1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp đỡ em di Sapa nao` ! ^_^

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hattory_vn, 07/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. achao

achao Thành viên mới

@merelyywind: hì, tớ là jai
    mà nhân tiện cía vuh Hà Khẩu, lần trước mình đi tháng 6, làm tour dịch vụ ở ks Giấc mơ hồng ( hay là ks cạnh Giấc mơ hồng í , cũng k nhớ rõ) bị nó chém 120k ( giá của ks Mùa Xuân lúc í là 80K), giấy thông hành nó làm hạn đến tháng 8, được qua lại nhiều lần, lúc từ hà Khẩu về thằng guide đòi lại, mình kđồng ý, nó gọi 1 con đàn chị ra , cãi nhau 1 trận ỏm tỏi, suýt nữa thì mình xé quyển thông hành nhưng cuối cùng vẫn phải đưa lại cho nó. Điên vật .
  2. achao

achao Thành viên mới

@merelyywind: hì, tớ là jai
    mà nhân tiện cía vuh Hà Khẩu, lần trước mình đi tháng 6, làm tour dịch vụ ở ks Giấc mơ hồng ( hay là ks cạnh Giấc mơ hồng í , cũng k nhớ rõ) bị nó chém 120k ( giá của ks Mùa Xuân lúc í là 80K), giấy thông hành nó làm hạn đến tháng 8, được qua lại nhiều lần, lúc từ Hà Khẩu về thằng guide đòi lại, mình k đồng ý, nó gọi 1 con đàn chị ra , cãi nhau 1 trận ỏm tỏi, suýt nữa thì mình xé quyển thông hành nhưng cuối cùng vẫn phải đưa lại cho nó. Điên vật .
  3. IAN_WRIGHT

IAN_WRIGHT Thành viên mới

em cũng định lên Sapa bằng Môto day, đi cũng tuỳ hứng, cũng tgian đấy. hoặc thu xếp đc thì lên đón noen. a e join đi cho vui nhé. e có 1 mình+ 1 ngựa. về em chạy Sơn La.
    YM: Arsenal_love_87
    Được IAN_WRIGHT sửa chữa / chuyển vào 17:59 ngày 02/12/2008
  4. chiaki77

chiaki77 Thành viên mới

ặ bỏĂn 'i bỏng xe mĂy thơ cho tôi kâ vỏằ>i 'ặỏằÊc không
    Chặa 'i bỏng xe mĂy bao giỏằ, mà tôi là nỏằ 'i cạng 'ặỏằÊc không nhỏằ?
  5. lovetivi2005

lovetivi2005 Thành viên mới

Thanks linkingpark78 nhiều, mai tớ sẽ alô cho chị Vân xem sao.
  6. aka20

aka20 Thành viên tích cực

Mình đi đêm nay, vừa gọi điện hỏi KS Mùa Xuân. Phòng là 120k , oto đưa từ LC lên SaPa, anh chủ bảo hết 30k/ng . Tiền đi Hà Khẩu là 90k. Mình chưa mặc cả gì hết
    À có thông tin mấy số đthoại các KS trên này có cái đúng, có cái là Cò. Bọn cò nó cũng pm sđt lên để chăn dắt anh em. Nếu ai biết thông tin chuẩn xác nào thì pm lên cho mọi ng nhé. Mình hi vọng bị chăn dắt ít nhất có thể. Khi nào về mình sẽ post 1 bài cho anh em rút kinh nghiệm .
  7. linkinpark78

linkinpark78 Thành viên quen thuộc

Mình không bị đòi lại giấy thông hành như bạn.
    Bạn nào sang HK thì chỉ đi chơi thôi chứ đừng mua bán gì nhé(chắc chắn là mấy bạn Guide sẽ tiếp thị nhiệt tình ). Hôm đó đoàn mình chẳng ai mua gì nên khi về thấy bạn ý không vui
    Chi phí cho chuyến HK như sau (1 người):
    - Lệ phí môi trường: 2 tệ (sang đấy nhớ xả rác thoả mái vì đã đóng tiền )
    - Phí tham quan (?): 20 tệ
    - Xe ôtô điện: đoàn mình 11 người thuê 1 xe = 500k => 45 k
    - Ăn: tuỳ mình gọi nhưng cũng không đắt lắm (khoảng 100k hoặc hơn một chút là ngon)
  8. joliejolie

joliejolie Thành viên mới

ôi em ko thích đi Hà Khẩu, ko biết mọi người thế nào chứ ấn tựơng của em là không có gì hay
  9. besua_xx

besua_xx Thành viên rất tích cực

Noel nè có ai đi Sapa hem , em định đi đón Noel trên đó , mà ngại đi 1 mình quá , chẹp
  10. aka20

aka20 Thành viên tích cực

Vừa ở Sapa về, post 1 bài cho các bạn như đã hứa :
    Đi tàu :
    Mình đã đi sapa nhiều lần, nhiều người thích đi ghế ngồi mềm. Cá nhân mình thì ko thể ngủ đc khi ngồi ghế mềm (cho dù ghế này ngả ra được) vì nó làm mình rất mỏi cổ, gần như muốn rụng rời cổ ra. Nên khi đi mình chọn giường nằm tầng3 tàu LC1 giá vé 140k, vẫn rẻ hơn ghế mềm tàu SP(giá là 168k). Lên ngủ 1 giấc, dậy là vừa đến nơi.-->thoải mái.
    Trước khi đi cũng chịu khó search khách sạn. Chọn ra đc Mùa Xuân hotel. Các bạn chú ý trên 1số web có thông tin sai về KS Mùa Xuân. Đây là thông tin chuẩn ( một số bạn cũng đá đưa thông tin chuẩn này lên nhưng chưa nhiều ) :
    Khách sạn mùa xuân địa chỉ: phố Phanxipang - Thị trấn Sapa - Tỉnh Lào Cai
    Giám đốc : Vũ Đoàn Nhập ( bác này cỡ U50 nhưng vợ U40 con chắc 9x)
    Tel 020. 3871380 0975 134 075
    Trước khi đi gọi điện lên hỏi phòng, chủ khách sạn sẽ cho xe ra ga đón lên tận nơi. Giá xe Lào cai-sapa là 30k. Tiền xe sẽ thanh toán với KS. Nếu tự đi thì thường bọn chủ xe sẽ hô 35k, các bạn chỉ trả 30 thôi nhé.
    Nói chung phòng ở đây chấp nhận được.
    Giá 120k/ngày
    Trong phòng có TV, phòng tắm (bình nóng lạnh bật 24/24 luôn chứ ko như 1 số chỗ mình về phòng nó mới bật bình), lò sưởi củi. Nếu muốn sưởi thì fải chi thêm xiền. Khoảng 20k tiền củi là ngủ ngon. Hoặc sưởi điện thì 30k/ngày.
    Thái độ phục vụ tốt.
    Tiền thuê xe máy 80k/ ngày, tự đổ xăng. Lưu ý đừng đổ đầy bình. Đổ khoảng 25-30k là đi đc 1 ngày.
    Ăn uống :
    Ăn sáng bọn mình mang theo bánh mỳ, đồ hộp nên tự ăn trong phòng.
    Ăn trưa hoặc tối mức trung bình là 30k/người/bữa. Nếu ăn trong chợ Sapa thì còn rẻ hơn. Như cơm bình dân SV, có các suất 10k, 15k, 20k/người/bữa.
    Vé tham quan:
    Hàm Rồng : 30k /vé
    Cát Cát : 15k /vé ( đi Cát Cát nếu bạn nào ko ngại đi bộ thì chỉ mất 20ph- mình thì đi bộ vì thích ngắm cảnh)
    bản Tả Phìn : 15k / vé Đi bản Tả Phìn thì fải đi = xe máy hoặc oto vì cách Sapa khoảng 12km. Nếu đi đông thì có thể bảo dân bản giết lợn rồi ăn trưa ở nhà người dân tộc.
    thác Bạc 5k/vé : Đường đi Thác Bạc rất khó đi vì nó đang làm đường và đường cũng xấu nữa. Hôm mình đi, đi = xe máy, mây mù dày đặc, tầm nhìn khoảng 5-6m. Lúc từ Thác Bạc về còn phải chờ 1 lúc vì tụi nó nổ mìn để phá núi làm đường. Nổ 2 phát to khủng khiếp. Đi về tới nơi ko nhận ra cái áo khoác-bụi khiếp.
    Nếu ai ngại đi xe máy thì đi oto, lúc từ LC lên Sapa hỏi luôn bọn lái xe hành trình và giá vé, tụi nó có dây hết với nhau rồi, thích là gọi tụi nó đi.
    Vậy là tạm xong vụ Sapa, chuyển sang Hà Khẩu.
    Tiền thủ tục là 90k/ng bao gồm tiền làm giấy thông hành và guide.
    Sang đó nó bắt mình fải uống vacxin phòng dịch hết 15k/ng, nếu ko muốn uống thì fải chi thêm 5k nữa -> là 20k/ng tiền vacxin.Tiền phí vệ sinh (bọn Khựa thu) là 6k/ng. Tuy nhiên khi về mình đã hỏi thẳng bọn Hải Quan, nếu các bạn tự làm giấy thông hành thì chỉ hết 10k/ng , fải có cmt. Tuy nhiên ở cửa khẩu cũng có cò làm giấy thông hành thì hết 30k/ng. Làm xong tự sang tự chơi, ko có guide. Mà thực ra cũng chả cần guide :) .
    Ở cửa khẩu có quầy đổi tiền, tỷ giá là 1yuan = 2540vnd. Mình ko biết, mang tiền vnd sang tiêu toàn bị dân bên đó quy đổi 1yuan=2600vnd. Thực ra cũng chả chênh bao nhiêu. Khi về nếu thừa tiền Yuan thì lại đến quầy đổi thành tiền Vnđ.
    Thuê xe đi 1 vòng Hà Khẩu hết 250k.(đi từ 9h30 - 15h)
    Ăn : cái này đắt hơn ở VN, với lại mình cũng ko biết chỗ nào bên đó ăn rẻ.Có lẽ tự mang đi thì rẻ . Bọn TQ nó cứ làm 1 đĩa rõ to, bảo nó làm nhiều món, mỗi món 1 ít thì nó ko chịu.Cái gì cũng nhiều, 1 bát canh của nó = 1 nồi canh luôn, húp đến mấy bát ăn cơm mà nó ko vơi đi mấy. Thành thử đắt khoảng hơn 100k/ng. tuỳ vào số người nữa, càng đông ăn càng có lợi.
    Mua bán: hôm mình đi có cái hội chợ. Mình cho guide đứng ngoài đợi để mình vào. Hàng hoá quần áo nói chung rẻ hơn ở HN. Thế mới biết bọn buôn quần áo đúng là siêu lợi nhuận. 1bạn gái mua 1 cái túi xách giả da màu socola hết 50k, và bảo ở HN cái này ko dưới 100k.
    Nếu mua hàng thì cứ trả giá thật mạnh, nếu nó ko bán thì đi chứ thích quá mà theo là tỏi. Nếu bạn ko fải là người giỏi mặc cả thì nói chung ko nên mua gì.
    Chơi HK xong về là khoảng 3h chiều. Tàu 9h tối mới chạy nên vào tạm cái nhà nghỉ đối diện ga ngủ 1 giấc từ 3h-8h tối, hết 50k. Dậy ăn uống xong là lên tàu về HN.
    Được aka20 sửa chữa / chuyển vào 13:28 ngày 09/12/2008