1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp đỡ em di Sapa nao` ! ^_^

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hattory_vn, 07/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sh0_0p

sh0_0p Thành viên mới

Lên Sapa thuê xe máy đi thì rất thích. Nói chung là nó cũng dễ nhưng không dễ như ăn kẹo đâu, nên các bác cũng cần cẩn thận. Vài kinh nghiệm làm ví dụ.
    - Bạn tớ thuê xe Future đi Sapa - Bắc Hà. Đâm vào vũng nước ngã, về bó bột bàn tay trái. Vậy nên mang theo mũ bảo hiểm, bảo vệ chân tay, găng tay, áo mưa .v.v. Tóm lại tìm topic nào nói về kinh nghiệm đi xe máy.
    - Lần đâu tiên thuê xe máy không có kinh nghiệm, vớ phải cái xe Min dở hơi. Đang trên đường ra thác Bạc, đoạn lên dốc thì bị chó đuổi. Rõ ràng số 1 rồi mà xe cứ ì ra. Đi cái xe này rất vất vả vì lên dốc rất hay chết máy, rồi lúc xuống dốc thì bốc đầu ầm ầm, sợ phát khiếp luôn. Đã thế đánh tay lái sang trái không hết tầm vì vướng còi nên rẽ trái rất khó khăn. Khi đang ở lưng chừng dốc mà quay đầu xe thì nên xuống dắt, vì khi xe quay ngang đường thì chân phải chống rất cao (do dốc) nên rất dễ đổ xe.
    - Một lần thuê xe Win mà phanh tay không ăn lắm. Xuống dốc cài số 1 rồi mà xe vẫn lao. Tay lái hơi yếu nên phải chống 2 chân. Phanh tay thì lại không ăn, đến khổ.
    - Một lần thuê xe Min. Anh chủ xe còn cho mượn budi. Xe qua suối mà chết budi thì toi. Đi đêm mà cháy bóng đèn cũng toi. Tóm lại cần bóng đèn và budi.
    - Một lần từ Nậm Cang quay lại Sapa, lúc đó 7:30pm còn cách Sapa 20km thì xe bị dính đinh. Mang theo xăm dự trữ và bộ vá nên OK. Tóm lại không có đồ sửa xe, tối thiểu là bộ vá và bơm thì cũng toi.
    - Vẫn cái lần thủng săm đó. Thay săm xong thì 9pm (tập thay lần đầu mà), sương mù dầy đặc, mưa lất phất. Đi sương mù rất mệt, đã thế đường đất miền núi phía bên vực cứ lồi ra lõm vào, không biết dựa vào đâu căn đường ngoài mép núi. Mới sửa xe xong đang phấn khởi, nhằm đít xe trước lao tới thì hẫng 2 phát bánh trước bánh sau. Tí rơi xuống vực. Mon men đi gần vách núi thì lao vào vách núi.
    - Một lần thuê xe Min đi, đường bị sạt hoàn toàn thành một hố to đùng. May mới chiều muộn nên vẫn nhìn rõ.
    Tóm lại là tớ đi xe máy trên đó khá nhiều rồi, chả sao cả tuy cũng gặp vài rắc rối. Các bạn khi đi cũng không nên quá chủ quan. Nên đủ đồ bảo hộ. Đố sửa xe không có thì đừng đi khuya kẻo ngủ đêm ngoài đường.
  2. binhcan

binhcan Thành viên mới

Úp lên cái nào cho bà con cùng xem, mình cũng đang định đi Sapa, cám ơn các bác đã truyền đạt kinh nghiệm.
  3. knotgrass

knotgrass Thành viên mới

mọi người cho em hỏi
    lớp em chủ nhật này sẽ đi sapa, tự đi chứ ko đăng ký tour( đắt quá)
    3 ngày 4 đêm
    dăng ký ở Ati rose garden resort
    tuy nhiên lich trịch đi thì vẫn chưa cụ thẻ
    em có đọc thấy thông thường ngw ta dùng 1 buổi sáng để di thăm núi Hàm Rồng
    mọi ng` làm ơn gợi ý , vì lớp em da phần chưa ai đi sapa
  4. archiles_troy

archiles_troy Thành viên mới

Các bác thử thuê xe máy phóng xuống bãi đá cổ và đến cái cầu treo dọc theo con sông ấy. Thuê xe cũng không đắt lắm đâu. Tui nhớ là chỉ khoảng 30-40K 1 xe thui.
  5. saturdays

saturdays Thành viên rất tích cực

CHợ Bắc Hà nếu có ý định chụp ảnh thì nên đi, nhưng mà cũng hơi ngại vì phải đi từ SP xuống LC rồi hết ngày lại fải từ LC về SP. Nếu bố trí đặt được vé về vào chiều tối chủ nhật thì tốt, từ chợ BH về LC rồi về HN luôn. Ở LC có dịch vụ tắm 15k/người, nên tắm đi rồi hãy về, đỡ mệt lắm. Ăn ở LC thì không ra gì lắm đâu nên chỉ gọi cái gì nhanh nhanh ăn rồi biến thôi. Hôm ở LC, thằng cu Tây ngồi cạnh em trên xe lên chợ BH gọi bát phở gà 1 tiếng vẫn ko thấy đâu, nó nhờ em vào giục, giục được 15 nữa cũng chả thấy đâu, giục tiếp 15 nữa bồi bàn ra bảo "Hết phở rồi" bó tay chấm Lào Cai xì tai.
  6. Oliver_Win

Oliver_Win Thành viên mới

Có bác nào cho em một ý kiến xem đi SP thì tốt nhất là mấy ngày ko? Và có thể kết hợp thêm những cái gì quanh quanh đó cho nó thêm phần xôm tụ ko ạ?
    Bác nào góp ý em xin vote hẳn 2 nhát 5* Em có 2 nick mà, các bác yên tâm cho ý kiến nhé.
    Thanks!
  7. hattory_vn

hattory_vn Thành viên mới

Nhiều người quan tâm phết
  8. saturdays

saturdays Thành viên rất tích cực

Nên đi khoảng 4 ngày vì còn 2 đêm trên tàu nữa, ban ngày cũng hơi mệt, không đi được nhiều. Nói chung đi tối thứ 4, tối CN về là ổn. Sao thì em chả máu đâu vì dạo này ttvnol củ chuối có vote được đâu?
  9. Oliver_Win

Oliver_Win Thành viên mới

Hơ hơ, bác ko máu cũng phải. Dạo này có vote được quái đâu
    Nhưng dù gì cũng cảm ơn bác cái. Mát mặt nhé
    Tuy nhiên bọn em chốt song roài, đi 5 ngày kết hợp đi rừng ngủ bản như bà chị gì ở trên ấy nói ý. Để xem SP có gì hay mà chúng nó máu thía
  10. jb

jb Thành viên rất tích cực

Tớ vừa từ SaPa về. Hình như đang mùa mưa nên ngày nào cũng mưa, lúc to lúc nhỏ. Hix, đang sụt sịt nè. Tớ đi theo đoàn thuê trọn gói của một cty du lịch nên chuối dã man, lại còn đắt nữa. Nên khuyên mọi người tránh xa cái bọn đấy, thà đi tự tìm hiểu còn hơn.
    Còn 1 chuyện hi hữu là lúc về tớ để quên ví tại 1 KS dưới chân núi Hàm Rồng. Lúc nhớ ra nhờ chị hướng dẫn viên gọi về thì bọn nó đã thủ tiêu và còn bịa ra một chuyện củ chuối nữa. Ăn uống trong đó thì chán và đắt, nên cả đoàn sau đó phải xuống ăn tại một nhà hàng trên đường Cầu Mây, cũng chả khá hơn...
    SaPa so với hơn 10 năm về trước h đã thay đổi hoàn toàn, tốc độ bê tông hóa nhanh khủng khiếp. Có điều kiện các bạn nên lên đó luôn đi khéo sau chẳng còn gì.
    À, còn vụ chợ tình nữa. Kô còn họp vào tối thứ 7 tại khu trung tâm nữa đâu. Đã chuyển đến một địa điểm khác. Cái này thì bí mật, mọi người tự khám phá nhé, hê hê