1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giải U 23 châu Á 2020 : VIỆT NAM RA VỀ TAY TRẮNG

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi Thiet_Moc_Chan, 10/12/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VietnamPremierLeague

VietnamPremierLeague Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Phất bóng từ trung vệ để tấn công thì trong video nào đó, hình như là video đặc biệt về Park được VTV làm, Anh Khoa đã dịch lời Park nói. Đây là chủ trương của Park rồi.
    nhnglhnatlas07 thích bài này.
  2. nongdanHN

nongdanHN Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác @atlas07 đoạn này hiểu sai toét.
    Be người che chắn và k vào bóng quyết liệt là cách Tuyệt đối nhất hạn chế được đối phương vượt qua. Chờ đến khi có ưu thế về quân số,vị trí hoặc đối phương sơ sểnh mới tranh chấp quyết liệt.
    Bác lại suy diễn thành CHẤP NHẬN BỊ VƯỢT QUA thì bó tay.

Chắc bác ít đá bóng nhỉ ? Muốn đi bóng qua đối thủ mà nó không vào lấy bóng , chỉ lẽo đẽo chạy theo be chắn mình mới là khó chịu nhất.
    konho thích bài này.
  3. atlas07

atlas07 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không phải em hiểu sai đâu, mà chính cụ Park nói đó bác ạ. Cách phòng thủ thời cụ Park là cứ dong cho đội bạn chạy thôi, không cần lấy bóng. Đội bạn bị dong chán thì sẽ nhường lại bóng hoặc đưa bóng ra biên. Supachok là nạn nhân của kiểu phòng thủ này đó bác ạ. Điều quan trọng nhất trong triết lý phòng thủ của cụ Park là không cho đối thủ được thực hiện ý định của mình, hoặc nếu có thực hiện được thì cũng không phải ở trong trạng thái tốt nhất. Do vậy, họ có thể qua người mình được nhưng cũng sẽ dâng bóng cho đồng đội mình mà thôi.

Vào bóng quyết liệt thì bác có thể xem lại cách đá của Việt Nam thời cụ Miura nhé. Trong các bài viết của em có dòng nào nói là mình phòng thủ theo kiểu lẽo đẽo theo đối thủ không ạ?
    Lần cập nhật cuối: 07/01/2020
    thanhle2004 thích bài này.
  4. nongdanHN

Bác k đá bóng thực tế nên cái đơn giản như 1+1 = 2 này cũng k hiểu :))
    Tình huống của Việt Hưng sai là vào bóng nhanh khi sau lưng vẫn còn đối thủ có khoảng trống , k có người kèm . Nó chuyền qua là mất giữa , vỗ mặt trung vệ luôn.
    Lúc đấy VH phải be chắn , lùi dần, chờ quân ta có cự ly kèm 1 vs 1 thích hợp thì mới can thiệp ( trung vệ đẩy lên hoặc tuyến trên quay về tranh chấp thằng cầm bóng ) Bác hiểu chửa ạ ?
  5. atlas07

Bác đang nói chính những điều em nói thì tại sao bác lại phản đối em nhỉ? Còn tình huống của Việt Hưng thì bác gửi em cái video clip thì để em phân tích xem sao. Việc ập vào nhanh cũng là một biện pháp để cho đối thủ luống cuống dẫn đến sai sót. Như pha ghi bàn vào lưới Olympic Nhật Bản em có phân tích đó, Văn Quyết ập vào rất nhanh khiến cho hậu vệ của Nhật luống cuống để Văn Toàn cướp được bóng chuyền cho Quang Hải ghi bàn đó bác.
  6. nongdanHN

Tôi nói khác hẳn bác mà ?
    Để tôi giải thích cho bác :
    Nguyên tắc của presing là chỉ được tiến hành khi cả đội đã có cự ly thích hợp để tổ chức quây bắt. Nhao vào tranh bóng khi đối thủ còn những vị trí dễ dàng nhận đường chuyền vừa phí sức vừa làm vỡ hệ thống phòng ngự chung.
    Tình huống bác ví dụ là tình huống chúng ta đã có "thế" để tranh chấp. Nếu không lấy đc bóng cũng k sao. Các vị trí phòng ngự vẫn không sơ hở.
    Còn tình huống tác giả ví dụ về VH là nếu vào mà nó chuyền qua thì mất giữa và gây nguy hiểm cho đội nhà.
    Bác đã hiểu chưa ạ ?
  7. atlas07

Thứ nhất là em không phân tích cụ thể về tình huống của Việt Hưng vì thực tế em không biết đó là pha nào. Thứ hai em chỉ phân tích về cách tác giả phân tích so sánh ở tình huống của Việt Hưng và Hoàng Đức. Các tình huống đó theo em là giống nhau về bản chất nhưng cách nhìn nhận lại khác nhau hoàn toàn. Vậy thôi. Em gửi bác một đoạn mà cụ Park đã nói về cách phòng thủ, bắt người, em sẽ gửi dần dần các đoạn mà chúng ta bấy lâu nay vẫn võ đoán, hoặc nhận định theo cảm tính.

... ngăn chặn sự xâm nhập của đối phương nhưng vẫn để một đường cho người hoặc bóng có thể đi qua. Nếu chặn được cả người lẫn bóng ra một cách hoàn hảo cho đến khi kết thúc tình huống thì tốt, nhưng chỉ cần giữ bóng của đối phương ở trạng thái 50-50 coi như là hoàn thành nhiệm vụ vì vẫn còn một trung vệ phía sau với khả năng khống chế bóng tốt đang chờ ở đó. - Park Hang Seo - Chúng ta là Việt Nam chúng ta là một. Trang 71, dòng 7-11 - Jang Won Jae ghi lại.

Theo như đoạn trên thì có ý nào yêu cầu các cầu thủ phải cố hết sức đoạt bóng không? Vai trò của các cầu thủ trên sân ở thời cụ Park là rất linh hoạt, một cú ập vào để cho đội bạn phải đẩy bóng cũng là một hướng các cầu thủ thường làm. Em đang tìm lại đoạn đích thân cụ Park phát biểu về điều này để gửi lên cho bác đỡ chê em là người không đi đá bóng bao giờ. Còn trong trường hợp bác vẫn chê thì có thể bác đã giỏi hơn cụ Park.
  8. halosun

halosun Thành viên gắn bó với ttvnol.com

thằng viết bài hầu như chả xem HAGL đá bao giờ và có sẵn định kiến với cầu thủ HAGL nên viết tào lao phết, bộ 3 giữa sân TA VH MV là giai đoạn HAGL đá te tua nhất do e MV không đủ thể lực lên công về thủ, bài viết vừa dài vừa tào lao, nhưng thôi họ cũng cầm kiếm cơm bỏ bụng mà :))
  9. atlas07

Chiến thuật của Việt Nam không phải là đặt trọng tâm vào "hậu vệ tích cực" (đổ bê tông.) Đó là chiến thuật mang tính tấn công. - Park Hang Seo - Chúng ta là Việt Nam chúng ta là một. Trang 67, dòng 14-15 - Jang Won Jae ghi lại.
  10. muaxuanbackinh

muaxuanbackinh Moderator box bóng đá VN

Kiểu viết dựa trên thống kê số liệu và phân tích tình huống thế này là do Dũng Lê ( trước ở trang 4231, sau về làm cho Phố Hiến) và Raumbreuter 13 ( một bạn giờ làm ở K +) thường xuyên thực hiện. Nó rất khác so với kiểu một số ptv sụt sịt mũi dãi lòng thòng chém gió theo kiểu Tuấn Anh đã lột xác thành một đấu sĩ không phổi, Văn Hậu là cơn lốc trên đường biên...

Tất nhiên không p hải cái gì họ nhận định theo chủ quan cũng đúng, nhưng cách phân tích dựa trên số liệu, mổ tình huống và đọc sa bàn thế này rất đáng trân trọng. Số liệu thì không biết nói dối. Và công sức chất xám bỏ ra còn hơn một số thằng ngồi một chỗ chém gió bốc phét mà không giải thích được trận đấu diễn biến thế nào, kiểu thế này:
    https://vietnamnet.vn/vn/the-thao/b...hai-thoat-ganh-nang-bang-thu-quan-606874.html

Tôi thì thấy bài viết cảm tính ở chỗ đánh giá quá cao vai trò của Thành Chung và Tiến Linh. Còn bài của atlas hạt tiêu lát tôi sẽ đọc.
    --- Gộp bài viết: 07/01/2020, Bài cũ từ: 07/01/2020 ---
    Đây, bài về chuyên môn thì ít mà những bài kiệt xuất như thế này thì một rổ.

Lộ bằng chứng Tiến Linh bị bạn gái “cắm sừng” cay đắng

https://kienthuc.net.vn/cong-dong-t...inh-bi-ban-gai-cam-sung-cay-dang-1327061.html
    halosun thích bài này.