1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

General purpose grid computing - điện toán mạng lưới

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi anti_tank, 04/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anti_tank

anti_tank Thành viên mới

General purpose grid computing - điện toán mạng lưới

Tớ có hai cái máy tính có cấu hình hoàn toàn giống nhau, dùng linux tuy nhiên lại hơi yếu. Tớ muốn dùng networking để liên kết hai máy lại với nhau dùng parallel processing. Tuy nhiên, theo tớ được biết thì hiện nay người ta mới chỉ sử dụng được grid computing vào các chương trình đặc biệt chuyên dụng, hoặc là phải re-programming sử dụng nhưng toolkits chuyên biệt. Xin hỏi các chuyên gia ở đây, có cách nào khác không để biến virtually combined processor thành một general processor để sử dụng như một máy PC bình thường.
  2. SeeTrocKD

SeeTrocKD Thành viên mới

Bác đang bị lẫn lộn ở concept. Virtually combined processor là giải pháp về phần mềm, và có thể coi đây là 1 PC. Khái niệm một PC bình thường của bác là gì?
  3. SeeTrocKD

SeeTrocKD Thành viên mới

Bác đang bị lẫn lộn ở concept. Virtually combined processor là giải pháp về phần mềm, và có thể coi đây là 1 PC. Khái niệm một PC bình thường của bác là gì?
  4. anti_tank

anti_tank Thành viên mới

Đúng rồi, tớ giờ đang bị loạn giữa một đống concept: grid, parallel, cluster, utility,.... Cái từ virtually combined processor là do tớ tự nghĩ ra.
    Cái tớ cần chỉ là làm sao để người sử dụng có được một máy tính có processing power xấp xỉ bằng tổng các proccesor cộng lại, với tất cả những applications và workspace như họ có được khi sử dụng một máy tính cá nhân.
    Có cách nào giúp tớ không? Một solution hay concept mới chẳng hạn
  5. anti_tank

anti_tank Thành viên mới

Đúng rồi, tớ giờ đang bị loạn giữa một đống concept: grid, parallel, cluster, utility,.... Cái từ virtually combined processor là do tớ tự nghĩ ra.
    Cái tớ cần chỉ là làm sao để người sử dụng có được một máy tính có processing power xấp xỉ bằng tổng các proccesor cộng lại, với tất cả những applications và workspace như họ có được khi sử dụng một máy tính cá nhân.
    Có cách nào giúp tớ không? Một solution hay concept mới chẳng hạn
  6. SeeTrocKD

SeeTrocKD Thành viên mới

Bác ơi em nghe nói là IBM có giải pháp về vấn đề này. Đương nhiên là 1 giải pháp phần mềm, để quản lý resource của một mạng máy tính, tạo ra 1 máy ảo có capacity bằng tổng cộng các máy thành phần. Resource gồm memory, CPU v.v
    Giải pháp này em nghe cách đây đến 5 năm lận.
    Còn grid computer thì lại khác. Bác có một task, dùng máy chủ phân chia task này ra nhiều phần nhỏ và assign mỗi task nhỏ cho mỗi computer trong grid computer. Ứng dụng nổi tiếng nhất là cái phần mềm dò tìm thông tin của sự sống ngoài trái đất. Các tín hiệu radio thu được từ vũ trụ đc phân tích xem có những loại sóng nào khả nghi? Mỗi máy tính nối mạng có thể đăng ký để tham gia vào CT vĩ đại này. Sau khi đăng ký, máy của bác sẽ tự động spend một phần resource đang rỗi (để đảm bảo bác k bị ảnh hưởng gì công việc riêng cả). Như môn hiện em đang học (ở TU-Dresden) thì có hơn 10 triệu máy tính tham gia vào vụ này roài. Và cứ với tốc độ như bây giờ, khoảng ... 10 nghìn năm nữa sẽ phân tích xong đống dữ lịêu nhí nhố thu được một cách rất cầu âu kia
  7. SeeTrocKD

SeeTrocKD Thành viên mới

Bác ơi em nghe nói là IBM có giải pháp về vấn đề này. Đương nhiên là 1 giải pháp phần mềm, để quản lý resource của một mạng máy tính, tạo ra 1 máy ảo có capacity bằng tổng cộng các máy thành phần. Resource gồm memory, CPU v.v
    Giải pháp này em nghe cách đây đến 5 năm lận.
    Còn grid computer thì lại khác. Bác có một task, dùng máy chủ phân chia task này ra nhiều phần nhỏ và assign mỗi task nhỏ cho mỗi computer trong grid computer. Ứng dụng nổi tiếng nhất là cái phần mềm dò tìm thông tin của sự sống ngoài trái đất. Các tín hiệu radio thu được từ vũ trụ đc phân tích xem có những loại sóng nào khả nghi? Mỗi máy tính nối mạng có thể đăng ký để tham gia vào CT vĩ đại này. Sau khi đăng ký, máy của bác sẽ tự động spend một phần resource đang rỗi (để đảm bảo bác k bị ảnh hưởng gì công việc riêng cả). Như môn hiện em đang học (ở TU-Dresden) thì có hơn 10 triệu máy tính tham gia vào vụ này roài. Và cứ với tốc độ như bây giờ, khoảng ... 10 nghìn năm nữa sẽ phân tích xong đống dữ lịêu nhí nhố thu được một cách rất cầu âu kia
  8. anti_tank

anti_tank Thành viên mới

Có vẻ bạn cũng đang làm về Grid phải không? Thực ra tớ khoái cái grid, vì cách quản lý resource của nó và distributed architecture. Cậu có kinh nghiệm có thể share với tớ được không?
    Grid computing thường chỉ sử dụng để phân tích dữ liệu với số lượng lớn, nghĩa là hướng tới application co cau lenh song song, nhiều data. Như thế thì khác so với supercomputing đúng không. Cho hỏi là Grid computing có thể sử dụng được để encode/ decode hay render video in real time được không? Vì máy tớ mà một core thì không record được High Def thành MPEG4 in real time (không có hardware encoder), nên hỏi thế để xem combine ại có thể giúp được gì không. ^_^