1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giải nhiệt buổi học cho sinh viên như thế nào ?

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi namoadiaphat, 23/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

Giải nhiệt buổi học cho sinh viên như thế nào ?

Trong những giờ học mệt mỏi căng thẳng, như sợi dây đàn, thì cũng cần có những giây phút thư giản bằng các câu đố cho sinh viên - học sinh, hay các trò chơi 1 chút vận động, 1 chút vận dụng trí óc, 1 chút hóm hỉnh vui tươi. rất cần những trò chơi nho nhỏ. để áp dụng thực tế. rất mong các bạn có những trò chơi hay cùng trao đổi để làm những buổi học thêm phần sinh động hơn.
  2. saobangleloigirl

saobangleloigirl Thành viên mới

Em thì cũng chỉ là sv thôi ạ nhưng có hôm em đi học hộ chị em học vb 2 ở trường kinh te em thấy thầy trưởng khoa vi mô tên là Minh thầy đó có cách dạy làm cho sv học rất dễ hiểu bởi vì xem kẽ với kiến thức thầy dạy thì thầy còn đưa ra nhiều câu chuyện vui , dùng những câu trong gặp nhau cuối tuần vận dụng vào bài học để nói ......... như vậy sẽ làm cho sinh viên tiếp thu bài học rất nhanh và ko còn cảm giác gò bó mà cảm thấy thoả mái khi đến lớp nhất là với những người đã đi làm .........
  3. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

Đúng rồi. dùng cách giảng dí dỏm bằng cách vận dụng các câu nói quen thuộc của games show áp dụng vào bài học cũng khá hay, xóa đi những cẳng thẳng của bài học.
    mọi người đi học thấy cách nào hay, cho mình xin nhé. cảm ơn rất nhiều.
  4. oh_im_so_lonely

oh_im_so_lonely Thành viên mới

@Saobang: Cũng học thầy Minh rồi hả? Học kì trước thầy cũng tới trường tớ dạy, lần nào đi học cũng có tâm trạng như đi xem Gặp nhau cuối năm. Đến giờ tớ chả nhớ gì kiến thức Vi mô, toàn nhớ mấy câu chuyện cười của thầy giáo.
    @Kevin: Chắc anh/chị là giáo viên/giảng viên phải không ạ? Em thấy nếu thầy cô tạo được cảm tình đối với sinh viên thì thực sự giúp cho sinh viên tiếp thu bài tốt hơn. Thầy cô cũng không nên hiền quá, mà cần độ sắc sảo, làm sao cho sinh viên vẫn tập trung chú ý vào mình dù bài giảng chán khủng khiếp . Để làm được điều này mỗi thầy, mỗi cô phải tự tạo được phong cách riêng, để cho sinh viên nhớ mãi. Trong các thầy cô em từng học, có những thầy cô thì nghiêm túc (nhưng không khô khan, cứng nhắc); có thầy cô thì cợt nhả, bông đùa, nhờ những câu chuyện vui cười mà làm cho sinh viên hiểu được bản chất của bài giảng (thầy Minh là điển hình); có thầy cô thì lại tạo vẻ quái dị, khác thường... Em chỉ xin có ý kiến rằng, một thầy, cô chịu trách nhiệm lên lớp trong một học kì, thì cũng có nghĩa là có cả một khoảng thời gian tương đối trước sinh viên, không nên để bản thân nhàm chán, đó là cả một nghệ thuật.