1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Giúp đóan bệnh mainboard dell xps 630i desktop

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi loithuxua, 24/09/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. loithuxua

loithuxua Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em có cái main dell xps 630i desktop này:
    Dell XPS 630i Socket 775 NVIDIA nForce 650i SLI Motherboard PP150 0PP150
    https://www.amazon.com/Socket-NVIDIA-Motherboard-PP150-0PP150/dp/B00QQ0HR0Y

Do tình cờ em rướt nó về không rõ sống chết, không kèm theo master control board theo case dell xps (có cần thiết khi test main?), chỉ kèm theo fan cpu và fan northbridge.
    Cho hỏi làm sao để test nó còn sống hay chết. Main máy dell có đặc điểm nào khác biệt mà thiếu fan/hdd/vga/...nó không chịu post không? hay nguyên tắc kiểm tra giống như các dòng main khác?

Anh chị em nào có kinh nghiệm về main đặc biệt là main trong desktop dell thì chỉ giúp với. em đang rất buồn và không muốn chấp nhận là nó đã chết.
    Em cũng đã mang nó ra thợ ở xã nhờ dùng thiết bị kiểm tra, họ phán nó đã chết.

Anh chị gợi ý dùm em địa chỉ uy tính về main ở TP HCM có thể phán đúng bệnh của nó, hi vọng họ hấp hay thay gì đó để em nó sống dậy. em ở tận Tiền Giang xa xôi hẻo lánh.

Làm sao để kiểm tra speaker trên main vì main này không có ngõ nào ra speaker trên thùng máy. (em là nghiệp dư - không có thiết bị kiểm tra) nhằm loại trừ khả năng không nghe beep vì speaker bị hư.

Tình trạng: Main không post, không beep, quạt cpu/northbridge hoạt động mạnh, đèn mainboard sáng, chạm vào CPU thấy nóng, cổng usb trên main khi gắm mouse/keyboard vào thì sáng đèn - em nghĩ có điện vào main ngon lành. Bật lên là các fan cứ hoạt động liên tục không tắt.
    nút reset trên main hoạt động, nút power trên main hoạt động, bấm đè vài giây vẫn tắt, cable vga ra monitor tốt.
    Các cách em đã thử khi tháo hết tất cả trừ cpu còn trên main.
    đổi vài cái nguồn sống vẫn không 1 tiếng beep
    đổi nhiều ram sống main vẫn im lặng.
    vga card thử 4 cái sống rồi vẫn thế.
    Cpu thử nhiều con rồi không khả quan.
    em cũng đã clear cmos jumper, tháo cmos battery, thậm chí em tháp chip bios ra khỏi main và gắn lại.
    Em cũng đã loại trừ main bị chạm short circuit khi đặt main trên bàn gỗ, không tiếp xúc kim loại.

em còn thiếu kiểm tra gì nữa không?

Em rất mong các cao thủ chỉ giúp, cảm ơn trước ạ