1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giải bài toán kinh tế_Sinh viên và vấn đề tiết kiệm xăng

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi chung_nguyen, 22/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chung_nguyen

chung_nguyen Thành viên mới

Giải bài toán kinh tế_Sinh viên và vấn đề tiết kiệm xăng

Chào các bạn, mình là Hoàng Chung, CTV báo SVVN, hiện nay mình có một bài toán kinh tế, rất mong các bạn góp sức để tìm ra giải pháp.
    Hiện nay, một ngày lượng xăng tiêu phí trong tắc đường là rất lớn. Sinh viên mình, việc chi tiêu phải tính toán cực kì kĩ càng và căn ke. Trước sự lãng phí như vậy, giải pháp nào cho chính bản thân sinh viên. (Mình muốn tỉm những giải pháp DÙNG NGAY ĐƯỢC, vd đi xe đạp, dắt xe khi tắc....chứ không phải là đề nghị UBNDTP., nhà nước có quy định nọ, kia....)
    Vui lòng cho mình xin số cầm tay hoặc Email để liên lạc lại, trao đổi cụ thể với các bạn khi các bạn đưa ra giải pháp!
    Cảm ơn các bạn!
    Nguyễn Hoàng Chung
    0989 535396
    dicky579@yahoo.com
  2. NguyenPhamQuangMinh

NguyenPhamQuangMinh Thành viên mới

Về vấn đề xăng:
    + Hiện nay SG đang bán loại carburator mới tiệt kiệm xăng ( khoảng 160K), em nghĩ nên lắp.
    + Các bác SV nên mua bản đồ, liệt kê ra các con đường ít kẹt xe, phù hợp lộ trình, tính toán thời gian cho hợp lý.
    + Nên suy nghĩ trước khi đi, đi một công hai, ba chuyện cho đỡ tốn.
    Vấn đề tình phí trong SV:
    + Share: cả hai cùng giải quyết chứ
    + Đừng nên đến những nơi sang trọng quá, rẻ rẻ thui, SV mà
    + Ít gặp nhau một tí, đỡ tốn hơn.
    + Nên ăn cơm, uống nước đầy đủ trước khi đi, đỡ tốn cho cả hai
  3. kimboss

kimboss Thành viên mới

Nếu đang sử dụng xe máy thì bán đi .... mua xe đạp, xe đạp điện ... mà xài.
    Tiết kiệm xăng, kiêm tập thể dục ....
  4. desperados13

desperados13 Thành viên mới

Tui có 2 giải pháp tình thế như: Đi xe bus hoặc đi taxi
    Nếu SV nghèo thì đi xe bus , nó có các tuyến cho mình đi. Đến trạm thì đi bộ 1 đoạn nữa là tới nơi mình thích. Vừa tập thể thao cho giải gân cốt vừa đi bộ cho "lemon question"- giống khách du lịch... hehe.
    Nếu SV giàu thì đi taxi đi, ngồi trong xe khỏi bụi, mà dù xe có dừng ngay chỗ kẹt thì thằng lái taxi nó chịu tiền chứ mình đâu có chịu tiền đâu. Taxi nó tính theo km mà... hehe.
    Hong đùa nữa, mình thấy nếu đi xe máy mà đến đoạn tắt đường thì nên sớm quay xe lại hoặc cua vào hẻm kiếm đường khác đi. Còn không thì nên trả về số 0 rồi đẩy xe nhít từ từ lên. Để nghĩ tiếp rồi tính tiếp, thường thì tui chẳng bao giờ đi vào giờ cao điểm chi cho nó kẹt. Biết đến giờ cao điểm kẹt xe mà đang ở ngoài đường thì kiếm chổ nào ghé vào như nhà người quen, hoặc quán ăn uống gì đó. Mỗi người đều tránh ra đường vào giờ cao điểm thì bớt nhiều điểm kẹt xe.
  5. thandong12tuoi

thandong12tuoi Thành viên mới

chào các anh chị-em mới tham gia-cho em góp 1 ý nhỏ
    Em thấy bạn chở giùm em hay dùng đường song song với đường muốn đi ( ít xe hơn đường kia) Bạn em tránh chợ, trường học, đường hay kẹt xe. . . bạn đi 1 đường cạnh bên , có khi dùng đường hẻm song song (hihi- em ko biết diễn tả cho dễ hiểu)
    Cuối cùng cũng đến nơi mà lại tránh đi ngang đường hay tắc xe
    Thế -có chút ý nhỏ- cám ơn các anh chị
    baby lớp 7
    Được thandong12tuoi sửa chữa / chuyển vào 18:12 ngày 23/10/2005
  6. desperados13

desperados13 Thành viên mới

Em bé này thần đồng thiệt. Vừa đăng ký là post bài luôn rồi. Bài đầu tay mà cũng hay phết.
  7. chung_nguyen

chung_nguyen Thành viên mới

Thankssssssssssss cả nhà rất nhiều. Mình muốn phiền các bạn thêm một tẹo nưã, do quy định của báo là những người đưa ra giải pháp sẽ có tên, địa chỉ, ảnh đầy đủ.
    1) Các bạn cho mình xin số đt để liên lạc-> hẹn gặp
    2) Mail cho mình ảnh và tên thật
    3) ý kiến của các bạn ....dưới 1 cái tên khác. hix, nguyên tắc là nguyên tắc.
    Hi vọng các bạn sẽ chọn 1 hoạc 2. Lên báo không ngại dâu, gần đây báo SV toàn SV lên thui mà.
    dicky579@yahoo.com
    0989535396
  8. White_n_Cold_new

White_n_Cold_new Thành viên quen thuộc

hic, ơ, thế hồi trước thì báo SV ko fải SV lên à?
  9. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Vài đề nghị:
    1. Kiếm suất ở ký túc xá mà chui vào đỡ phải đi lại giữa chỗ ở và chỗ học.
    2. Nếu đi xe máy thì không nên mua xe quá đắt tiền như xe tay ga Dylan, SH, @ hay Attila ... vừa không phù hợp với gia cảnh SV vừa rất tốn xăng (xe ga mừh) mà nhất là nguy cơ bị cướp xe bây giờ không phải ít.
    3. Đi xe đạp có nhiều cái lợi: vừa tiết kiệm tiền ( xăng , mua xe xịn...) vừa luyện sức khỏe vừa bảo vệ mội trường vừa lãng mạn đúng chất SV.
    4. Đi xe bus cũng lợi không kém: ngày mưa thì không bị ướt, ngày không mưa thì được xông hơi steambath miễn phí, về đến nhà chỉ cần dội qua nước là xong -> lại thêm đỡ tốn nước và thời gian.
    5. Đi ké xe thằng bạn: cái này thì rõ rồi, chả tốn cái giề cả, vừa miễn phí vừa thắt chặt thêm tình bằng hữu. Sau này nếu nó thành đạt mình sẽ có cơ hội nhắc cho nó nhớ "Mày nhớ hồi SV không, tao với mày đi chung chiếc xe cà tàng đó ..." biết đâu có cơ hội gì đấy xảy ra...
    6. Nhờ xe con nhỏ cùng lớp (hoặc cho con nhỏ cùng lớp nhờ xe): Lý do quá chính đáng: "tiết kiệm xăng trong thời giá dầu rocket" và lại càng thuận lợi cho công cuộc chinh phục nếu đó là em mà mình đã nghía từ lâu...
    Túm lại là nhiều lắm các cách tiết kiệm, mời các cao (sát) thủ khác ra tay ... he he he
  10. amhere

amhere Thành viên mới

Theo mình, để tiết kiệm xăng một cách tối ưu nhất,
    1.SV chúng ta nên thay đổi thói quen đi chơi lòng vòng, tốn xăng lại bụi bặm, thay vào đó bạn có thể khám phá những địa điểm khác hơn nhưng không phải đi bằng xe máy .
    2. Với những quãng đường trong vòng bán kính <1km bạn nên đi bộ, hoặc đạp xe , vừa tốt cho sức khoẻ lại tiết kiệm.
    Thế nhé, khi nào có ý tưởng mới tớ post tiếp! BB