1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giữ $$$ giữa vợ chồng ....

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi thuyenxaxu, 29/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. levant57

levant57 Thành viên mới

Anh vẫn cứ tiếc hùi hụi rằng mình đã có vợ rồi. Hay ta hẹn nhau kiếp tới đi em!
    Em ơi, để thằng chả đi nhậu nhẹt tự do thì vô cùng nguy hiểm. Đàn ông có chút tửu trong máu rồi giống như cờ đuôi nheo gặp gió, phất phải biết...và lúc đó liệu em có chắc nhậu xong rồi chả có về nhà ngay hay không và...vân vân.
    Anh thừa có kinh nghiệm vụ này rồi, kinh nghiệm chính của bản thân mình. Nhưng anh biết dzô tới đâu thì thôi, đàn ông giữ tiền trong người nguy hiểm, ngày 8/3 đinh ninh sẽ mua hoa về cho vợ, giưac đường gặp ông bạn đang thèm bia liền rủ đi uống dăm ba vại chơi, giữa chừng thêm hai ba ông nữa...khi về ghé qua gánh hàng hoa thì hỡi ôi chỉ đủ tiền mua được cái dây buộc bó hoa, về biết ăn nói ra sao với vợ đây! Chỉ có ông trời mới hiểu cho cái nỗi lòng mình...
    Từ khi có những bài học quý giá anh đúc kết lại và đi tới hành động thật cụ thể rằng mỗi khi lĩnh lương cuối tháng anh nộp hết vào cái két sắt biết nói ở nhà anh một lần cho xong, còn cái két sắt thì mừng hú như vớ được...tiền.
    Nói đùa chơi vậy thôi. Về vấn đề tiền nong 2 vợ chồng cần có một kế hoạch chung, không thể tiền anh anh tiêu tiền tôi tôi húp được. Nếu không sẽ không thành một cái mái ấm nữa em QuynhLinh à.
  2. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Vợ chồng lý tưởng thì tuy là hai mà một. Vậy thì ai giữ tiền cũng
    vậy . Chẳng có gì khác giữa chồng giữ tiền và vợ giữ tiền cả .
    Tuy vậy, người chứ không phải thánh . Luật pháp Mỹ thường
    để người vợ được coi giữ con mỗi khi có ly dị . Vậy thì trong
    một cặp vợ chồng, người vợ phải giữ tiền . Cách cụ thể như
    sau: phải chung bank account, cái checking ấy, để làm cái
    hồ chứa nước trước khi 1) trả bills, 2) chuyển vào Saving
    accounts, 3) rút tiền mặt ra gối đầu giường. Ngoài checking
    account, thì các Saving account phải mang tên vợ, và vợ phải
    giữ tiền mặt . Chồng không cần mua hoa, mua quà và nhẫn
    kim cương tặng vợ những dịp Valentine, ngày sinh, ngày cưới,
    và các ngày sinh cúa các con. Trong chi tiêu, thì liệu nhìn cái
    balance ở checking account đó mà mua xăng chạy xe, hay
    tiền cắt tóc, mua nước uống khi nhỡ trên đường. Balance đó
    lúc nào cũng đủ đế trả các bills, bao gồm mortgage.
    Làm như vậy, người chồng được an nhàn, không lo lắng gì đến
    tiền nong hay trả bills gì hết vì đã có người vợ gánh hết lo phiền
    rồi. Chồng chỉ việc ăn no ngủ kỹ đế có sức đi làm thôi. Chồng
    được tự do tiêu xài, không phải hỏi xin vợ từng đồng cắt tóc. Thuận vợ thuận chồng thì tát cạn biển Đông . Cách giữ tiền này
    đảm bảo hạnh phúc gia đình, và an toàn tài chính, nhưng cũng
    bảo đảm quyền lợi cho các con khi chẳng may tan đàn sẻ nghé.
  3. quynh_linh

quynh_linh Thành viên mới

Em chán luôn cả anh Levant ròi đấy nhé . Anh cứ kiểu ước gì anh chưa lấy vợ . Em cũng ước gì em chưa yêu chồng em đến thế để em có cơ hội hỏi thăm anh Levant nhỉ ?.............(j/k).........nói thế chứ em chưa va chạm cuộc sống gia đình . Có điều lập trường của em như em đã nói rồi . Em sẽ tạo một thế giới riêng cho chồng em . Dù biết là đàn ông hay lê la nhưng sẽ phải rành rọt nhiều chuyện để có cái thế giới riêng đó . Em ko muốn chồng em mất tự do . Anh biết ko ? Khi tất cả các cặp vợ chồng khác bị gò bó nhiều vậy , chồng em tự dưng vẫn có gia đình nhưng vẫn có tự do . Anh ý sẽ trân trọng cái gia đình nhỏ của mình và yêu vợ hơn ..........
  4. levant57

levant57 Thành viên mới

Anh Levant57 nói thế nào mà làm cho chữ ký của QuynhLinh ngắn đi quá đỗi thế kia? Đùa chút thôi, từng đấy cũng đủ gửi gắm tâm tư rồi phải không nhỉ?
    Tôi nhất trí với những cái Codep viết trên kia. Hẳn Codep là người đã rút ra nhiều bài học từ vụ này. Các em kỹ sư khác nên lấy đó mà làm gương (phổng mũi).
    Anh là đàn ông nhưng anh không thích những người đàn ông khác bo bo giữ tiền của mình làm ra. Được biết có nhiều gã thái quá về chuyện tiền nong. Giữ tiền bo bo và đưa cho vợ chi tiêu như thể vợ mình là người ở. Ngưọc lại, có nhiều cô cũng không kém phân. Chồng đi làm về thay đồ, túi trên túi dưới bị lộn ngược hết cả. Rồi đến lúc bộ quần áo ấy thay ra các túi dưới túi trên lại bị lộn ngược lần nữa.
    Cũng rất may mình chưa bao giờ bị như vậy. Nếu mà bị như vậy thì, thì thì chết với ông (nói nhỏ không bị nghe thấy!)
  5. chuottrang1984

chuottrang1984 Thành viên mới

hm ..... giá mà có kiếp sau .. em nguyện kiếm được ông chồng như anh LevanT ...
    Nhưng mà thường thì những người chồng như thế rất hay lấy phải những cô vợ ranh mãnh .. chua ngoa .. không biết điều ..Thời nay người ta bảo không có người vợ hiền mà chỉ có những người vợ biết điều .. Vợ anh LevanT ... là người như thế nào nhỉ ...
  6. levant57

levant57 Thành viên mới

Thích quá, có người mơ lấy đưọc mình kìa!
    Không hỏi chuyện riêng người khác ở đây, giữa thanh thiên bạch nhật, nghe chửa Chuottrang? Anh mới mua một chiếc bẫy chuột siêu dính nhưng chưa dùng. Be aware of gluey trap!!!
  7. chuottrang1984

chuottrang1984 Thành viên mới

Dạ ( khoanh tay cúi đầu ) em nghe rõ lắm rùi ạ .. Cơ mà ... lại bẫy Chuột à ...
    Em hỏi một câu chân tình ( tất nhiên cũng mong một câu trả lời chân tình ) : Họ Chuột nhà em không biết đã gây tội gì mà seo đi đâu .. em luôn phải sống trong cảnh sẵn sàng bị xử lý vậy .. Đi đâu cũng bị doạ ... thậm chí còn tồi tệ hơn lời đe doạ của anh LevanT nữa .. hix .. hay tại .. những chú chuột bụ bẫm mũm mĩm ... nhỉ ... một món ăn ngon ...
  8. quynh_linh

quynh_linh Thành viên mới

Chuottrang mơ ước lấy anh Levant à ? Thế Quỳnh Linh mơ ước lấy anh Thuyền rùi ....................anh Thuyền hình như quan điểm cũng như anh Levant. Tạm ổn . Lấy anh Thuyền có thích ko nhỉ ? ..................
  9. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

hihihi là Quỳnh có thích không ? hay là hỏi anh có thích không ?
    Con trai mà được con gái khen là con trai nào cũng thích hết đó nha !
    Về chuyện $$$ ai giữ, bài viết của CoDep ... hihihi đầy chất thép cương quyết trong đó ! Có luật lệ đàng hoàng . Chị CoDep kinh nghiệm tung trải nên chắc là đúng .
    hihih Nhưng như vậy thì ....có mấy đứa bảo là (hông phải Thuyền à nha, tui là ngoan có tiếng đó, ít khi complaint lắm) , "đang single được xài nguyên cả cái paycheck, đi chơi nuoc nào cung đuoc cả, lấy vợ xong trở thành ... triệu phú không tiền" . Ý mấy đứa đó bảo là sau khi lấy vợ là phải chấp nhận hông còn có thể xài hoang như hồi còn single nữa đó ...
    Lại cũng có tên kia . Hắn là kỹ sư nhưng vợ lại là bác sĩ . Luong của hắn hình như chỉ bằng 1/3 income của vợ hắn . Luong kỹ sư bên Canada thì thấp trong khi luong bac si lai cao bên đó . Nguoi bạn Thuyền hien đang song ben đó . Hắn bảo Thuyền là , vợ chồng hắn ai làm thì nguoi đó giữ tiền riêng . Mỗi tháng 2 nguoi cùng bỏ chung vô một số tiền ... equal để lo cho gia đình . Đi vacation chung với nhau thì họ cũng bỏ tiền vô chung với nhau để đi .
    Thuyền nghe hắn nói mà thấy đời sống vợ chồng nếu như hắn thì kì kì quá ! Có vẻ tiền bạc driven quá đi ...
    Các bạn nghĩ sao ?
  10. levant57

levant57 Thành viên mới

Hay hé, Thích quá. Ý Thuyen ra sao? Anh cũng xin báo trước là tính nết anh hơi lãng tử một chút, thích nhạc Trịnh, yêu thơ TTKh, thích ngao du mạo hiểm và nhất là rất thích...phụ nữ đấy.