1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giáo dục đại học ở Đức chất lượng ra sao ?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi rooney91, 13/11/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Mát giời, ẩm đầu, em làm topic cho các bác chém gió cho vui.

Nhà em thì cũng chả thắc mắc gì về chất lượng, vì em chả quan tâm đến vấn đề này lắm, nhưng khổ cái có mấy ông bạn đang băn khoăn cái chuyện ranking..

Em thì em thấy ranking các trường đại học của Đức thì nằm.. tận đẩu tận đâu trên thế giới [r23)] Kém xa các nuớc như Aus, Sing hay US, UK. Em băn khoăn mãi về vấn đề này, vì sợ nhỡ cái trường cùi cùi của mình học xong ra quốc tế lại được đánh giá ngang với Kinh Doanh Công Nghệ Hà Nội thì phí công ăn học, ở nhà sướng hơn.

Kinh tế em chả biết, nhưng kỹ thuật của thằng đức không no1, no2 , thì cũng no3, no4 của thế giới, sao mấy trường đại học của nó bị đánh giá thấp thế nhỉ :(

Các mod đừng ban em nhớ, em giờ k biết lập nick đâu [:P][:P]
  2. xai1lanroibo

xai1lanroibo Thành viên mới

cái trường kĩ thuật tớ học thì cái ranking nó chả có trên bảng xếp hạng luôn ròi. Tình hình chung là giáo sư dạy cũng tàng tàng ( chắc do dạy bằng tiếng Anh nên không truyền kiến thức đc hiệu quả ), làm lab thì "bựa". học gần ra trường rồi, giáo sư cứ bảo "good student" mà cảm giác cứ như là "hỏi đâu tịt đó", được cái luôn luôn tự tin với câu trả lời "cho em thời gian em sẽ tìm ra thôi" ;))
    Tạm thời thì tớ đánh giá cái mục liên kết các chương trình của đại học Đức với các công ty thôi ( đưa sinh viên vào làm internship, làm thesis, rồi các chương trình của công ty hỗ trợ việc học master cho sinh viên v.v... ), cái này bên Đức làm tốt nè, và công ty bên đó cũng làm tốt luôn.
    trường bị đánh giá thấp ... chắc là do sinh viên giỏi ko từ trường mà ra, sinh viên giỏi là đã "qua tay công ty" chứ hok phải của trường :))
  3. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Các bảng xếp hạng quốc tế đáng giá xếp hạng các trường đại học dựa trên nhiều tiêu chí khác nhau. Thông thường các khóa học không sử dụng tiếng Anh thường không được tính, vì có thể chất lượng dạy học của nó rất tốt, có rất nhiều sinh viên xuất sắc tốt nghiệp nhưng lại thiếu đi yếu tố "quốc tế" để được xếp hạng. Ngoài ra phần nhiều các nghiên cứu khoa học của Đức được thực hiện bởi các viện nghiên cứu, ví dụ như Max Planck hay Fraunhofer, những viện này độc lập với các trường đại học mặc dù có thể những giáo sư làm việc ở đây có tham gia giảng dạy ở đại học hay không. Do đó mặc dù khoa học kỹ thuật Đức thuộc top đầu thế giới nhưng những công bố sản xuất trực tiếp từ các trường đại học lại không nhiều.