1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giàu nghèo tại ai?

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi teleman, 06/02/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. k3lagthag

k3lagthag Thành viên mới

haizzzzz.....tiền tiền tiền.về quê lấy con vợ, làm bnhieu ăn bấy nhiêu, nhà cửa có rồi k phải lo nghĩ j nưa...dám k?
    ps: có bác nào biết chỗ nào cho vay nóng mà k cần thế chấp k? e đáng muốn vay 5tr mà khó quá !
  2. luckyxike

luckyxike Thành viên mới

Tui tin vào số mệnh.
    Cố gắng thôi thì chưa đủ, phải gặp thời gặp vận nữa, hồi bữa mới ra trường tui trắng tay, đi làm hết chỗ nọ chỗ kia lo từng tháng một sao cho không phải vay tiền, đùng một cái số phân dun dủi thế nào đi làm ở sàn vàng (rất thụ động nha tui xin việc khác ) rùi biết mánh kiếm dc kha khá, công việc giờ thì vẫn làm nv tín dụng thôi nhưng ngoảnh mặt lại sau một năm mình từ tay trắng có một khoản tiền mà không thể ngờ dc. Chả biết sau này sẽ ra sao, vẫn phải cố ắng lăn lội tiếp thui nhưng tui Tin Vào Số Phận
  3. dodien1305

dodien1305 Thành viên rất tích cực

Nhiều khi đúng là giàu nghèo tại số, mình thì sinh ra trong gia đình chả giàu chả nghèo, lấy chồng thì gia đình chồng cũng thuộc vậy, 2 vợ chồng lấy nhau trắng tay, chả có gì, sau 5 -6 năm chung sống, bọn mình vẫn chả có gì, mình không lười, trước cũng làm Ngân hàng, lương chả cao nhưng cũng không thấp, chỉ đủ sống và duy trì cho bản thân, nhưng con cái rồi thì không thể tiếp tục như thế đc nữa, thế là mình rời bỏ môi trường công chức ra kinh doanh, ban đầu mở 1 tiệm nhỏ buôn bán đồ mỹ phẩm. sau 1 thời gian bán k hiệu quả -> lỗ hơn 100tr. Đóng cửa.
    Mở CH bán cafe > đầu tư hơn 200, sau 1 năm cũng đóng cửa, chả thu đc đồng vốn nào về - chán
    Xoay qua kinh doanh thời trang, ban đầu thì còn kiếm đc, nhưng sau thì bao nhiêu cái được nó nằm hết ở hàng tồn, giờ đống hàng tồn của mình chắc cũng chẳng dưới 300tr.
    Buồn quá, lại đi làm. Xin vào công ty CK, làm mới được 1 thời gian nhưng mà đúng là số đen, vay mượn mọi người được 1 ít, giờ thua cả rồi, tổng nợ giờ đang 3 tỳ.
    Mình hoảng sợ quá, rõ ràng là mình không phải chơi bời, cũng lo kiếm tiền, nhg mà.... mãi chả khá đc. Gần tết rồi, bế tắc, không biết xoay tiền ở đâu để trả nợ cho ngta đây. ?
    Theo các bạn thì có phải như vậy là số không?
    [/quote]
    đúng là số mạng chi phối cuộc sống con người , nhưng nó không nói lên tất cả bạn à . nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố . chẳng hạn như nhân định thắng thiên , hơn nữa no liên quan đến thiên thời - địa lợi-nhân hoà .......
    sự thất bại trong con đường kinh doanh của bạn đừng có đổi hết cho số mạng , nếu bạn biết cách và hiểu 1 chút về thuyết duy tâm bạn sẽ thấy rằng cho dù số mạng có xấu đến máy , cho dù có vận hạn đến máy thì trong đó luôn luôn có từ 5 - 15 % cơ hội .... nói vậy có nghĩa là trong cái rủi sẽ có cái may và bạn nắm bắt được những % ít ỏi đó thì nó lại là 1 sự thành công . mình ví dụ nhỏ : năm nay bạn bị sao thái bạch chiếu làm ăn se chằng ra gì , nhưng nếu bạn vẫn muốn làm ăn thì ban tìm người có số mạng cứng để làm ăn chung thì dù có tồi tệ mấy cũng ko có thua lỗ , hay bạn chọn dịa trí đắc lợi thì cái thất thoát kia cũng chỉ là chuyện nhỏ , cung như bạn nhạy bén trong thị trường ( đừng chạy theo mọi người ) đôi khi cần phải kinh doanh kiểu chẳng giống ai , thì lại thành công hơn . ví dụ luôn bạn kinh doanh cafe ( như bạn nói ) thử hỏi khi bạn mở cái của hàng đó bạn đã nhắm vào thị trường nào chưa ? công chức ? tầng lớp thượng lưu ? tầng lớp lao động , tầng lớp sinh viên , hay khách vãng lai ? ...... nêu sbạn thấy địa điểm cửa hàng đó , bố cục và dân sinh xung quanh đó , bạn sẽ có hướng để phát triển nó cho phù hợp bởi họ sẽ là khách hàng quen và mang tài lộc cho bạn . VD ban mở cửa hàng ở gần chợ , trường học , cầu cẳng mà bạn trang trí và giá cả cho giới thượng luu thì chẳng có ma nào vào bởi họ là tầng lớp ít tiền , và ngược lại ban mở nơi du lcịh mà bạn trang trí tiết kiệm , giá cả bèo bọt chất lượng kém thì giới thượng luu giới có tiền họ cũng không vào ....
    tóm lại đứng đổ hết cho số mạng , trong ngũ hành bát quái , phục hy quẻ, tử vi .... như tôi nói , 1 ngày có 24h ( 12 canh ) thì it nhất có 1 canh không quá tồi tệ , còn những ngày hoàng đạo thì nhiều hơn , cho nên bạn nắm bắt được thì vẫn cứ ok .
    thất bại là mẹ của thành công bạn àh
  4. toithedey

toithedey Thành viên mới

...Làm người ai không ước cao mơ sang giàu lợi danh quyền quý, mà trời cho con trắng tay nên một đời ôm lấy chua cay, nhìn đời bon chen đổi thay bao cuộc tình mua bán trao tay lại trời thương xót thân con cho kiếp sau không là kẻ nghèo...
    Ai cũng sang giàu thì lấy ai là người nghèo khó
  5. bupbehanqu0c

bupbehanqu0c Thành viên mới

e nghĩ anh xác định xem nếu chuyển sang công ty khác thì công ty đó phải khá hơn công ty cũ Còn nếu ko thì anh cứ nằm im chờ thời và tích lũy thêm kinh nghiệm sống và chuyên môn Đợi dịp vươn lên kiếm thiệt nhiều tiền nở nang mặt mũi.

6. nhnglhn

nhnglhn Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn dodien1305 nói đúng lắm số phận chỉ là 1phần. Tất cả phải do mình làm chủ, số phận chỉ chiếm 40% còn 60% là do tự lực cánh sinh.
    Các bạn có biết ko Cách đây 3 năm mình tham gia TTCK với số vốn vỏn vẹn 3tr VND thui hàng tháng lĩnh lương đều để dành 700 Ngàn, năm tháng lại nộp vào TK một lần mà hồi đấy làm cho tư nhân lương thấp lắm được hơn triệu 1Tháng thui. Kích cóp tăng vốn cộng với buôn bán có chút may mắn. Ko kể số tiền mất do năm 2008 Ck xuống quá nhanh thì mình cũng có kha khá rùi cộng cả số tiền gửi tiết kiệm và vốn thì lúc này mình có khoảng hơn 3tỷ thui. giờ mình chỉ thiếu cô vợ nữa thui
  7. Flying_to_Heaven

Flying_to_Heaven Thành viên rất tích cực

oài, vậy tui phục bạn quá, tôi từ hồi nào đến giờ chơi CK toàn thua thôi, hic hic, chia xẻ cho tui ít kinh nghiệm nha
  8. Flying_to_Heaven

Flying_to_Heaven Thành viên rất tích cực

thx bạn chia xẻ, mình cũng suy nghĩ nhiều, bởi vì thực sự là mình rất sợ sự nghèo khó, nếu phải làm để kiếm tiền chân chính, thì dẫu có đi rửa bát mình cũng vẫn sẽ làm. Tuy nhiên cuộc sống đâu phải lúc nào cũng chiều lòng người ... Kiếm đc 1 thì muốn có 2, nếu bạn chơi CK bằng tiền của bạn thì tâm lý sẽ khác, nhg mình sai lầm là chơi bằng tiền vay mưọn, mà giờ tâm lý lúc nào cũng bất ổn, lúc nào cũng phải nghĩ làm sao để có tiền trả nợ .... đau đầu lắm.
    còn trong cuộc đời, để mà có thể thành công được, chắc chắn là sẽ không có ít lần thất bại, có mấy ai thành công mà không phải đổ mồ hôi sôi nước mắt nhỉ, chỉ tiếc là phận mình hơi hẩm hiu ,,,
  9. dodien1305

dodien1305 Thành viên rất tích cực

thx bạn chia xẻ, mình cũng suy nghĩ nhiều, bởi vì thực sự là mình rất sợ sự nghèo khó, nếu phải làm để kiếm tiền chân chính, thì dẫu có đi rửa bát mình cũng vẫn sẽ làm. Tuy nhiên cuộc sống đâu phải lúc nào cũng chiều lòng người ... Kiếm đc 1 thì muốn có 2, nếu bạn chơi CK bằng tiền của bạn thì tâm lý sẽ khác, nhg mình sai lầm là chơi bằng tiền vay mưọn, mà giờ tâm lý lúc nào cũng bất ổn, lúc nào cũng phải nghĩ làm sao để có tiền trả nợ .... đau đầu lắm.
    còn trong cuộc đời, để mà có thể thành công được, chắc chắn là sẽ không có ít lần thất bại, có mấy ai thành công mà không phải đổ mồ hôi sôi nước mắt nhỉ, chỉ tiếc là phận mình hơi hẩm hiu ,,,
    [/quote]
    số phận hẩm hiu ?????
    hết thuốc chữa rồi , bạn nghĩ vậy thì ban đáng được thưởng nếu bạn là đàn ông .
    chắc bạn chưa bao giờ hiểu câu : thắng không kieu - bại không nản và câu thương trường như chiến trường ..
    ngẫm đi bạn nhé
    ông trời có đức háo sanh chẳng bắt ai đến đường cùng đâu
    mình bắt đầu tâp đi nha nào đứng lên , chưa đi được thì tênh tênh , rồi men tường , men bàn mà đi... rôi bỏ tay dứng thẳng đi nào vài bướ thôi ....
    caí cách học đi đó bạn đã học rồi mà sao mau quên thế ???
    tênh tênh tập đứng = cách chi tiêu hợp lí trong cuộc sống
    men bàn , men tường = dựa vào công việc , mối quan hệ để có đà vươn lên
    đi vài bước = định hướng công việc , thử sức , môi trường làm việc- kinh doanh
    khi có sưc rồi không sợ ngã rồi thì đi hay chạy là tuỳ bạn
    lưu ý răng - tiét kiệm là mẹ của sự giầu sang cho dù có kiếm bạc tỉ nhưng hãy biết trân trọng từng đồng thì tiền mới yêu bạn ở lại bên bạn được . nếu không nó ghét nó rủ nhau độ nón ra đi đó
    còn khi kinh doanh thì nên tâm niệm : tiền trong nhà tiền chửa - tiền ra ngoài của tiền đẻ - đặt dúng nơi - gửi đúng chỗ thì nó sẽ cho con đàn cháu đống cho bạn
    bạn bi quan tiền cũng chẳng tự dưng rủ nhau đến với bạn - mà hãy học cách vui vẻ cháp nhạn và tìm giải pháp còn hơn ngồi 1 chỗ mà bi quan - thân
  10. teleman

teleman Thành viên quen thuộc

số phận hẩm hiu ?????
    hết thuốc chữa rồi , bạn nghĩ vậy thì ban đáng được thưởng nếu bạn là đàn ông .
    chắc bạn chưa bao giờ hiểu câu : thắng không kieu - bại không nản và câu thương trường như chiến trường ..
    ngẫm đi bạn nhé
    ông trời có đức háo sanh chẳng bắt ai đến đường cùng đâu
    mình bắt đầu tâp đi nha nào đứng lên , chưa đi được thì tênh tênh , rồi men tường , men bàn mà đi... rôi bỏ tay dứng thẳng đi nào vài bướ thôi ....
    caí cách học đi đó bạn đã học rồi mà sao mau quên thế ???
    tênh tênh tập đứng = cách chi tiêu hợp lí trong cuộc sống
    men bàn , men tường = dựa vào công việc , mối quan hệ để có đà vươn lên
    đi vài bước = định hướng công việc , thử sức , môi trường làm việc- kinh doanh
    khi có sưc rồi không sợ ngã rồi thì đi hay chạy là tuỳ bạn
    lưu ý răng - tiét kiệm là mẹ của sự giầu sang cho dù có kiếm bạc tỉ nhưng hãy biết trân trọng từng đồng thì tiền mới yêu bạn ở lại bên bạn được . nếu không nó ghét nó rủ nhau độ nón ra đi đó
    còn khi kinh doanh thì nên tâm niệm : tiền trong nhà tiền chửa - tiền ra ngoài của tiền đẻ - đặt dúng nơi - gửi đúng chỗ thì nó sẽ cho con đàn cháu đống cho bạn
    bạn bi quan tiền cũng chẳng tự dưng rủ nhau đến với bạn - mà hãy học cách vui vẻ cháp nhạn và tìm giải pháp còn hơn ngồi 1 chỗ mà bi quan - thân
    [/quote]
    Trong hoàn cảnh nào thì cũng phải sống cho ra sống, chỉ có 1 cuộc đời để mà làm-ăn. Chú tớ có lần bảo,
    + Nếu theo con đường hành chính sự nghiệp nhà nước thì thu nhập chỉ có thế, đủ ăn đủ sống..ko bao giờ sợ làm sao.
    + Làm nhà nước..mà ăn..thì ngay nhà bên cạnh mình sẽ là cửa nhà tù.
    + Nếu buôn bán, kinh doanh làm ăn thì xác định..ngay ngày mai mình có thể nằm bụi nằm bờ. Và đừng có nhìn cái gì vào thời điểm hiện tại vì chẳng có gì để mà nói cả.

@dodien1305:
    Bạn có một lý tưởng sống, một suy nghĩ..triết lý thạt rõ ràng. Tớ thích cái tư duy của bạn.