mây ngay bên hông phải nhà Thờ (nếu đứng nhìn vào nhà thờ) có nhiều nhà khách, giá BT chỉ 80N-100N phòng 2 giưòng có thể ở tới 4ng, có vvc, nước nóng, TV. VD nhà nghỉ Đức Tú, Thu Đông cách nhà thờ chỉ 300 mét. Mặc cả giá ở Sapa vô tư, thấy thoải mái thì ok. Lúc cao điểm giá phòng có thể tới 300N. Nên vào tận nhà khách mà mặc cả xem phòng trực tiếm với chủ nhà nếu ko lại là những cò, họ dẫn đến nhà khách và xin tí Tip.
    Ngày thứ 7 buổi sáng hãy đi Hàm Rồng đi bộ leo núi, hoa lan và cảnh rất đẹp, ngắm toàn cảch Sa pa và đỉnh Fansipan, vé tham quan 20N. Buổi chiều nghỉ một chút có thể đi Cát cát cách 3km rồi đi bộ khoảng 1km là một bản gần Sapa nhất. Xe ôm đi Cát Cát 10N 1 xe có thể đi 2 ng khứ hồi. Có thể đi Tả phìn có thôn bản và hang đá cách 20km, xe ôm 30-40n 1 xe đi dc 2 ng khứ hồi. Xe ôm đỗ đầy ở khu nhà thờ đá. Tại mỗi điểm, vé tham quan là 5n/ng. Đi Tả phìn vào hang thì thuê trẻ em dẫn đường, 5n 1 đứa thì phải, chúng nó rất ngoan và nhiệt tình.
    Về Sapa chiều tà, hãy đi bộ ngắm thị trấn và chợ Spa. Mua đồ lưu niệm thì vào trong chợ và mua của ng Kinh vì ng Mông bán hàng ở Sa pa toàn mua của ng Kinh rồi bán lại thôi. Mặc cả tự do. ăn tối, có thể hỏi chủ nhà khách về chỗ ăn, mua hàng. Họ khá thoải mái và nhiệt tình.
    Tối Thứ 7 đi chơi chợ Tình, một thứ chợ họp đêm của ng Mông, nhưng nay toàn ng Kinh ở HNội ăn mặc rất đẹp đông nghịt, họ trả tiền cho ng Mông để họ hát rồi chụp ảnh cùng => thật chẳng ra gì. Có thể ăn thịt nướng, trứng nướng, uống rượu. Thanh niên Mông, Tày cũng có đi chợ chơi và xem ng Kinh chơi chợ !!
    Sáng CN thuê xe ôm đi chơi cầu mây - Bãi đá cổ (chả hay lắm đâu, thừa thưòi gian hãy đi) hoặc Thác Bạc (hay hơn nhiều) Giá xe ôm khoảng 30-40n/1 xe khứ hồi.
    Trở về Sapa, hoặc ngay từ sáng, có thể mua vé tàu LC-HN ở Sa pa, văn phòng bán vé ở cái phố gì quên tên song song với Cầu Mây, đi về phía chợ. Phí dịch vụ 5N. Cẩn thận thì mua ở đây. Nếu ko, tại ga Lao Cai, vé tầu tối dc bán bắt đầu từ 4h chiều, về tới ga sớm lúc 4h thì mua dc vé vô tư.
    Chơi, chụp ảnh, ăn trưa, mua đồ chán, trả phòng rồi kiếm xe về Lao cai. Xách đồ ra nhà thờ đứng lơ ngơ vài phút là có xe mời đi về Lao cai ngay, 25N/1 ng.
    Ko cần thuê guide. Hỏi chủ nhà hoặc xe ôm là quá đủ. Chỗ tham quan nào cũng có bảng giới thiệu.
    Ko thể đi Fansipan đâu. Ở HN để đi Fan chúng tôi phải chuẩn bị rất nghiêm túc cả tháng trước đó - tất nhiên là tự đi. Riêng thời gian ở trên núi - rừng là 4 ngày 3 đêm. Đi theo tour cũng hay và ít phải chuẩn bị hơn, nhưng sẽ kém tính phươu lưu và tốn tiền. Đi Fan là một chuyến đi riêng, ko thể kết hợp được.
    Đi Sa pa 2 ngày 1 đêm như trên là đã khá ổn, được rất nhiều thứ rồi. Muốn đi kỹ hơn, chơi Sa pa nhiều hơn, thì sẽ là một vài thôn bản, địa điểm xa hơn trên 20km.
    Tầu LC-HN khởi hành lúc 8h30 tối, đến HN lúc 4h - 4h30 sáng thứ 2. Tại Ga HN xe ôm đắt và nói thách trên trời ! Lúc đấy thế nào cũng tiếc nhớ Sa pa.
    Chúc mọi chuyện suôn sẻ. Có cần gì thêm cứ hỏi.
    Được Zorzo sửa chữa / chuyển vào 20:30 ngày 15/01/2006
  5. butterflygirl

butterflygirl Thành viên mới

Nếu bạn muốn ở khách sạn thì trên đó rất nhiều. Giá dao động còn vào loại fòng bạn thuê. Nhưng mình nghĩ bạn nên thuê nhà nghỉ. Chất lượng rất tốt mà giá thì rẻ. Chỉ khoảng 70k đến 80k/24h. 1 fòng 2 giường. Tivi, nóng lạnh, đủ hết cả. Nhìn chung các dịch vụ trên đấy ổn lắm.
    Nếu bạn ko chắc chắn thì mình sẽ cho bạn 1 địa chỉ. Nhà nghỉ Hoa Trà, ngay sau khách sạn Hoàng Liên. đối diện khách sạn Mimosa. cách đây 1 tháng mình đi là 70k/24h. Nói là 24h nhưng bạn có thể thương lượng để ở quá khoảng 3,4h. Sẽ đơn giản thôi. Chủ nhà khá tốt.
    Đi chơi ở loanh quanh trong thị trấn thì chán lắm. Mà đi xe ôm rất tốn. Bạn nên thuê xe máy. khoảng 70,80k/ ngày, tự đổ xăng. Vì bạn lên đến Sapa là sáng thứ 7. Đi chơi Hàm rồng hết buổi sáng rồi thì nên thuê xe từ đầu giờ chiều thứ 7 đến đầu giờ chiều CN. Rất tiết kiệm thời gian.
    Nếu thuê xe thì nên đi mấy điểm sau: thác Bạc,(từ thác Bạc bạn đi thêm 1 đoạn sẽ đến Cổng trời, cảnh hùng vĩ lắm, nhưng nên chú ý ko thì sẽ đi qua đấy), bãi đá cổ(cái này cũng chả có gì ghê gớm nhưng đường đi rất đẹp, và ở chỗ bãi đá cổ đi sâu xuống có 1 dòng suối khổng lồ với những hòn đá vĩ đại lắm, đại khái là khá thú vị), Cát cát(đường dốc lắm nhưng tuyệt vô cùng, ko đi thì fí lắm), cầu mây(có mỗi cái cầu thôi, đường thì hơi xa, 20km hay sao ý, nhưng mà cũng hay hay).
    Đi 2 ngày thi đi như vậy là đủ rồi. còn nếu đi lâu hơn thì sẽ đi được nhiều nơi hơn. thế này là nhiều rồi đấy!Mình thành thật khuyên bạn thuê xe máy đi. vừa thoải mái vừa đi được nhiều nơi. Chỉ fải đặt chứng minh thư thôi. Giá cả rất dễ chịu. Bạn có thể thuê luôn ở nhà nghỉ Hoa Trà mà mình vừa nói.(nghe có vẻ quảng cáo nhưng mình có ấn tượng khá tốt với nhà nghỉ này).

Lời khuyên nữa, bạn nên đến hiệu sách Tràng tiền mua bản đồ Sapa, trong đó có tất cả những gì bạn cần biết về Sapa. 20k/cái. Vẽ rất chuẩn, nhìn rất thích mắt. À, cái hiệu sách to uỳnh
    ở ngay đầu Nguyễn Xí ý!
    chúc may mắn!
    Được butterflygirl sửa chữa / chuyển vào 20:44 ngày 15/01/2006
  6. susu1

susu1 Thành viên mới Đang bị khóa

mình cũng định đi sa pa
    2 ngày mà thế thì cũng hay
    cảm ơn nhé
  7. zorzo

Về nhà nghỉ hay các chỗ chơi tham quan ở Sapa tôi ko bàn thêm nữa. Nếu bạn là một ng có tí kinh nghiệm du lịch thì chả khó khăn gì khi tìm chỗ ăn, ở và chỗ đi chơi.
    Riêng chuyện thuê xe máy, theo tôi là ko nên. Tuỳ từng địa điểm, nhưng rất nhiều đường ở Sapa vẫn chưa thực sự tốt: chỉ là rải đá cấp phối, là đường núi đèo dốc quanh co liên lục. Dân thành phố BT ko dễ chinh phục những cung đường đó đâu. Đấy là chưa kể còn ko biết đường đi nữa. Lỡ ra chỉ ngã xây xát thôi cũng mất vui.
    Tôi đã từng ở nhiều trên vùng Lào Cai, có xe máy rất cơ động, nhưng lái xe trên những con đường núi ko có rải nhựa đó đòi hỏi một kinh nghiệm, chứ chưa từng thì xin đừng.
  8. zorzo

Xin lỗi, gửi nhầm
    Được Zorzo sửa chữa / chuyển vào 07:28 ngày 17/01/2006
  9. thanhtungbtx

thanhtungbtx Thành viên mới

Cam on ban Zorzo rat nhieu a.
    That su thong tin nay la qua hay va du de minh co the tu vac balo di SAPA roi.
    Cam on rat nhieu.
    Tung
  10. equinoxe

equinoxe Thành viên mới

Không có lần đầu thì làm gì có lần thứ hai. Tôi đang tự hỏi làm sao bác này có nhiều kinh nghiệm thế nhỉ???