1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giao bóng nhanh, gấp và thấp

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi stbhn, 23/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. stbhn

stbhn Thành viên mới

Giao bóng nhanh, gấp và thấp

Các cao thủ cho mình hỏi một tí nhé. Nhiều người có quả giao bóng rất hay và uy lực: tốc độ bóng rất nhanh, độ nảy thấp, còn xoáy thì rất khó đoán (lúc là xoáy lên lúc thì lại như là xoáy xuống hoặc không xoáy), khó chịu ra phết. Nhiều người không chịu nổi quả giao bóng này nên lúc thì trả bóng thượng lên trời lúc thì chặn bóng nhẹ nhưng vẫn rúc lưới!!!
    Mong được các cao thủ chỉ giáo cách thực hiện quả giao bóng này cũng như cách đỡ nó.
    Cám ơn các bạn rất nhiều.
  2. nck

nck Thành viên mới

Đây là quả giao lỏng chặt chỉ dành riêng cho các cao thủ. Mình không cần học mà cũng chẳng học được.
    Còn muốn thực hiện kể cũng dễ, theo quy trình như sau:
    - Lên 6 tuổi đi tập bóng bàn
    - Đến 20 tuổi sẽ trở thành cao thủ, giao bóng kiểu gì chả được
  3. ansoxvn

ansoxvn Thành viên quen thuộc

Loại giao bóng đó đa số độ xoáy rất ít. Cái chính của loại giao bóng này là kín thấp, bóng đi chuội.
    Với cách bình thường khi bạn đỡ loại giao bóng này thứ nhất nếu bạn dùng kỹ thuật cắt bóng bình thường tất nhiên bóng sẽ cao hơn bình thường bởi loại giao bóng này giao rất ít xoáy, mặc dù bóng rất thấp nhưng lại lỏng hoàn toàn bởi vậy khi bạn đỡ bóng sẽ cao hơn mức bình thường. Thứ hai nếu bạn dũng kỹ thuật đẩy bóng như mọi khi bóng sẽ rất dễ bị rúc lưới, vì sao bởi bóng đi chuội, lơ lững và rất sát lưới do vậy khi đẩy bóng rất dễ rúc lưới.
    Với kinh nghiệm nhiều năm thi đấu ansoxvn có thể chỉ cho bạn cách đỡ loại giao bóng này hy vọng sẽ giúp đỡ được bạn phần nào.
    -- Nếu bạn cắt bóng bạn hãy dựng thẳng mặt vợt gần như thẳng đứng (hơn so với lúc bình thường) cắt bóng phía nữa trên quả bóng ép quả bóng từ trên xuống dưới để tránh bóng bị cao lên trời.
    -- Nếu bạn đẩy bóng (bóng đó đẩy được bởi nó không xoáy hoặc có xoáy rất ít) thì bạn phải dùng chủ yếu vào cổ tay lắc bóng hơn lên một chút, vì nếu bạn đẩy bình thường bóng sẽ rúc lưới ngay vì bóng chuội. Bạn chỉ cần lắc xoáy một chút bóng sẽ sang bàn và thấp lưới ngay.
    -- Bạn có thể giật quả bóng đó rất dễ nếu bóng đi dài ra khỏi bàn. Bạn chỉ cần ép mặt vợt một chút rồi giật bóng thì bóng sẽ sang lưới dễ hơn bạn nghĩ đấy (không tin bạn cứ thử rồi biết)
    Chúc bạn thành công!!!
  4. Cao_Tri

Cao_Tri Thành viên mới

còn bóng xoáy ngang xuống nhảy qua trái qua bàn mình thì nó chụi thẳng luôn ( hơi hơi quẹo về phải ), đỡ bằng cách nào mấy bác
  5. GALA3089

GALA3089 Thành viên mới

Làm ơn giải thích dùm mình thế nào là xoáy lên, xoáy xuống, xoáy ngang. Mình chẳng hiểu gì cả