1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

giúp em 2 cái này với!

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi gacn08, 30/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gacn08

gacn08 Thành viên quen thuộc

giúp em 2 cái này với!

1. lúc em khởi động win thì nó hiện lên 2 dòng thông báo :
    microsoft windows xp professional
    microsoft windows xp professional

và bắt em chọn 1 trong 2 dòng để nó vào win, nếu ko chọn thì nó tự động vào sau khoảng 30 giây. muốn xóa 2 cái dòng này đi và máy tự động vào win thì làm thế nào hả các bác?

2. em vào menu start/ all programs, ở đây hiện ra một số chương trình, em muốn xóa mấy chương trình ko cần thiết nữa và xóa luôn tại đây thì em ấn chuột phải và delete, nhưng mà ấn chuột phải nó ko hiện ra 1 bảng có chữ delete các bác ạ, làm thế nào để hiện ra cái bảng đấy bây giờ?

Cảm ơn các bác nhiều ạ.
  2. quocluankid

quocluankid Thành viên mới Đang bị khóa

những chương trình ở program ko fải cái nào cũng xóa đc, vì có cái nó đi cùng với WIN, bác fải nói là muốn xóa cái nào thì mọi ng mới bít đc
  3. anhminhk42

anhminhk42 Thành viên rất tích cực

Nó hiện 2 dòng là do bạn đã cài cùng lúc 2 hệ điều hành XP trên cùng 1 máy. Chỉ còn cách cài lại bản XP mới thôi.
  4. gacn08

em nghĩ là vẫn có thể xóa được chứ nhỉ, vì nó chỉ là shortcut được đưa vào trong menu start thôi mà, chương trình đầy đủ nó vẫn ở trong program files đấy chứ. Hic, đến giờ vẫn chưa ấn chuột phải được
    bác anhminh nói chuẩn quá, giờ em mới nhớ ra, tối qua em có chia lại ổ, ko biết ntfs với fat32 là cái gì nên tự nhiên em làm lòi ra 1 cái chỗ dư thừa, em định dạng cái này là ntfs, sau đấy lúc em cài nó install cả cái phần thừa này, ko khéo tí nữa cài lại mất thôi. À, theo các bác thì ổ C là ổ hệ thống thì nên định dạng cho nó là ntfs hay là fat32 nhỉ, em toàn làm theo kinh nghiệm là ntfs mà chả biết 2 cái này khác nhau gì
  5. gacn08

hê, thanks các bác , em sửa dc rồi, đúng là cài lại win là ok, còn cái chuột phải kia là do em nghịch linh tinh chỗ properties trong menu start, giờ chỉnh lại là xong
  6. anhminhk42

ntfs mình cũng chỉ biết vài ưu điểm hơn F32 ở chỗ :
    1. Nếu có vô tình tắt máy ko đúng quy cách thì khi khởi động lại nó ko cần chạy phần mềm rà soát lại các tập tin liên kết động.
    2. Có thêm khả năng bảo mật tốt hơn cho các ổ đĩa, folder.
    3. Chấp nhận file có dung lượng lớn hơn 4Gb (F32 ko chấp file lớn hơn 4Gb)
  7. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

My computer / Propertices/Advance/ Startups and recovery / setting / e*** / rồi xóa 1 dòng đi . Hoặc ở ngoài phần time to dislay system để về 3s là ok !
  8. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

Xóa đi đơn giản mà .
  9. anhminhk42

Làm như bác cũng ok nhưng ko giải quyết được cái gốc của vấn đề là máy tính đang bị cài 2 hệ điều hành cùng lúc có thể gây bất ổn cho hoạt động của hệ thống. Tốt nhất là xóa hết đi cài lại mới cho nó ngon bác ạ.