1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giới thiệu Lớp học TRÁI TIM CẦU MỚI của CLB TNT

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi Beckham_1982, 05/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quen

quen Thành viên mới

Tôi muốn hỏi! nếu tôi muốn tham gia vào nhóm thì tôi cần phải có nhưng điều kiện gì? vì tôi hiện nay đã đi làm, thời gian các tối đều không bận, tôi có thể tham gia dạy học cho các em được không?tôi thật sự muốn tham gia hoạt động này để có thể làm một việc gì có ích!
  2. TuongVi4884

TuongVi4884 Thành viên mới

Cảm ơn sự quan tâm của bạn dành cho lớp học .
    Lớp học mở cửa : Từ 1h đến 4h chiều các ngày trong tuần
    hoặc từ 19h đến 21h các ngày thứ 2, thứ 4, và thứ 6.
    Nếu thời gian của bạn phù hợp với lớp học thì có thể trực tiếp dạy trẻ lang thang ở lớp . Còn nếu ko thể có thời gian dạy học , thì bạn có thể tham gia vào các hoạt động khác tại nhóm Lang thang Cầu Mới.
    Hôm nào rảnh ,mời bạn đến thăm lớp học .
    Địa chỉ : Lớp học Trái tim Cầu Mới : Ngõ 72, ngách 162 Nguyễn Trãi , Thanh Xuân , Hà Nội

Tổ trưởng : Vũ Minh Tú : 0902 24 25 86
    YM : steel_tiger86mt@yahoo.com
    Phụ trách đối ngoại :Thu Trang 0904 67 23 91
    YM : hoatuongvi4884@yahoo.com
  3. quen

quen Thành viên mới

Cam on ban nhieu! Toi nhat dinh se den!Rat vui neu duoc tham gia vao nhom!
  4. TuongVi4884

Hẹn gặp lại bạn tại lớp học sau nhé ! Chúc bạn 1 ngày vui vẻ
  5. TuongVi4884

***g đèn ông sao, bánh trung thu, những câu chuyện lúc nửa đêm về chị Hằng, chú Cuội... đánh thức trong tất cả chúng ta một lễ hội truyền thống dành cho trẻ em ko chỉ ở Việt Nam mà cả một số nước Châu Á . Những ngày này ngập tràn trên từng con đường, từng dãy phố của Hà Nội một màu sắc đỏ rực của những hộp bánh trung thu , của những đồ chơi muôn hình vạn trạng của trẻ em. Vậy là Tết Trung thu đã đến !
    Chương trình Tết Trung thu cho trẻ lang thang tại khu vực Cầu Mới ?" Ngã Tư Sở - Thanh Xuân ?" Hà Nội được nhóm Lang thang Cầu Mới chúng tôi tổ chức vào lúc 19h30 ngày 6/10/2006 với mong muốn đem lại nhiều niềm vui cho các em và giúp các em hòa nhập cộng đồng .
    Thân mời các anh chị và các bạn đến tham gia góp vui cùng nhóm chúng tôi .
    Thay mặt nhóm Lang thang Cầu Mới
    Phụ trách đối ngoại

Nguyễn Thu Trang
  6. phuongkika

phuongkika Thành viên mới

Xin chào các bạn phụ trách lớp học Trái Tim Cầu Mới.
    Mình là Trần Thu Phương, sinh viên năm thứ 4 Trường ĐH Kinh doanh và Công nghệ Hn.
    Cũng như tất cả các bạn trẻ Việt Nam có tinh thần lạc quan khác, mình mong muốn cho đất nước Việt Nam ngày càng phát triển, xã hội công bằng và văn minh hơn. Người ta nói là nếu muốn thay đổi cả thể giới thì trước hết hãy tự thay đổi bản thân. Và bản thân mình cũng đang cố gắng để thay đổi chính mình, để hoàn thiện mình hơn, để sống có ý nghĩa hơn.
    Mình thực sự mong muốn được tham gia đóng góp cho Lớp học Cầu Mới. Trước hết vì lý tưởng tuổi trẻ, thứ hai là vì yêu thích trẻ con.

Ở Lớp học Cầu Mới thiếu người dạy các em nhỏ môn học gì thì mình xin dạy môn đó, không ngại là không phải chuyên môn, nếu cần mình sẽ học hỏi, nghiên cứu sâu hơn về môn đó để có thể truyền đạt kiến thức đến các em tốt hơn.

Nếu có thông tin gì mới, các bạn cứ post bài trả lời ở mục này cho mình nhé.

7. TuongVi4884

Cảm ơn bạn !
    Trẻ ở lớp học Trái tim Cầu Mới có trình độ từ lớp 1 đến lớp 5 , nên mình nghĩ việc dạy học cũng không có gì khó và đòi hỏi gì đặc biệt đâu.
    Lúc nào rỗi mời bạn đến lớp học để tìm hiểu thêm về tình hình lớp nhé
    Hôm nay là 20/10 .Chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc
  8. TuongVi4884

Tổng kết chương trình Trung thu 2006
    Là một trong những hoạt động vui chơi , giải trí thường niên giúp trẻ lang thang khu vực Ngã Tư Sở - Cầu Mới hòa nhập cộng đồng và tiếp cận các dịch vụ Xã hội ,Tết Trung thu của nhóm lang thang Cầu Mới diễn ra trong bầu không khí vui vẻ ,đầm ấm giữa sự sẻ chia của bạn bè mọi nơi vào lúc 19h30 ngày 6/10/2006 tại sân đình Giáp Nhất.
    Ngay từ những ngày giữa tháng 9 , trẻ và thành viên trong nhóm đã bắt đầu có một không khí nhộn nhịp chuẩn bị cho Tết trung thu. Nếu bạn vào lớp thời gian này, lúc nào cũng thấy tất cả mọi người vui vẻ ngồi quây quần làm đèn ông sao, đèn hoa đăng, vương miện đội đầu cho trẻ.
    Dưới vầng trăng sáng tròn rực rỡ ngày rằm , tất cả các thành viên và trẻ lang thang khu vực CM đã có một đêm Trung thu vô cùng đáng nhớ. Từ trưa , các thành viên đã có mặt ở lớp học làm công tác chuẩn bị với mong muốn chương trình buổi tối được thực hiện một cách hoàn hảo nhất. 7h30 chương trình chính thức được bắt đầu .Lễ rước đèn dọc đường Láng đến Cầu Mọc , quay về sân đình khá rầm rộ với sự góp mặt của Đội Lân của CLB TNT .
    Rước đèn ông sao sao năm cánh tươi màu
    Cán đây rất dài, cán cao qua đầu
    Em cầm đèn sao em hát vang vang
    Đèn sao tươi màu của đêm rằm liên hoan...
    Bài hát ?o Tùng dinh dinh ?o được các em cùng các anh chị tình nguyện viên hát vang chào đón Tết trung thu .Các tiết mục văn nghệ của các anh chị tình nguyện viên đến từ các trường Thăng Long , Dược làm không khí càng trở nên rộn rã.
    Mâm cỗ Trung Thu của nhóm có trọng tâm là con chó được làm bằng tép bưởi, được gắn 2 hạt nhãn làm mắt. Xung quanh có bày thêm hoa quả và bánh nướng, bánh dẻo thập cẩm ,bánh chay có hình lợn mẹ với đàn lợn con bép múp míp, hình cá chép .Những loại quả, thức ăn đặc trưng của dịp lễ trung thu là chuối và cốm, hồng đỏ và hồng ngâm màu xanh, bưởi là thứ quả không thể thiếu được trong mâm ngũ quả của nhóm.
    Sau khi phá cỗ , mọi người cùng nhau ra bờ sông thả những chiếc đèn hoa đăng rực rỡ với những ước mơ giản dị của riêng mình trong đêm trung thu ...
    Chương trình được kết thúc với chiếc đèn Khổng Minh bay vút lên bầu trời cao vời vợi mang theo mơ ước của nhóm bay cao , bay xa....
    Nhóm lang thang Cầu Mới xin chân thành cảm ơn sự tham dự của các tình nguyện viên Đoàn trường Thăng Long , Tài Chính , Dược , các thành viên của diễn đàn Việt Nam Net, Người Hà Nội , Bác Ba Phi , cùng một số anh chị đã giúp đỡ nhóm thực hiện thành công chương trình Trung thu 2006 mang lại niềm vui to lớn cho trẻ lang thang , giúp các em có được những kỷ niệm đáng nhớ về lễ hội dành riêng cho trẻ em này.
    Cuối cùng xin được tâm sự một vài lời với riêng các tình nguyện viên của nhóm: Sau những lo toan , bận rộn với chương trình Tết trung thu năm nay , Tôi , Bạn, Chúng ta có quyền được tự hào về những gì mình đã làm cho trẻ. Tất nhiên , chương trình nào cũng có vết xước , nhưng điều quan trọng là chúng ta đã thật sự đoàn kết bắt tay nhau để xây dựng nên những gì tốt đẹp nhất dành cho trẻ lang thang Cầu Mới. Cảm ơn cả nhà mình!
    Chúc cho những ước mơ của Bạn, của Tôi trong đêm rằm Trung thu trở thành hiện thực.
    Chúc tất cả các bạn , các anh chị một cuộc sống vui vẻ , hạnh phúc và thành công !!!

9. TuongVi4884

Tổng kết đợt cắm trại tại Hội trại Trường ĐH Thăng Long

Bán hàng nhằm gây quỹ cho nhóm tại hội trại của các trường ĐH là 1 hoạt động thường niên của Lang thang Cầu Mới. ?oĐến hẹn lại lên?o ( ^^ ) , vào đợt hội trại trường ĐH Thăng Long lần này, Cầu Mới đã đăng ký một gian hàng tình nguyện với mục đích :
    + giới thiệu về nhóm và các hoạt động của nhóm
    + gây quỹ để duy trì các hoạt động của nhóm
    Từ 7h30 sáng ngày 15/12, các ******** nguyện viên đã tụ tập tại lớp học Cầu Mới để chuyển đồ đạc, dụng cụ cần thiết lên Công viên nước Hồ Tây. Tại đây, bàn thông tin gồm các tờ rơi giới thiệu về nhóm Lang thang Cầu Mới, giới thiệu các hoạt động của nhóm, album ảnh giới thiệu hoạt động ngoại khóa, tổ chức chương trình vui chơi cho trẻ được sắp xếp 1 cách cẩn thận bên cạnh tờ rơi về chương trình ?o Giáng sinh ấm ?ocủa CLB Tình nguyện trẻ. Bàn thông tin đã thu hút được sự chú ý của số lượng rất đông các bạn sinh viên của trường Thăng Long. Những đồng xu lẻ lần lượt được thả vào trong thùng quyên góp ủng hộ chương trình ?o Giáng sinh ấm ?o dành cho trẻ em khó khăn trên địa bàn thành phố Hà Nội.
    Gian hàng của nhóm Lang thang Cầu Mới giản dị với các món quà lưu niệm, đồ ăn ( xoài dầm, củ đậu, đậu phụ rán) được bày biện vô cùng sáng tạo thành hình trái tim (^^) trên 2 chiếc bàn nằm ngang toàn bộ mặt trước của gian hàng. Phía bên trong là nơi để đồ đạc và chỗ nấu nướng của các bạn thành viên CM. Vì đợt cắm trại lần này tổ chức trong 2 ngày, nên một số lượng lớn xốp, chăn chiếu được các ******** nguyện viên chuẩn bị dành cho thời tiết lạnh về đêm.
    Những bài hát, trò chơi múa lân, những nụ cười rực rỡ của các ******** nguyện viên Cầu Mới dưới ánh nắng lung linh của những ngày đông đã làm cho buổi bán hàng gây quỹ trở nên sôi động và đầy kỷ niệm khó quên.
    Các hoạt động như thế này vô hình chung đã trở thành 1 chất keo đặc biệt kết dính các ******** nguyện viên CM, giúp các bạn đoàn kết hơn trong tất cả các hoạt động thường kỳ của nhóm.
    Tường Vi chúc cả nhà mình lúc nào cũng giữ được tinh thần hoạt động vui vẻ và đầy nhiệt tình như thế này để giúp nhóm ngày càng phát triển hơn . Love
  10. TuongVi4884

Giáng sinh Cầu Mới 2006
    Một ngọn nến lung linh thắp sáng toàn bộ lớp học, sưởi ấm trái tim các ******** nguyện viên và trẻ lang thang Cầu Mới; những chiếc bàn học đc xoay ghép lại với nhau tạo thành 1 vòng tròn ấm cúng; những gói bánh, gói kẹo đc xếp xung quanh bàn học. Đêm Giáng sinh Cầu Mới được tổ chức thật giản dị giữa lời hát, tiếng cười của tất cả các tình nguyện viên và trẻ lang thang.
    Lần lượt những bài hát đc cất lên trong tiếng đàn ghita êm đềm, toàn bộ không gian tràn ngập một bầu không khí vui vẻ và hạnh phúc. Thế giới lúc này đây chỉ gói gọn lại trong những cảm xúc yêu thương của các anh chị tình nguyện viên và trẻ CM. Từng điều ước dành cho đêm giáng sinh được tất cả viết vào trong 1 mảnh giấy nhỏ , buộc vào 1 quả bóng và thả lên bầu trời đêm vời vợi với mong muốn điều ước đc bay cao bay xa.
    Bài hát ?oĐứa bé ?o đc vang lên kết thúc buổi lễ noel trong lớp học. Các ******** nguyện viên CM kéo nhau ra ngoài chân cầu, gần nơi trọ của trẻ CM phát quà giáng sinh cho trẻ.Có những em đến 11h, 12h đêm mới đi làm về. Lúc này các em mới được hưởng một bầu không khí giáng sinh dành cho riêng mình.
    Thay mặt trẻ lang thang Cầu Mới, xin cảm ơn tất cả các anh chị, các bạn đã quan tâm đến CM giúp các em có một buổi giáng sinh đầm ấm và vui vẻ.
    Chúc cho những lời ước đêm giáng sinh sớm được trở thành hiện thực.
    Vài dòng cảm xúc của riêng mình : Có lẽ trong cuộc đời này, khoảng thời gian trong CM là một khoảng thời gian đáng nhớ nhất của Tường Vi. Ko bao giờ quên đc những khoảnh khắc đáng nhớ của đêm noel với sự yêu thương của cả nhà mình. Những lúc bọn trẻ vui mừng gọi tên mình, những lúc bọn trẻ ngồi lên lòng mình, bóc cho mình từng gói bánh, từng chiếc kẹo.... và càng ko thể quên điều ước của bé Trung trong đêm giáng sinh :Chúc cho các anh chị vui vẻ và khỏe mạnh. Có điều gì so sánh được với tình yêu thương của các tình nguyện viên và của trẻ CM trong những giờ phút hạnh phúc như thế ?
    Ước mong cho tất cả mọi người luôn tràn đầy tình yêu thương trong cuộc đời này !