1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giới thiệu việc làm tại các công ty Nhật Bản

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi belady, 17/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. iwaphuong

iwaphuong Thành viên mới

Mình đồng ý với quan điểm của belady về các công ty nhật. Mình cũng đi làm cho nhật từ khi ra trường đến bây giờ cũng khoảng 8 năm và cũng tiếp xúc với nhiều kiểu công ty khác nhau. Bởi đơn gian ngay từ đầu cũng nghĩ rằng mình làm nhiều như thế mà chẳng được hưởng lương xứng đáng... nên lại tìm công ty khác. Nhưng quả thật bây giờ mới thấy, đó không phải là điều hay. Vì rõ ràng các công ty của Nhật rất trân trọng những người có tinh thần gắn bó với công ty chứ không cần những người có bản lý lịch mỗi năm chuyển một công ty... Mình luôn tự an ủi mỗi khi làm một công việc mới rằng như thế mình sẽ có thể học được nhiều cái mới, nhưng thực ra không phải thế, đến bây giờ mình cảm thấy mình đã phí thời gian và công sức để chạy theo một cái gì đó mà chính mình cũng không tưởng tượng được ra...
    Tất cả các sếp người nhật mà mình đã có dịp làm việc đều rất tốt, họ rất thân thiện với nhân viên mặc dù họ biết một số nhân viên của họ có những hành động khó có thể tha thứ trong công việc, tuy nhiên họ coi việc đó rất nhẹ nhàng và rất ít phàn nàn (cũng có người giải thích rằng công ty ở việt nam thực ra không phải là công ty của họ, họ cũng chỉ đi làm thuê thôi và họ cũng chỉ ở công ty một thời gian rất ngắn do đó không cần thiết phải làm vấn đề phức tạp lên, công ty thực tế sau này sẽ của người việt và do người việt tự quyết đinh v..v); tuy nhiên hầu hết chúng ta không ai muốn hiểu điều này vì thực sự không có ai giống bố mẹ chúng ta dành phần lớn cuộc đời cho công ty mà chúng ta chỉ làm vì cuộc sống hiện tại của chúng ta. Điều này cũng dễ hiểu vì khi xã hội phát triển thì cuộc sống của chúng ta cần phải cải thiện, và cần phải khách những gì trước kia.
    Nhưng cuộc sống cho tôi thấy rằng, nếu như tôi có năng lực thật sự, và tôi có tâm huyết với công ty thì tôi sẽ có được sự tin tưởng , sự yêu mên của tất cả mọi người xung quanh. Đó là cái quý nhất mà tất cả chúng ta ai cũng cần.
    Tôi đã xem ảnh của các bạn trong câu lạc bộ khi các bạn offline, tất cả các bạn đều rất trẻ, rất thông minh và tôi tin rằng các bạn cũng sẽ gặp rất nhiều may mắn trong cuộc sống phía trước vì cơ hôi dành cho các bạn rất nhiều. Hi vọng các bạn sẽ tận dụng tốt cơ hội đó nhé!
    Chúc tất cả các bạn trong forum một năm mới sức khỏe, hạnh phúc và thật nhiều may mắn.
  2. blueboybk87

blueboybk87 Thành viên mới

Có vẻ như một topic quảng cáo trở thành một topic bàn luận về Nhật Bản rồi nhỉ. Nhưng mà cũng không sao chị belady nhỉ (không biết gọi là chị có chính xác không, nhìn nick mà đoán thôi ) vì có bàn luận thì cái topic này sống càng lâu nhỉ?

Trước hết em xin đính chính lại một số thông tin về bản thân, thực ra em mới học đến năm thứ ba thôi, mà là học Cơ điện tử chứ không phải học Tin. Thứ nhất là thấy Nhật Bản có nhiều nét đặc sắc, kể cả trong văn hoá cũng như kinh tế. Thứ hai là nhận thấy nhu cầu lao động ở Nhật ngày càng cao, kể cả lao động nước ngoài, vì ai chả biết dân số Nhật đang ngày một già đi. Thứ ba là một đất nước có rất nhiều điều đáng học tập, từ tinh thần dân tộc cho đến trình độ công nghệ. Thế nên vào đại học em đã quyết định học thêm tiếng Nhật, mặc dù ở trường cũng chẳng dạy, mong một ngày nào đó được đặt chân lên đất nước này học tập, làm việc...Vì vậy vấn đề quan tâm của em là làm sao tìm được đường sang Nhật đã. Em đặt ra hai khả năng, Nếu kết quả học tập ở đại học tốt thì sẽ kiếm học bổng cao học, còn nếu không thì kiếm việc làm. Nhưng đến giờ chắc chỉ còn khả năng thứ hai. Hic hic.
    Nhưng gì chị Belady nói là hoàn toàn chính xác, ở thời điểm hiện tại, theo cách nghĩ của em. Khi mà trình độ chuyên môn của chúng ta còn kém hơn bên Nhật rất nhiều, thì chuyện nhận được mức lương thấp hơn bên họ là chuyện bình thường khỏi bàn cãi. Vì đi làm mà mình còn phải học từ họ bao nhiêu thứ nữa là. Em nhiều khi đặt câu hỏi là nếu người Nhật có một số lượng thanh niên đông đảo như ở Việt Nam thì liệu họ có chịu lần mò sang đây, mất bao nhiêu công để đào tạo lao động làm cho họ hay không, rõ ràng chi phí họ bỏ ra để đào tạo chúng ta tốn hơn đào tạo người trẻ nước họ. Nếu sang Nhật làm mà bảo em nhận được 1500$, một tên sinh viên Nhật nào đó cũng vừa ra trường nhận 2000$ thì em cũng chấp nhận.
    Ý tưởng của bác Takeshi phải nói là cũng rất sáng suốt và rất dân tộc. Xét về lâu về dài thì khả năng làm việc của mình cũng sẽ không kém một anh Nhật ở cùng trình độ, chẳng có lý gì mà không được công bằng cả. Với lại người Việt Nam với nhau nên phải giúp nhau đòi hỏi cái công bằng này. Em có nghe nói các doanh nghiệp Nhật hay tổ chức thành hiệp hội đề định ra mức lương chung. Thì chúng ta cũng có thể làm gì đó để nâng cái mức chung í lên chứ!
    Nhân dịp năm mới chúc các pác cùng gia đình mạnh khỏe, an khang thịnh vượng!
  3. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Okey,
    Chân thành cảm ơn Belady./.
    Với những thông tin mà bạn đưa, đủ để an tâm rằng bạn có đủ khả năng để giúp cho những người lao động Việt không bị đối xử thiếu công bằng.
    Và, nếu có những sự chỉ bảo cặn cẽ hơn từ phía Belady, Takeshi tin rằng những người được làm việc thông qua cty của Belady sẽ càng có cơ hội khẳng định mình hơn, càng cố gắng hơn.
    Nhật Bản là đất nước mà chúng ta cần học rất nhiều, có thể nói là từ A đến Z, trừ một số chữ cái mà chỉ VN mới có
    Lần này thì không xin lỗi nữa, mà thay vào đó là lời cảm ơn.
    Chúc cả nhà một năm mới ấm áp, hạnh phúc...
    Thanks and best regards
  4. mori401bk

mori401bk Thành viên mới

xin chào các bác
    bàn luận cũng nhiều rồi và bi giờ nhưng em xin nhờ các bác một chút nhé. xin các bác hiểu cho rằng sự đối xử của cty nhật với nhân viên việt nam là chưa thoả đáng trong nhiều khía cạnh, trong khi trong cty người nhật và người việt phải nói câu "CHÚNG TA CẦN NHAU"(không có họ thì chúng ta CHẾT ĐÓI,không có chúng ta họ cũng KHÔNG TỒN TẠI). cái này mỗi người tự suy nghĩ nhé vì so sánh là rất khó ví như ở công ty em có người học đại học đông đô lương 800 ngàn VND, em lấy ví dụ như thế là không được roài phải không ạ?
    nếu nói về trình độ chyên môn nhiều nhân viên việt không thua kém(có trường hợp hơn). trình độ anh ngữ hầu hết là hơn. trình độ nhật ngữ chắc chắn thua nhưng không phải là không giao tiếp được còn trình độ tiếng việt thắng tuyệt đối, như vậy trong 1 cty ở việt nam thì ngôn ngữ nào là quan trọng?
    nhiều người đã biết rằng đất nước nhật thành công nhờ vào tinh thần dân tộc. thế còn tinh thần của người việt nam chúng ta? nếu chỉ học thôi ngiên cứu thôi thì còn chưa đủ. các bác học rồi biết rồi thì phải hành động đi chứ sắp đến tết rồi đấy. thôi chết nhắc đến tết em mới nhớ ra phải chúc tết cái chứ nhẩy.
    trước hết em có lời xin lỗi bác chủ topic cái đã sau đó là chúc anh chị em sức khoẻ và hạnh phúc, xuân mới dzui dzẻ nhưng không quên nhiệm vụ
  5. belady

belady Thành viên mới

Hì , đang lúc muốn thư dãn một chút nên thảo luận với bà con cho vui .
    @blueboybk87 : Em nói đúng ở 1 điểm là người Nhật thiếu người lao động nên họ phải tìm đến chúng ta . Có điều chị không nghĩ là chi phí họ bỏ ra để đào tạo chúng ta tốn hơn đào tạo người trẻ nước họ. Ở Nhật Bản, đặc biệt là các công ty lớn , chi phí bỏ ra để tuyển dụng một người tương đối nhiều, từ 5000USD đến 20,000USD . Nói như công ty chị đang làm part time, nếu giới thiệu thành công một người (có trình độ, năng lực ) , thì công ty sẽ nhận được từ nhà tuyển dụng hoa hồng tương đương 20->30% tổng thu nhập 1 năm của người lao động .Sau chi phí tuyển dụng là chi phí đào tạo. Em sẽ nhận lương chỉ để đi học trong thời gian 6 tháng đến 2 năm nếu em là sinh viên mời ra trường. Chi phí về con người và nhân lực ở đâu cũng tốn kém cả, nhất là ở những nước đang thiếu hụt lao động như Nhật Bản Nếu em có khả năng tiếng Nhật khoảng 2 kyu, em hoàn toàn có thể nhận được mức lương tương đương người Nhật ( nhưng không được bảo đảm một số khoản bảo hiểm và phúc lợi ), không chỉ 2000USD mà có thể cao hơn đối với các công ty Venture, công ty vừa và nhỏ ( tuy vậy các công ty này về lâu dài không tăng cao và ít thưởng cuối năm ) . Chúc em may mắn.
    @mori401bk :Giá cả sức lao động cũng như các loại hàng hoá khác, được định ra tại điểm cân bằng giữa cung và cầu . Chúng ta yếu thế hơn họ bởi vì cung nhiều hơn, và nói thật chất lượng cũng đại trà .Thặm chí không ít người thiếu trách nhiệm lập tức cất cánh bay đi chỉ ngay sau thời gian được đào tạo .Bạn muốn chiếm ưu thế trong vụ mua bán này, không gì khác hơn là bạn phải tăng chất lượng hàng hóa sức lao động của chính bạn , để làm cho "cầu" tăng lên . Việc đoàn kết để không bị ép giá là nhiệm vụ của công đoàn .Nhưng nếu công đoàn hoạt động không hiệu quả thì lỗi không phải ở người Nhật tồi, mà bởi vì chúng ta nhu nhược .
    Cho dù chúng ta có giỏi hơn người Nhật làm việc ở Việt Nam, chúng ta cũng không thể mơ tưởng mức lương ngang bằng họ được . Đơn giản vì họ được bảo vệ bởi pháp luật Nhật Bản , trong đó qui định mức lương tối thiểu cho người lao động. Còn chúng ta được bảo vệ bởi pháp luật Việt Nam , trong đó mức lương tối thiểu cũng được định rõ. Vậy chúng ta lấy cơ sở gì để phản biện khi họ đang làm đúng theo pháp luật ?
    @mọi người : Hôm nọ mình có nói chuyện với xếp về chuyện các công ty Nhật ở Việt Nam . Xếp mình cũng quan tâm muốn biết ngoài chuyện lương lậu thì công ty Nhật có gi không tốt . Ngoài ra, theo bạn, mức bao nhiêu , với công việc nào là thỏa đáng .Bà con có ý kiến gì thì cho mình biết với nhé
  6. blueboybk87

blueboybk87 Thành viên mới

To belady: Cảm ơn chị vì những thông tin hữu ích trên! Trang web của công ty chị toàn tiếng Nhật, trình độ của em giờ chưa hiểu được mấy. Nếu không phiền chị có thể giải thích cho em sơ qua về thủ tục và cách thức tuyển dụng của công ty chị được không? Sau này em sẽ tìm hiểu thêm!
  7. belady

belady Thành viên mới

@blueboy87: A-jungle nhận "đơn đặt hàng " từ nhà tuyển dụng , phụ trách tìm nguồn nhân lực cho họ. Do đó, chủng loại công việc rất đa dạng .Ứng viên sẽ qua phỏng vấn của A-jungle trước, sau đó những ứng viên có tiềm năng sẽ được giới thiệu trực tiếp với nhà tuyển dụng . Khi giao dịch hoàn thành ( ứng viên được tuyển ), công ty sẽ nhận thù lao từ phía nhà tuyển dụng. Khi em đăng kí thành viên , A-jungle dễ dàng hơn trong việc gửi đến em những thông tin việc làm bằng email ngay khi có công việc phù hợp với năng lực hay nguyện vọng của em. Một điều hơi đáng tiếc là các công việc chủ yếu hiện nay .mà A-jungle cung cấp chưa có điểu khoản đưa người đang cư trú tại VIệt Nam sang Nhật làm việc , bởi vì các công ty ngoài việc muốn tìm ứng viên nhanh chóng , cũng không muốn take risk việc đưa 1 người chưa quen với cuộc sống tại Nhật sang Nhật làm việc. Tuy vậy , nếu em có thể sang Nhật làm việc một cách hợp pháp , thì khi em hết hạn visa hay hợp đồng lao động, A-jungle luôn sẵn lòng hỗ trợ em tìm công việc mới .
    Ở Nhật Bản, ngành công nghiệp chế tạo đã trở nên già cỗi . Và IT, như một tất yếu,trở thành một trong những ngành đang lên mạnh mẽ của Nhật ( bên cạnh môi trường, an sinh xã hội , công nghệ sinh học ...). Vì thế , nếu em có kiến thức về IT, thì chỉ cần đặt chân lên đát Nhật, nơi đâu cũng có việc làm dành cho em .
  8. urusaihito

urusaihito Thành viên mới

Em đọc thấy những suy nghĩ rất ng lớn và em cũng đồng ý với quan điểm của bác.Các cty Nhật có Văn Hoá riêng nên đâu cũng thế bác nhỉ!
  9. belady

belady Thành viên mới

Xin lỗi moij người cho spam một chút. Thông tin này đã đăng trên box việc làm nhưng hiện nay vẫn chưa có người dự tuyển . Công việc này không đòi hỏi khả năng quá cao. Tương đương 2 kyu cũng có thể làm được . Nếu bạn có 1 kyu, đặc biệt nếu đã từng có thời gian làm việc tại Nhật, bạn có thể yêu cầu mức lương cao nhất . A-jungle nhận trách nhiệm làm cầu nối và đàm phán dựa trên năng lực của bạn. Sau đây là nội dung công việc
    Các bạn có quan tâm đến công việc này xin gửi CV đến địa chỉ yoshinari@a-jungle.net .
    ----------
    Nội dung: Phiên dịch, thông dịch Nhật-Việt tại nhà sản xuất máy móc tinh xảo .
    Yêu cầu : Tiếng Nhật 2kyu trở lên
    Mức lương thỏa thuận 250-800 USD tùy theo năng lực của ứng viên .
    Nơi làm việc : Hải Phòng .
    Các khoản chi trả khác
    Phí giao thông 50000 VND ( <5 km)
    100000 VND - 150000 VND ( > 15km)
    Phụ phí lao động, cung cấp bữa trưa ( cơm hộp 10000 VND )
    Phụ trợ năng lực tiếng Nhật , chia làm 5 mức . Nhiều nhất 100USD với người có chứng chỉ 1 kyu .
    Phụ trợ năng lực tiếng Anh , chia làm 5 mức . Nhiều nhất 50USD
    ----------
    Xin cảm ơn .
  10. mua_hoa_quynh

mua_hoa_quynh Thành viên mới

Em mới học thì làm được gì không.Để vào công ty Nhật cần những điều gì ạ.