1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giao hưởng và Cào Cào.

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi tabalo, 16/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. IG_Shit

IG_Shit Thành viên mới

Hí hí ra Windy cũng là dân chơi Audio, khí chừng chú ko dễ dãi về chuyện nghe nhạc nhưng lại khá phóng túng trong v/đ tình cảm nên hình như đến giờ vẫn còn thấy có gái mò vào đòi nợ máu thì phải. Đáng nể, đáng nể [r23)]

Tớ có mấy ng bạn thân là dân âm thanh nên có thể hiểu được sự khắt khe của Windy về cái sự nghe nhạc, nhớ hồi trước bên 7x cũng từng lập topic nói về cái thú chơi tao nhã nhưng cũng ko ít nhiêu khê này. Thôi ko bàn cãi về sự khác nhau trong thú nghe của mỗi ng nữa, tớ cũng chỉ muốn chia sẻ chút ít về cái thú vui này thôi.

Windy lần sau kể về những tác phẩm yêu thích thì có thể cho thông tin chi tiết hơn một chút ko. Chú chơi audio thì cũng rõ sự khác biệt rất lớn giữa các bản ghi âm. Cùng một tác phẩm của một tác giả, nhưng dàn nhạc, nhạc trưởng và nghệ sỹ thể hiện khác nhau thì sự cảm nhận cũng hoàn toàn thay đổi, thậm chí khác biệt về thời gian ghi âm thôi cũng là cả một v/đ.

A cũng thích nghe Bốn mùa của Vivaldi nhưng là do Anne Sophie Mutter chơi dưới sự chỉ huy của Karajan. Mozart cũng hay nghe nhưng thật lạ là lại ko thích Chopin dù đã nghe cả Horowitz và Rubinstein chơi, thật sự chưa thấy ngấm. Một trong những tác phẩm rất yêu thích là bản concerto số 1 cho violin của Paganini do Michael Rabin chơi, a đã nghe của cả Menuhin nữa nhưng thấy Rabin đã hơn. Mua thử về nghe nhé, nếu mày vẫn chê thì a xin quỳ xuống dâng tạ lại cho chú 50 chén trà [r24)]
  2. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Mẹ khỉ, té ra lắm thằng thích giao hưởng thế, hỏng mẹ nó cả nhạc! Tớ ghét rồi đấy!

Than ôi, Gái đẹp mà lắm thằng ngắm liệu nó còn đẹp không? Nhưng nó đẹp mà mình không ngắm thì thà nó ở trong bụng mẹ cho xong!

Giờ tớ chuẩn bị tu vài tuần chỉ nghe bản định mệnh thôi, về sẽ viết tiếp nhé. Chú Ig và chú Win song kiếm hợp bích đi. Nhưng nhớ là phải có liên quan đến chuyện đi lại, không có thì sang bên cổ điển mà chơi.

Bà con cứ theo các loại khác đi! Bọn tớ cũng từng suốt ngày ngâm nga vài câu trong nhạc chế " nghe đây, mấy thằng c.hó Hà lội "
  3. phong181081

phong181081 Thành viên mới

ôi không thấy con cào cào nào cả.... thích cào cào thôi ko thích giao hưởng.. bùn ngủ ;ắm ợ
  4. johnie

johnie Thành viên quen thuộc

@ phong 18: làm ơn hiểu rằng con cào cào ở trong topic này nó không có hình thù cụ thể đâu bạn nhé.

Xem ra bạn già tabalo đang làm một thứ giống như kiểu em Mỹ Linh Chat với Mozart mấy năm trước, gây nhiều bàn cãi. Tuy nhiên nếu không có gì thay đổi, mình đoán bạn sẽ còn có chương 2 - "Kayaking với nhạc cổ điển", bởi nước lúc cuộn sóng lúc phẳng lặnh hồ thu thì còn giống nhạc cổ điển hơn cả cào cào.

Đề nghị cụ vndrake bỏ thêm ít cào cào vào bài viết nhá, không thì mod nó đóng gói gửi sang box Cổ điển đới :)
  5. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Nhà cháu đang cỗ hóng xem bao giờ Cào Cào với Giao Hưởng chuyển hướng sang "Kayaking với CỔ CẦM"...
  6. windysmile

windysmile Thành viên mới

Anh s.hit đẹp trai đâu rồi ? vào bày tỏ cái gì cho anh em mở mắt với. Còn em thì chờ bác Tabalo viết tiếp bài tập làm văn "Định Mệnh" để xem có cái gì chém được thì chém, hí hí
  7. IG_Shit

IG_Shit Thành viên mới

Hí hí có a đây, chú đã có nhời thì để a viết thêm dăm ba dòng nữa mua vui cho topic vậy [r24)]

Ae thân quen đều biết tớ đi ko nhiều, chỉ thi thoảng bần cùng lắm mới xách ba lô mà đua đòi theo chúng bạn. Nhưng đúng là trong vài lần hiếm hoi ít ỏi bon chen đó có một chuyến đi mà thấy cái sự phượt nó có gắn liền với chủ đề giao hưởng và đó cũng là một chuyến đi để lại ít nhiều cảm xúc.

Đợt ấy là đầu hè năm 2008, buồn tình chán đời thất vọng với mọi thứ xung quanh và tuyệt vọng với chính bản thân mình, hehe, tớ lủi thủi vác ba lô bắt xe xuống Hạ Long tham dự cái festival biển dưới đó. Chơi chán cả chiều, đến tối tính mò ra ngủ ở bãi biển những muỗi quá may mà tìm thấy cái cầu tầu, thế là ngồi vất vưởng cả đêm ở đấy. Buổi sáng đi lang thang ở Bãi Cháy nghe bảo tí nữa có buổi hòa nhạc giao hưởng ở ngoài đảo, lúc đầu tớ cứ tưởng đùa nhưng sau đọc tờ rơi mới biết đúng là BTC Festival kết hợp với Nhà hát Nhạc vũ kịch VN lần đầu tiên tổ chức một buổi hòa nhạc giao hưởng ở động Đầu Gỗ lúc 9h sáng, gọi là tạo một nét văn hóa mới độc đáo cho chương trình lễ hội. Lúc đó tớ mới vội vàng đi thuê một chiếc xuồng máy rồi bảo bác lái phóng nhanh ra.

Tớ vẫn nhớ cái cảm giác lúc gần đến bến tàu ngoài đảo. Khi đó có tới 4.5 chiếc tàu loại to chuyên chở khách du lịch cũng chuẩn bị cập bến. Chỉ duy nhất có chiếc xuồng máy 2 người của tớ bị kẹp giữa đám đấy, tự nhiên cảm thấy mình nhỏ bé yếu ướt mỏng manh kinh khủng với mọi thứ xung quanh, đầu óc nghĩ quẩn quanh nhưng nỗi lo duy nhất lại chỉ là sợ ko kịp lên nghe nhạc mà thôi. Ơn giời mọi thứ vẫn ổn, bon tớ ko cập được vào bến chính mà phải đáp tạm vào một bãi đậu phụ để tránh sóng lớn tạo ra từ máy chiếc tàu kia. Phải đi vòng một chút những vẫn kịp chọn một chỗ ngồi ưng ý trong động Đầu Gỗ trước khi c/t hòa nhạc bắt đầu :D

Tớ ko dám bảo đó là lần nghe nhạc hay nhất mà tớ đã từng nghe, cũng ko dám nói đó là c/t hòa nhạc quy mô nhất mà tớ từng được thưởng thức nhưng thực sự cái cảm giác được ngồi ở đó, trong cái khung cảnh đó, giữa hàng ngàn ánh nến lung linh tỏa rạng trên các vách động, trong cái ánh sáng mờ ảo của tia nắng ban ngày le lói qua từng nhũ đá, lắng nghe những giai điệu thân quen của những bản dân ca Ý như Trở về Soriento, Santa Lucia, Mặt trời bé thơ hay Mùa hè trong tổ khúc Bốn mùa của Vivaldi v..v.. âm vang, va đập với khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ chốn này rồi bật dội trở lại, luồn lách uốn lượn ở những nơi sâu thẳm mờ mịt nhất và lại tiếp tục cuồn cuộn tuôn trào, tuôn trào... Cái cảm xúc đó thật sự rất đặc biệt đối với những thằng thích nghe nhạc như tớ và có lẽ là với tất cả những khán giả đã có mặt ở cái buổi hòa nhạc ngày hôm ấy, dẫu rằng tớ vẫn thích được nghe nhạc một mình hơn, ở một chốn nào đó riêng tư tĩnh lặng hơn, khi mà tâm tư tình cảm mình thanh thản và bớt bề bộn hơn... Dù gì thì nó cũng giúp cho tớ có lại được chút hưng phấn mà nặn bóp ra đôi dòng hòng mua vui cùng ae chúng bạn, tớ đã trả bài cho a Tùng rồi nhá, giờ đên lượt chú Windy nhỉ hehe [:P][r24)]
  8. ly.apple

ly.apple Thành viên mới

Lại Dấu Tình Sầu hả Bác Last..Nghe Ru ta ngậm ngùi nữa ạ :)
  9. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

À, cổ động cái phong trào vừa đi vừa hát của các bác Thọc Sỹ đây mà cô [r2)]
  10. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Tớ vừa ngồi ngắm hoàng hôn trên dãy Hymalaya, vẫn đang tiếp tục chương trình ngắm này, ngẫm nghĩ xem giao hưởng của con người liệu có thể so sánh được với thiên nhiên bao la và hùng vĩ kia không, đang thấy hơi khó. Cần có hàng triệu năm mới tạo ra được cái khung cảnh trước mặt. Còn con người thì mới ít thời gian quá.