1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giới thiệu việc làm tại các công ty Nhật Bản

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi belady, 17/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. belady

belady Thành viên mới

@mua_hoa_quynh : hãy cố gắng thi chứng chỉ 2kyu trở lên . Đó là giấy thông hành cho em vào các công ty Nhật tại Việt Nam nhanh chóng và dễ dàng nhất .Tuy vậy
    - Công ty Nhật chỉ trả lương ở mức trung bình ( cao hơn cơ quan nhà nước nhưng thấp hơn các công ty Mỹ và Tây Âu) . Đó là tình trạng tại cả các công ty trên chính đất Nhật, và đó là kết quả của ngành công nghiệp sản xuất già cỗi đã bão hoà đang vật lộn với bài toán lợi nhuận và cạnh tranh .
    -Người Nhật làm việc tương đối nguyên tắc nhiều lúc hơi cứng nhắc .
    Nhưng
    -Công ty Nhật tương đối an định, ít sa thải .
    -Ngưới Nhật có cái nhìn tương đỗi ôn hoà và bình đẳng với người châu Á mặc dù xét về sự phát triển, họ ở trên chúng ta rất nhiêu.
    Đó là cách nghĩ riêng của chị. Nếu em cảm thấy hợp với văn hoá của công ty Nhật hãy cố gắng học tiếng Nhật , bên cạnh chuyên môn .
  2. harchi44

harchi44 Thành viên mới

Trui ui...hom nay lang thang ở trang này....vui quá..lương lậu cao..bà chị tốt bụng post bài, khuyên bảo koohai suốt.....cám ơn chị nhiều.....
    Em h đang ở Nhật, đi học theo chương trình giao lưu văn hóa, cuối năm về học nốt 1 năm ở Ngoại thương...chị ui, chị có việc nào hay giới thiệu cho em với nhá...arigatoo chi nhiều nếu chị gửi đến : kani44@gmail.com cho em ạ. Chúc chị luôn mạnh khoẻ......
  3. mua_hoa_quynh

mua_hoa_quynh Thành viên mới

Cảm ơn chị. Em cảm thấy người Nhật rất tốt và tin người khi họ đã tin tưởng thì làm việc với họ rất dễ. Những người em biết làm việc cho họ cũng nói vậy. Em sẽ cố gắng.
  4. tenminh

tenminh Thành viên mới

May quá! Đang định lên mạng hỏi mọi người về những điều cần để có thể sang Nhật làm việc! Chân thành cám ơn Belady rất nhiều về những thông tin của chị!
    Thích nhất ở Nhật là tinh thần làm việc nghiêm túc, nguyên tắc, tự trọng và trung thành!
    Xin hỏi belady và các " lão làng" có kinh nghiệm: iem đang học năm thứ 4 nganh cơ khí trường ĐH Giao thông Vận tải HN và (mới chỉ) bắt đầu học tiếng Nhật. Em rất muốn sang Nhật làm việc, các bác chỉ hộ em những điều cần thiết để lọt vào mắt nhà tuyển dụng được không ạ!?
    Được người đi trước và những người có kinh nghiệm chỉ bảo chắc chắn là sẽ đỡ lãng phí thời gian và công sức rất nhiều! Chân thành cám ơn các bác !!!
  5. belady

belady Thành viên mới

@tenminh: rất vui vì em cũng có chung lòng yêu thích đối với con người Nhật Bản như chị . Tuy vậy khi làm việc người Nhật thường rất nghiêm túc , nguyên tắc và ít cười đùa . Nếu em quen với không khí open và thoải mái của Việt Nam thì sẽ gặp nhiều khó khăn trong việc hoà nhập với môi trường tại đây .
    Nếu em muốn sang Nhật làm việc thì trước hết phải có tiếng Nhật đã . Nếu em là dân engineering thì yêu cầu ban đầu có thể chỉ cần 3 kyu là được . ( tuy vậy , về lâu dài nếu tiếng Nhật không lên thì không thể trụ lại tại Nhật . Nhiều người chị biết có bằng kĩ sư, qua Nhật , nhưng tiếng Nhật học hoài không tiến nên chỉ được giao những công việc chân tay . Cuối cùng vì vất vả, hay sĩ diện ... mà lại bỏ về ). Thứ hai, nếu em có kiến thức tốt về IT, đơn giản như lập trình web , cad, photoshop , em sẽ dễ dàng tìm được công việc hơn . Nếu em muốn làm việc đúng chuyên môn cơ khí thì em cần tiếng Nhật ít nhất ở mức 2kyu .
    Công ty A-jungle hiện nay chưa trợ giúp đưa người Việt Nam sang Nhật . Tuy vậy , cũng có một số công ty tuyển dụng người Việt Nam qua Nhật làm việc . Nhưng bản chất của tất cả các công ty này, cũng giống như A-jungle , chỉ là các công ty haken, một loại trung gian giữa người lao động và nhà tuyển dụng . Nên sẽ có khả năng em sang Nhật rồi mới được xắp xếp nội dung công việc ,và có khả năng ban đầu phải làm công việc chân tay như lắp ráp đồ trong nhà máy ...
    Em có thể vào http://vysa.jp , thông tin công việc ở trang này có một số tuyển người Việt Nam sang Nhật làm việc , nhưng thường đòi hỏi ít nhất 3 kyu và kiến thức về IT . Theo như chị được biết thì ở Hà Nội , gần trường dân lập Thăng Long có một thầy ( tên chi thì chị quên mất rồi ) chuyên dạy tiếng Nhật và làm trung gian giữa người Việt Nam và các công ty haken để đưa người qua Nhật . Ở Việt Nam cũng có nhiều "cửa" để qua Nhật . Quan trọng là em bỏ công tìm kiếm .
    Chúc em may mắn .
  6. kdrongviet

kdrongviet Thành viên mới

Chào bác! em cũng muốn đi Nhật nhưng mới có 3kyu thôi, ra trường được 3 năm rồi,chuyên làm về thiết kế, sử dụng phần mềm I-DEAS,CATIA,AUTOCAD,HELIX bác có cử nào ới em với, vái trang của công ty bác em đăn ký mãi mà không được, bác hướng dẫn hộ em với, 3kyu nhưng chữ hán của em ko được khá nên khó quá, thanks
  7. tenminh

tenminh Thành viên mới

Quá tốt!!! Chân thành cám ơn chị belady!!!! Chúc chị belady và các bạn nữ ngày 8-3 thật vui và ý nghĩa!!!
    Đúng là em đang rất cần những thông tin như chị vừa cho em!!! Cám ơn chị đã giải đáp tận tình!!!
    Vàng 1: Điều này thì quá tốt rồi, em rất thích như thế!!!... Rất rất thích tinh thần làm việc nghiêm túc như thế!!!
    Những vàng còn lại: Là những thông tin quý báu em đang rất cần, em sẽ bắt đầu tìm kiếm và tiếp xúc với thầy giáo mà chị đã bảo!!!
    Một lần nữa, cám ơn chị rất nhiều!!!
  8. blueboybk87

blueboybk87 Thành viên mới

Nếu em không nhầm thì thầy giáo là thầy Mùi, khoa Nhật trường dân lập Thăng Long thì phải. Thầy có hợp tác với tổ chức VCI của Nhật, lập nên trường công nghệ Thăng Long, chuyên đào tạo cho sinh viên khối kĩ thuật sắp ra trường cả tiếng Nhật lẫn chuyên môn rồi chuyển sang Nhật làm việc. Thầy cũng đã có lần về trường em giới thiệu về chương trình này rồi, em cũng đang định tìm đường đi Nhật theo cách này đây, có gì mọi người giúp đỡ nhau, ít nhất là về thông tin nhỉ?
  9. belady

belady Thành viên mới

@kdrongviet : có thể có đoạn nào khai báo bạn đã dùng khác với font chữ định sẵn nên không đăng kí được. Bạn có thể trực tiếp gửi CV ( điện tử hoặc file scan ) đến địa chỉ yoshinari@a-jungle.net . CV được viết bằng tiếng Nhật hoặc tiếng Anh .Nếu bạn có kinh nghiệm làm việc với CAD hay soft ware, có thể vào trang vysa.jp, chuyên mục cuộc sống để tìm kiếm cơ hội sang Nhật
    @moingười : một người bạn cùa mình đã đi theo diện ở chỗ thầy Mùi có gửi thông tin . Mọi người có thể tham khảo
    -----
    Truong Cong Nghe Thang Long
    Dia chi : 20 Truong Dinh - Hai Ba Trung - Ha Noi - Viet Nam
    Hieu truong: GS Huynh Mui (mail : camice@fpt.vn)
    -----
    Tuy vậy, theo kinh nghiệm của những người đi trước thì nói chung công việc sẽ rất vất vả . Thời gian đầu còn bị giao những công việc chân tay .Và cuộc sống tương đối buồn vì không hoà nhập được với đồng nghiệp người Nhật .Về điểm này, khi nào tenminh thực sự trải nghiệm thì em sẽ thèm lại cảm giác open và không khí hài hước tại công sở Việt Nam.
    Anyway, tất cả là sự lựa chọn riêng của mỗi người. Chúc mọi người may mắn với sự lựa chọn của mình .
  10. cuong49x5

cuong49x5 Thành viên mới

Mình đang học năm cuối xây dựng !Mình đang học thêm tiếng nhật để ra trường có gì xin vào một công ty nhật nào làm vì nghe mấy anh bạn bảo là làm ở đó lương cũng khá !Nhưng nghe chị belady nói mà mình thấy nản quá !Vất vả học hành mà lương không cao cũng hơi buồn !Mình thì không ngại học bất cứ ngôn ngữ nào cả miễn sau ra trường công việc kha khá một chút là được !Giờ mình đang băn khoăn không biết nên theo tiếp tiếng nhật nữa hay không ?Mọi người cho ý kiến với !Hay là quay về đáo sâu tiếng anh nhỉ ?Tiếng anh của mình cũng tương đối rồi !