1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giải đáp thông tin - Hỗ trợ di trú úc - Các vấn đề visa không phải PR

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi namoadiaphat, 08/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lambchop1308

lambchop1308 Thành viên mới

Chop cũng bị dzị. Bắt đầu từ visa đi úc đầu tiên. Trên visa ghi Family name, middle name và Initial của given name nên sang đây tất cả mọi giấy tờ sau này từ passport úc, medicare, đến driver licence phải để luôn middle name + given name + family name....cho nó trùng nhau
    Anyway, cũng hổng sao hết...chỉ có điều tụi nó kêu mình bằng Middle name nghe quái mún chít...
  2. Mua__Buon

Mua__Buon Thành viên mới

Thị ơi thị rụng bị bà
    Bà nhường Alex chứ bà không ăn
  3. myspace2009

myspace2009 Thành viên mới

Bản khai của tôi là Form 157A "application for a student visa", tôi thấy các bạn khác form khác của tôi, xin bác tư vấn đây là loại form gì? mà tại sao phải khai lắm thứ thế ạ? 20 pages và 4 parts. Tôi đi học diện có học bổng nhà nước ạ
    Cảm ơn các bác.
  4. lovezet

lovezet Thành viên rất tích cực

làm ơn cho tớ hỏi 1 chút, có thể sang trước kì nhập học tối đa là bao lâu ạ. tớ chuẩn bị xin student visa sang úc học master nhưng muốn sang trước khoảng 3 tháng thì có được không nhỉ? hay fải đăng kí 1 khoá tiếng anh hay gì đó? Mọi người trả lời giúp tớ với nhé. Many thanks cả nhà
  5. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Không nhầm thì là 2 tháng. Em có Visa cuối tháng 8 thì 20/10 là Commencement Day. Cái này ko sure nhưng dựa vào Luật 2 month gap của Immi .
    Học tiếng Anh ở CME chỉ phí tiền. Nghe đâu (em ko học) toàn Sing, Ấn hay Hong Kong dạy. Mà Aussie cũng ko đảm bảo là chất lượng .
  6. lastbullet

lastbullet Thành viên mới

Ở lãnh sự quán Úc co gửi cái đơn này cho em. Anh chi dùm em với! Em phải làm sao?
    .....
    File No: 08054828
    date: 13 April 2009
    .....
    I refer to your application for a Carer - Class BO (Carer Other Family - Migrant) visa for Australia.
    On 12 MAY 2009, a decision was taken to refose to grant you that visa. The requirements you failed to satisfy and the reasons for the decision are attached.
    your sponsor is entitled to apply for a review of this decision. If your sponsor decides to lodge an application foe review, they must do so within 70 calendar days after the date of notification of this decision and pay the prescribed fee.
    The date notification is calculated as 21 calendar days after the date of this letter.
    Therefore an application for review must be lodged within 91 calendar days after the date of this letter.
    ..........
    Anh giúp em với.
    Đơn này nó tính từ ngày mấy ????? tháng mấy ????? vậy anh?
    Có phải em được làm đơn khiếu nại trong vòng 91 ngày phải ko anh?
    Nếu có làm đơn thì mình viết tay hay có from sẳn vậy anh?
    Anh hướng dẫn em làm đơn như thế nào đi anh.
    Cam on anh nhiều
  7. cunmuondichoi

cunmuondichoi Thành viên mới

Tớ đang tìm hiểu đi du lịch Úc mà cứ thấy loạn cả lên, may quá tìm vào được box này.
    Tớ dự định tháng 10-11 này, 2 vc tớ làm chuyến trăng mật tới Úc (hơn 1 tuần thôi), đi qua mấy thành phố lớn với điểm du lịch hay ho (đang tìm hiểu tiếp). Vé thì tớ mua được vé khứ hồi tới Sydney hoặc Melb (không biết là đi tour dạng tự lo vé rẻ hơn hay đi tự túc rẻ hơn nhỉ).
    Hồ sơ xin visa thì tớ thấy các bạn đã có trả lời, nhưng tớ muốn hỏi rõ về 1 số giấy tờ:
    - Chứng minh tài chính là 7000 (hình như thế) mỗi người hay cả hai, ngoài ra có cần phải sở hữu cái j nữa không, vì bọn tớ chả sở hữu cái j cả, toàn của bố mẹ cả.
    - Mới kết hôn như bọn tớ đi du lịch thì cấp visa có dễ không nhỉ. Tớ chỉ đi du lịch thôi, cho vàng không thèm ở lại í.
    - Tớ làm cơ quan NN, ông chồng thì làm chủ doanh nghiệp. Tớ đồng thời làm kế toán cho ông chồng (danh nghĩa thôi, đang đi làm hợp đồng). Ông chồng thì giấy tờ rõ rồi. Còn tớ thì nên khai visa nghề nghiệp nào thì dễ xin hơn. Nếu khai là làm cơ quan NN í, thì cái giấy xin nghỉ phép có xác nhận có phải ghi rõ là nghỉ phép đi Úc hay không (tớ thì chả muốn dây dưa lắm, vì xin nghỉ đi du lịch nước ngoài là ầm cả lên, lại còn phải có Quyết định cho đi nước ngoài nữa, hic), mà cái giấy này có phải dịch dọt ra tiếng Anh không.
    - Các giấy tờ khác thì có cần dịch không, hay cứ có công chứng chứng nhận là ukie.
    Tạm thời tớ chỉ có mấy thắc mắc thế, mong các bạn giải đáp hộ.
  8. metavana

metavana Thành viên tích cực

Chị nên đi hưởng tùn trăng mật khoảng 3 tháng ấy. Thời điểm cúi năm thì đi Cairns là hợp lý nhất, kết hợp honey moon và farming lun. Đêm thì trăng mật còn ban ngày thì 2 vợ chồng đi hái xoài
  9. takethelead

takethelead Thành viên mới

Hik vậy để tránh tình trạng như trên thì phải khai như nào là đúng nhất ah? e chuẩn bị xin visa nên cũng quan tâm đến vụ này
    vd tên mình là Nguyễn Thị Anh H chẳng hạn, trong tờ khai visa nó có mục là
    Familly name: Nguyễn
    Given name: ????
    Mình phải điền vào mục given name thế nào cho chính xác mà ko bị tình trạng như các bác trên ah?
  10. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Điền chữ H vào đó là đủ rồi anh . Tránh gây hiểu nhầm.