1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giấy miễn thị thực 5 năm

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi missakana, 01/04/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. missakana

missakana Thành viên mới

Chuyện visa của anh xã chị CC đúng là li kì như phim truyền hình nhiều tập vậy. Mà nguyên nhân 1 phần cũng tại vì bên anh ấy đấy ạ. Bên Ấn mà đi xin mấy cái giấy chứng nhận độc thân, ko tiền án tiền sự thì ng ta chỉ tưởng mình đùa. Phía VN mình thì cứ theo phép mà làm,ko du di ai cả. Nếu hôn nhân mang yếu tố nước ngoài thì điều kiện cần và đủ để kết hôn là: giấy chứng nhận độc thân, giấy khám sức khoẻ kết hôn (ko có bệnh lây sang đường ******** hoặc nan y)....các giấy này mình có thể đến Sở Tư Pháp để xin, còn bên Ấn thì hình như chưa có khái niệm giấy tờ này.
    Trường hợp anh xã chị nếu được thì 2 ng đăng kí kết hôn bên Ấn có đc ko ạ? Nhiều nước cho đăng kí kết hôn mà ko đòi hỏi giấy tờ nhiều. Như bên em là xách 2 cái nhẫn lên phòng đăng kí sau khi đã đặt chỗ thì ng ta chứng cho mình thôi ạ.Tụi em cũng tránh ko làm giấy ĐKKH ở Vn vì thời gian lâu lắm, em nhớ ko lầm là phải lên xuống 3 lần lận.
  2. missakana

missakana Thành viên mới

Mà chị CC ơi,nếu anh xã chị có thẻ xanh ở Vn thì vẫn giữ passport của Ấn àh? em thấy họ có dạng giấy chứng nhận Ấn Kiều cũng hay ra phết. VN mình mà cải tiến thêm bước đó nữa thì thích lắm. Bất cứ ai có gốc Ấn đều xin được giấy đó, đuợc quyền lợi như công dân Ấn mà ko cần phải giữ quốc tịch gốc Ấn. Giấy miễn visa của cha con Lắc thì chưa được như thế, chỉ là 1 dạng du lịch thôi hà, ko có quyền công dân gì hết.
  3. cuchidatthep

cuchidatthep Thành viên tích cực

4. cuchidatthep

5. missakana

missakana Thành viên mới

Em cũng mới hỏi anh xã em về việc giấy tờ pháp lý, nếu có thể thì anh chị làm chuyến honeymoon sang Ấn đăng kí kết hôn được ko ạ? có khi dễ hơn bên mình đấy.
    Em thì ko còn hộ khẩu ở nhà, nhưng mọi lần làm giấy tờ đều phải réo mẹ em làm phiền cả. khổ thân mẹ em lên xuống xin cho em đâu gần chục cái giấy chứng nhận ko tiền án tiền sự, thêm chục cái bản sao khai sinh. Thế mà chẳng nghe mẹ than gì, mẹ em nói mình cần ng ta nên lên xuống ỉ ôi chút là được hì hì..
    Mà từ kinh nghiệm bản thân đúng là có thể làm tổng đài được đấy chị ạ...
  6. cuchidatthep

Mùa này Ấn bắt đầu chuyển sang nắng nómng rồi, Tú bạn của chị bây giờ đang lang thang ở Delhi và bắt đầu buồn. . . chị sẽ đi vào cuối năm, mục đích là muốn đi Hymalaya và Delhi
    Vấnđề kết hôn thì phải cố gắng thôi, vì đã đi được nửa đường ở VN rồi
    Tò mò chút nha, hồi xưa sao em quen và lấy anh xã vậy? em có phải theo tục lệ người Ấn là đi cưới con trai K? hỏi vậy thôi chứ chị biết là không vì anh xã em sống ở một nước tiên tiến nên có thể đã bị bài trừ cái vụ đó rồi. . .
  7. missakana

missakana Thành viên mới

hì hì, tụi em ko theo tục lệ Ấn chị ơi. Em theo phe chống đối những tập tục cũ. Hồi đó em du học bên này (nz). ông xã em thì định cư cũng lâu rồi, đang đi làm tối mặt tối mày nên chưa chịu có vợ. Em quen ox qua ng bạn ở chung nhà với ox em. Đến thăm bạn rồi gặp và làm quen. Được 1 tháng thì em về vn nghỉ hè. ox em bên này buồn thỉu buồn thiu nên cũng đặt vé về vn chơi. mang tiếng chơi chứ cũng có ý ra mắt xem thử nhà em có chịu hay không. Đúng hôm mồng 1 tết thì ox đến nhà cầu hôn. Chắc ng Ấn ai cũng có vụ "cưới vợ thì cưới liền tay" hả chị?
    Tháng 3 tụi em đăng kí kết hôn bên nz, tháng 4 thì cả 2 trở về vn làm lễ cưới.
    Nói chung là đối với bên em thì cũng trọn vẹn nghi lễ, nhà trai có em gái sang vn, mẹ chồng em lúc đó visa hết hạn nên ko đi được. Nhưng còn đối với bên chồng, tụi em vẫn chưa về vì ngay sau khi cưới thì em có cu Lắc rồi. Thành ra bên nội cũng mong lắm lắm.
    Hôm trước em hỏi ox hay là mai mốt về Ấn cưới lần nữa, him nói ai lại cưới thế ng ta cười cho, con cái cũng có rồi hì hì. thế là em thoát được cái tục lệ đi 7 vòng quanh lễ gì đó.
    Đám cưới theo truyền thống cũng có cái hay, đầy màu sắc lại rất là nhộn nhịp ,chẳng bù với đám cưới bên nz của tụi em chán ghê lắm.
    Chị và anh xã có làm theo nghi lễ Ấn ko? có hình không cho em xem với, 2 anh chị chụp hình đi chơi mà đã tình tứ thế..Lúc kết hôn chắc còn *ghê gớm* hơn nữa phải không?
  8. cuchidatthep

9. cuchidatthep

Xin lổi nha vì hổm nay chị bận quá nên không có online, chị sẽ trả lời những câu hỏi của em trong những ngày tới, ok/ chúc một đêm ngon giấc
  10. kirstan

kirstan Thành viên mới

Dạo vòng vòng vớ được cái này bà con ơi:
    www.quehuong.org.vn
    Thứ sáu, 09/01/2009 14:8
    Hỏi: Xin hỏi, hồ sơ đề nghị cấp Giấy miễn thị thực đối với người nước ngoài mang hộ chiếu nước ngoài là vợ, chồng, con của công dân Việt Nam hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài gồm những giấy tờ gì? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp Giấy miễn thị thực? Thời hạn cấp Giấy miễn thị thực là bao lâu?
    Tra loi:
    1/ Người nước ngoài là vợ, chồng, con của công dân Việt Nam hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được miễn thị thực Việt Nam. Đối với những người này, hồ sơ gồm:
    a. 01 Tờ khai đề nghị cấp Giấy miễn thị thực (theo mẫu);
    b. 02 tấm ảnh màu mới chụp cỡ 4x6 cm, phông nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu (01 tấm ảnh dán vào Tờ khai, 01 tấm ảnh để rời);
    c. Hộ chiếu nước ngoài còn giá trị ít nhất 6 tháng kể từ ngày nhập cảnh (kèm theo bản chụp để cơ quan có thẩm quyền lưu hồ sơ);
    d. Một trong những giấy tờ chứng minh quan hệ vợ, chồng, con với người Việt Nam định cư ở nước ngoài sau đây (kèm theo bản chụp để cơ quan có thẩm quyền lưu hồ sơ):
    - Giấy đăng ký kết hôn;
    - Giấy khai sinh;
    - Giấy xác nhận quan hệ cha, mẹ, con;
    - Quyết định nuôi con nuôi.
    - Các giấy tờ khác có giá trị theo quy định của pháp luật Việt Nam;
    2/ Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy miễn thị thực:
    - Cơ quan đại diện ngoại giao, lãnh sự Việt Nam ở nước ngoài
    - Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an.
    3/ Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy miễn thị thực trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa