1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp đỡ dân Sài gòn đi du lịch HN.

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi superpig, 28/12/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. superpig

superpig Thành viên mới

Giúp đỡ dân Sài gòn đi du lịch HN.

Chào cả nhà! Bọn mình gồm 2 người từ Sài gòn dự định sẽ ra Hà nội vào ngày 7/01/2010 và trở về SG vào ngày 11/01. Đây là lần đầu tụi mình đi bụi ra HN nên cũng chưa có kinh nghiệm.
    Tụi mình dự định sẽ đi Hạ Long, sapa. ngoài ra cũng muốn tham quan làng quê miền Bắc nhưng chưa biết sắp xếp thời gian ntn cho hợp lí.
    Mong các bạn có thể góp ý cho bọn mình về thời gian, phương tiện di chuyển như thế nào cho hợp lí.
    Mình có đọc qua một số bài viết và nghe nói là đi từ HN lên Lào Cai phải đi bằng train, rồi sau đó lại phải đi ôtô lên Sapa. Bọn mình chưa biết là phải book vé train và ôtô ntn. nghe nói đi của du lịch đường sắt thì dịch vụ tốt. Mùa này lên sapa kô biết có dễ tìm ks kô cả nhà? Và thời tiết thì có lạnh lắm kô vậy?
    Cám ơn sự giúp đỡ của cả nhà!
  2. xiclo_ha_noi

xiclo_ha_noi Thành viên mới

Các bạn có 4 ngày thì đi được sapa là hết time rồi sao đi HL được hay ngắm làng quê VN được, đi SP cũng chưa hẳn là DL bụi đâu, theo mình đi HL lạnh và không nắng nên đi mùa hè, tốt nhất kiếm đoàn nào đi DL xe máy 2-3 ngày như Mộc châu, Yên bái, Tuyên Quang gì đó, 1 ngày loanh quanh HN là ổn.
    Mình vừa đưa 1 bạn ở SG ra làm chuyến Mộc châu - Sầm nưa 3 ngày thành công, chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ thành công nhé.
  3. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

@mr.Quynh :Ha Ha Ha . Thế lại Gạ Gẫm Mộc Châu à anh ? 3 tuần đi lên đấy 3 lần chưa chán à ? Có vẻ anh quyết tâm xây nhà trẻ trên đấy nhỉ . Tiếc chuyến Lào quá :(( Giờ có hộ chiếu rồi ,chả lẽ đi 1 mình . Mấy hôm nữa có lẽ em sẽ qua cánh đồng Trum theo đường Nghệ An . 1 Mình . :)) Phiêu .
    @ Lợn To : Nếu bạn thích du lịck bụi thì có thể thuê mình làm Guide cho . :)) . Với khoảng 4 ngày . Thực sự chỉ là đi du lịch thôi . Chứ bụi thì chưa bụi đâu . Nếu đi biển thì khuyên nên đi Quan Lạn hoặc Cô Tô . Biển mùa đông buồn miên man . Còn nếu muốn đi lên núi thì có thể đi Sapa hoặc Mộc Châu .... Bạn nên thích đi đâu có thể post lên , mọi người sẽ giúp đỡ bạn về lịch trình , chỗ ăn ngủ nghỉ ... Riêng HN . Bạn hãy thức trắng 1 đêm cùng HN . Bạn sẽ thấy được vẻ đẹp của HN ( đây là cảm nhận của riêng miềng ) . Làng Việt cổ có thể Lên Mông Phụ , Đường Lâm . Hoặc gần nhất , Sang Bát Tràng , làng gốm Phù Lãng , Chùa dâu ..... đó đều là những làng cổ còn giữ được nét văn hóa truyền thống của sứ Kinh Bắc xưa .
    Chúc các bạn đi vui vẻ và gặp nhiều may mắn .
    Được lamthang88 sửa chữa / chuyển vào 04:18 ngày 29/12/2009
  4. kilotu

kilotu Thành viên mới

Góp ý với bạn thế này
    1) Hạ Long thì có thể đi về trong ngày (dù cũng không được chơi thoải mái lắm) tuy nhiên đi Sa pa thì nên đi 3 đêm 2 ngày. Như vậy mà kết hợp cả HL và SP thì vẫn được nhưng kế hoạch rất gấp, nhiều khả năng là vỡ hành trình. Theo mình bạn nên chọn 1 trong 2 cái thôi
    2) Về phuơng tiện:
    - Nếu đi HL thì không vấn đề gì, bến xe Mỹ Đình hoặc Lương Yên, Gia Lâm... đều nhiều xe đi HL, vé 60-70k gì đó
    Hoặc hỏi mấy công ty du lịch đưa khách nước ngoài đi HL, gần như ngày nào cũng có xe, giá 200-300k khứ hồi
    - Đi SP thì có thể đi tàu lên Lào Cai (7-8h), sau đó bắt xe khách lên SP (1.5h).
    Nếu không đi tàu có thể đi xe Vietbus, xe mới, ghế ngả (vào gúc gù search Vietbus nhé), có thể mua vé đi thẳng Sapa.
    3) Sapa thì nhiều KS nhưng giá chẳng rẻ mấy. Lạnh thì tê tái.
  5. kenix2003

kenix2003 Thành viên mới

Toàn thấy người nhà Mộc Châu - nghe tình êu hát vào đây tư vấn nhể.
    @ Thắng: ai bẩu với em superpig là Lợn To nào, nhỡ bạn ý là Lợn Siêu Nạc thì sao?
    @ Chủ tóp: e rằng giờ này mua vé tàu đi Sapa hơi khó, vả lại nhét được người lên tàu rồi lại phải chiến đấu cả quãng đường dài với người & người trên đấy. Mình đi vụ 30-4 thì thấm thía lắm rùi.
    Ý tưởng tìm hiểu làng quê Bắc Bộ cũng rất hay. Mình nghĩ bạn nên dành 3 ngày đi dọc sông Hồng, xuôi về Hạ Long, tiện thể có thể thăm thú các làng nghề + cổ của miền Bắc. 1 ngày thăm thú Hà Nội. (Cái này phải có guide tốt + nhiệt tình. Thắng88 là 1 gợi ý tuyệt vời đấy). Sapa thì nên để dịp khác. Đi Sapa đẹp nhất là tháng 3+4 hoặc 7+8. Lúc ấy mới có nhiều hoa.
  6. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

@chị Kenniz . Đợt này em bizzi rồi . ĐI Nghệ An chả biết bao giờ mới về . Nếu về kịp và Nếu bạn PIG có ý mượn em làm Guide thì rất sẵn sàng . Em nhiệt tình lắm . Dưng mà dốt nát . Cụ Lê Nin bẩu là : nhiệt tình + dốt nát = Đại phá hoại . PiG tính sao thì tính :))
  7. Magic_vnu2711

Magic_vnu2711 Thành viên mới

Thời gian bị hạn chế nhiều quá. Mà các bạn chọn Hạ Long & Sapa đi thì sẽ mệt và tốn thời gian nếu đi theo tinh thần "cướp cảnh" là chính.
    Miền Bắc rất nhiều nơi đặc trưng khác nhiều so với cảnh thắng trong miền Nam.
    Mình nghĩ các bạn đi Sapa trời lạnh khó thấy đc hết vẻ đẹp của nó. Đợi dịp khác đi Sapa - Bắc Hà - Simacai luôn (T3-4 đẹp nhất) cho nó trọn vẹn.
    Còn bạn hãy thăm thú 1.5 ngày Hạ Long, leo lên Yên Tử (VN chỉ có 1 mà), đi thăm thú làng Đường Lâm - Sơn Tây (0.5 ngày)
    Thăm chuyến Mộc Châu 2.5 ngày mà đoàn mình mới đi về, rất đẹp! :)
  8. Magic_vnu2711

Magic_vnu2711 Thành viên mới

Bonus mấy pic Mộc Châu đoàn mình mới đi 26-27/12 vừa rồi!
    Lộ trình
    Cỏ lau nhé
    Hoa cải
    Núi đá nữa
    Nông trường chè....chào Bình Minh nào...
    Có thể sang thăm các bạn Lào qua cửa khẩu Pa Háng
    Nếu bạn quan tâm tới Mộc Châu thì có thể vào xem topic này
    http://ttvnol.com/forum/f_233/1226265/trang-14.ttvn
    hoặc trên diễn đàn có rất nhiều nhóm tổ chức đi MC vào tuần này và tuần tới nữa!
    Chúc bạn vui vẻ!
  9. nxvvirus

nxvvirus Thành viên mới

May wa'' thời điểm này e cũng ở HN, em đi xe máy từ SG ra HN luôn. 2 Bác có đi đâu thì hú e đi cùng cho vui nhé : 0902468117. Mong tin
  10. cuong1102

cuong1102 Du lịch Moderator

Rảnh rỗi ngồi tư vẫn cho bạn thế này. Vì bạn có ít thời gian nên tôi khuyên bạn tập trung vào chơi 1 chỗ thôi, sapa mùa đông hay lắm mặc dù hơi lạnh. Mùa này nhiều khách tây hơn khách việt, tớ đặc biệt thích đi sapa màu đông, ngồi ăn đồ nóng nhìn mọi ng đi lại trong bộ quần áo lụp xụp, mồm lúc nào cũng như phì phèo thuốc lá...
    Đi Sapa cũng đơn giản, giá cả chấp nhận đc, vì bạn đi lần đầu nên cái j cũng là mới, bạn có thể tham khảo trên box đủ cả không có thể gọi điện cho tớ theo số 0912292097, tớ sẵn sàng giúp bạn mọi việc.
    Bạn có thể đi xe oto, tàu như kinotu nói ở trên. Đi ô tô thì chỉ cần ra mua vé rồi đi còn tàu bạn phải đặt vé trước nhé, giá đắt hơn nhưng đc nằm giường còn xe chỉ có ghế nằm thôi.
    Bạn có thể đi Hạ long nhưng theo tớ mùa này đi HL ko hay vì lạnh, vắng vẻ lắm, chỉ ra đo ăn hải sản thôi.
    Tùy bạn chọn sao cho hợp lý, chúc vui nhé.
    Topic bạn mở thế này theo quy định là bị mod khóa đây, may cho bạn là mod chưa ghé qua