1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp bé học tiếng anh nhanh hơn với 3 bước dưới đây

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi songvedem180591, 07/06/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. songvedem180591

songvedem180591 Thành viên quen thuộc

3 bước học cách nghe tiếng anh qua bài hát hữu hiệu
    Học từ vựng, viết câu theo cấu tạo đã học, giao tiếp theo mẫu đã làm cho trẻ thật sự không mấy hào hứng lúc học tiếng anh, thay vào ấy tại sao bạn không thử tìm hứng thú cho con mình theo hướng khác. tìm hiểu một số ca khúc tiếng anh trẻ em để học tiếng anh qua chẳng hạn, chúng ta vẫn hay nghe nhạc như 1 cách vui chơi mà, không có gì trở ngại để bạn tiếp thụ chúng kĩ hơn 1 chút, hiểu nghĩa của chúng hơn nữa 1 chút nhưng có hữu hiệu hết sức lớn trong việc nâng cao trình độ tiếng anh của bạn bé

mỗi trẻ có một cách riêng để tiếp nhận kiến thức và ghi nhớ chúng. riêng bản thân, mình có khả năng nghe nhạc ngay cả khi làm việc và học bài bình thường, thực tế nó như 1 phần thiết yếu mỗi lúc cần tập trung làm gì đấy. Còn lúc cần nghe để hiểu và đi sâu phân tích kết cấu câu, cách dùng từ trong bài hát đấy, mình sẽ làm theo 3 bước sau đây:

3 bước học tiếng anh qua bài hát
    Bước 1 : chọn một vài bài hát mình thực sự muốn nghe: tùy thuộc vào sở thích mỗi bé nhưng để đạt hiệu nghiệm cao, bạn nên chọn cho trẻ 1 vài bài hát ballad nhẹ nhàng, từ ngữ dễ hiểu để dễ tạo sự đồng cảm trong lòng người nghe hơn, một vài câu nói về tình yêu chẳng hạn. 1 vài bài hát như thế nhịp điệu vừa phải, ko quá nhanh đến mức khiến bạn ko bắt kịp từ sau 1 số lần nghe và thấy nản. Bạn cũng có thể chọn cho trẻ các ca khúc mới nổi, được nhiều ca sĩ trình bày lại, dịch lại lời chính xác hơn.

Bước tiếp theo: Mở bài hát lên và ghi nhớ âm điệu của nó. nếu nghe lần đầu tiên, bạn không cần phải bắt đc từng từ, cố gắng lướt qua bản dịch và nhớ đc đoạn điệp khúc là tốt rồi, điệp khúc hát lại khá nhiều lần, trẻ có khả năng nắm sơ qua nội dung từ ấy. Nên lựa chọn một số kênh làm sub chuẩn để hạn chế bị sai lời, lên youtube nghe lời tiếp đến xem video luôn cũng không phải ý tồi. Nghe tới lần thứ ba, đã hiểu sơ qua nội dung, hãy cố gắng không nhìn vào lời dịch và hát lại theo giai điệu của bài hát. Lý do nên chọn lựa bài hát bạn thích chính là để lúc này trẻ không cảm thấy nhanh chán và từ bỏ.

Bước ba: nghe đi nghe lại cho đến khi nhận thấy trẻ đủ tự tin để chú ý lại ra giấy nội dung ca khúc. Cách ghi chú như thông thường nghe tin tức qua đài, ghi tất cả những gì bạn nghe đc ở lần thứ 1 và lần thứ hai, tiếp theo điều chỉnh nội dung phù hợp cho 1 số từ trong một câu theo bạn là hoàn chỉnh nhất. để ý khi nghe, hát theo lời bài hát để chỉnh lỗi phát âm (sẽ thật khó để hát theo nếu đó là 1 ca khúc có tiết tấu nhanh ). khi hoàn thành rồi thì so sánh với bản ban đầu để xem mình đúng đc bao nhiêu phần trăm. ko đc chán nản nếu kết quả không như mong ước trong những lần thứ nhất. Hãy cứ nghêu ngao ca khúc bạn vừa nghe rất nhiều lần đó , cá nhân mình giám khẳng định bé sẽ thích nó hơn nếu như hiểu nghĩa của bài hát bằng chính cách nghĩ của các bé.

>>> Xem thêm: nhạc tiếng anh thiếu nhi hay